< Cầu - Dừa - Đủ - Xoài >
Năm nào cũng vậy, mỗi dịp Xuân về bà con xa quê buôn gánh bán bưng lại chắt mót từng đồng làm cả năm, vội vã lên xe về quê nhà.
“Gặp nhau tay bắt mặt mừng
Ước mong năm mới Cầu - Vừa - Đủ - Xài.
Không mong Phú quý cao sang
Chỉ mong có củ khoai lang tím màu”
Thường thì tết mọi người ăn nhiều và uống bia rượu. Có một món gọi là Bánh Tro ăn với mật, vừa rất ngon vừa giảm đầy bụng, vừa khử bớt men bia rượu. Phụ nữ ăn thì đẹp da. Có thể do món này không đắt tiền nên không có vẻ sang chảnh vì vậy ít được để ý, nhưng thực ra nó rất ngon và rất bổ ích.
Hình như đúng rồi đó em. Bánh Tro làm vào dịp Tết Đoan Ngọ mùng 5/5. Bánh này giống bánh Ú nhưng nhỏ hơn. Anh có ăn rồi nhưng bây giờ mới biết tên nó là bánh Tro