Thị trường hôm nay có gì? Mua, bán ra sao?

Tôi thì lại k nghĩ như thế ạ :smiley:

1 Likes

Hihi…mình bói toán ít bao giờ sai lắmtừ vĩ mô đến ck.
Thời gian đã trả lời mấy vụ bói toán vĩ mô : DXY, bơm tiền & nâng hạng .

Cứ chờ thời guan trả lời về việc bói toán chứng vịt của mình nhé. Mai mốt lôi lại kiểm chứng bác ơi! Hihi

1 Likes

Vâng bác. Rất hoan nghênh bác đã đưa ra quan điểm của mình ạ, nếu có thời gian mong bác lý giải một cách chi tiết hơn để tôi và mọi người cùng hiểu rõ hơn ý của bác.
Còn đúng như bác nói, cứ để thời gian kiểm chứng thôi ạ. Đến lúc đó, nếu bác đúng thì bác có tiền, còn tôi có bài học. Để được như hiện tại, nghĩa là tự tin trao đổi về quan điểm góc nhìn của mình với mọi người tôi cũng đã trải qua rất nhiều lần sai rồi, nên nếu có thêm nhiều lần nữa thì cũng đón nhận hoàn toàn vui vẻ thôi ạ, vì tôi biết mình sẽ trở nên hoàn thiện hơn
P/s: nếu trong khung thời gian ngắn sắp tới mà có những cơ hội x3 x5, thì tôi cũng quá vui ;)))

3 Likes

nice week everyone!

2 Likes

Chuyện thường mà bác, thế nó mới là thị trường :))

2 Likes

t bẩu là bất thường à? :joy:

1 Likes

À tại thấy bác lại phải đi giải thích :)))

3 Likes

Cội phím KBC và HAG à…nền hơi phong thủy á

kiếp đỏ đen hát thuộc chưa mà giỏi suy diễn thía, thế này luận đề đóm chắc ác lắm đây, haha

2 Likes

nà ní

ldg lại tím chắc ??? =))))))))))))

1 Likes

Mở hàng sau thời gian dài bỏ bê bằng KBC nhé các bác.
Nhìn đồ thị thì có thể dễ dàng nhận thấy giai đoạn phân phối của KBC bắt nguồn từ khoảng đầu năm 2022, tại khoảng thời gian này giá của cp này tạo đỉnh và bắt đầu giảm về vùng 30.000 đ/cp. Sau khi sideway trong biên độ 27-35 thì giá được kéo qua vùng này lên 40 và tiếp tục giai đoạn phân phối.
Ở trên, chỉ thuần là mô tả lại một dữ kiện trong quá khứ mà ai cũng có thể nhìn thấy được. Trên góc nhìn của tôi, thì tôi sẽ diễn giải theo hướng: giai đoạn 1, MMs kéo giá tời vùng 45, cung lớn bắt đầu xuất hiện, cầu không theo để đỡ giá nữa => bắt đầu quá trình bán. Quá trình này không diễn ra một cách quyết liệt do thị trường chung VNIndex vẫn đang đi ngang, cp bán sau đó lại cover 1 phần (khi cover lại nghĩa là lượng cung giảm xuống và cầu (ảo) tăng lên) => giá tăng. Nhưng vì chỉ cover 1 phần nên giá tăng không vượt qua được vùng đỉnh cũ, mà đấy cũng chính là lý giải cho việc tại sao trong trend xuống thì đỉnh sau lại thấp hơn đỉnh trước. Giá tăng trở lại, MMs lại tiếp tục bán lượng đã cover giá cao + 1 phần nữa. Cứ như vậy, cho tới thời điểm tháng 8/2022, khi TT cũng down mạnh và nhanh, thì MMs bắt đầu chấp nhận đẩy hàng ra ngoài TT nhanh hơn (vì nếu k thì TT chung mất cầu, và hàng của mình cũng k bán được) dẫn tới giá sụt giảm rất mạnh.
Giai đoạn từ tháng 11/2022 tới nay, cp đang nằm trong trend tăng. Nhìn vào những điểm tôi đánh dấu theo chiều dọc của màn hình có thể thấy những vùng test lại của trend đó, đều có vol nhỏ. Mà theo kỹ thuật, test lại vol nhỏ nghĩa là khả năng giữ được trend là cao. Nhưng điểm trừ ở đây, là nếu kẻ một đường thẳng qua các đỉnh giá trong giai đoạn tăng, thì tổng thể nhìn nó giống như mẫu hình cái nêm hướng lên. Mẫu hình cái nêm hướng lên là mẫu hình tiếp diễn, nghĩa là khả năng down trở lại của cổ phiếu hiện tại đang là rất cao
Phân tích kỹ hơn về nến, thì trong giai đoạn từ đầu tháng 5 đến hiện tại, những phiên đỏ vol cao hơn MA20, phiên xanh thì vol bằng hoặc thấp hơn thể hiện lực cầu đang yếu hơn lực cung. Thân nến giai đoạn này nhỏ, nếu nhìn bth có thể nghĩ theo hướng nến chặt tích lũy và mua vào chờ phiên breakout. Nhưng trên góc nhìn của tôi, giai đoạn này MMs đang phân phối, họ sẽ giữ cho biến động của giá nhỏ để phân phối được giá cao.
Tiếp đến nữa, là nến ngày hôm nay, mở gap từ đầu phiên, do phiên nay đang chập giữa mấy đường MA20, MA5, MA10, về lý thuyết có thể coi như một ngưỡng hỗ trợ tạm thời. Nhưng việc tạo gap, vol hiện tại vẫn ở mức trung bình vẫn là cái gì đó làm tôi k tin tưởng lắm.
Tổng thể về thị trường, thì tôi vẫn giữ quan điểm từ hôm tới giờ rồi, hạn chế mua mới tại giai đoạn này. Hnay loạn bàn tí về cp cho vui thôi ạ :))

8 Likes

Cách thức của tôi, sẽ là nhìn thế chart tổng thể (thường là view hàng năm), để biết được cp đang trong giai đoạn ntn. Sau đó, phân cắt chart thành các đơn vị nhỏ hơn để phân tích. Và cuối cùng là phân tích đến từng nến riêng rẽ. Cũng chỉ loanh quanh mấy cái trend, chanel, mẫu hình và nến thôi ạ

6 Likes

tuyệt quá bác. Mong bác lúc có thời gian ,Mỗi ngày bác làm 1 bài về 1 mã nhé.
:heart_decoration:

3 Likes

Vâng, các bác cứ cho chỉ thị nhé :)). Lọc thấy mã nào oki tôi sẽ viết bài luôn :))

7 Likes

ơ thế tóm lại là khỏe hay yếu nhỉ sh? cố ăn đoạn này rồi té, kkk

2 Likes

Tóm lại là thấy đoạn này yếu rồi bác ạ, cố ăn thì sợ k kịp :smiley:

2 Likes

t chán ông lắm rồi đấy :rofl: :rofl:
k để ngta gồng lãi đc tý nào, sáng hạ thêm ldg dồi, :joy:
t k mua mới đoạn này, chỉ trade hàng có sẵn thôi. :grimacing: :grimacing: :grimacing:

2 Likes

Ah, nếu đang có hàng sẵn máu thì vẫn cầm thêm thôi bác. Nhưng nếu là tôi thì tôi cũng cho đi 20-50% :))

5 Likes

ừ, hàng sẵn chứ k mua mới, thấy các mã đều hạ nhiệt so với lúc sáng r, sáng lại chốt mỗi ldg dc giá cao.

2 Likes