Thị trường hôm nay có gì? Mua, bán ra sao?

Giờ này có tiền thì đi du lịch bác nhỉ :rofl:

1 Likes

Nay VNI tăng mạnh quá bác nhỉ

Đến thời điểm hiện tại, khối lượng giao dịch tôi thấy vẫn chưa đạt yêu cầu. Nhưng cứ chờ hết phiên nay xem sao, tôi sẽ bắt đầu lọc mã dần. Nếu có cơ hội nào sẽ thông tin tới các bác!

11 Likes

Chờ hết phiên nay, xem xác nhận của thị trường thế nào đã rồi quyết định sau bác ạ. Tôi sẽ lọc mã dần xem có con gì hay, sẽ gửi tới anh chị em sau ạ!

8 Likes

Bác nghĩ sao về cố bđs tại thời điểm này, có nên múc ko ạ

HPG tầm này vào chỉ có nát thôi bác. Bác ko biết bên ý mới đổi câu slogan à " Không hòa chỉ nát "

1 Likes

Vẫn như quan điểm tôi đã viết ở phía trên, những phiên trước chứng kiến sự hồi phục của VN30 và VNIndex, tuy nhiên khối lượng giao dịch ở mức thấp và không có một dòng nào lead thị trường cụ thể. Đặc điểm của dòng tiền trong giai đoạn này sẽ chuyển rất nhanh. Do vậy, vẫn chưa thể đưa ra kết luận về một nhóm cổ phiếu cụ thể nào bác ạ. Nếu có một mã cụ thể nào bác cứ nhắn nhé, tôi sẽ phản hồi sớm

10 Likes

Tôi gửi lại cmt trong pic trên để bác tiện theo dõi ạ
Một doanh nghiệp muốn có sự ổn định về giá, thường sẽ phải kiểm soát lượng floating bên ngoài rất chặt chẽ. Khi ban lãnh đạo muốn mở rộng quy mô nhanh chóng, nhằm thu hút vốn họ sẽ bán cổ phần cho nhiều NĐT hơn.
Ông dùng tiền của các NĐT không mất chi phí sử dụng vốn, thì phải chấp nhận chuyện biến động về giá của cp sẽ trở nên khó lường và phụ thuộc vào thị trường nhiều hơn.
Mà thị trường luôn có các nhà đầu cơ, đó là lẽ tất yếu. Và bản thân DN là người kiểm soát cuộc chơi (bởi nếu không bán cổ phần ra bên ngoài thì lấy đâu ra đất cho dân đầu cơ?) hơn ai hết họ phải hiểu rõ tính hai mặt của nó chứ, đâu thể đổ lỗi cho ai khác?
Câu chuyện đặt ra ở đây sẽ là làm thế nào để cân bằng lợi ích của bản thân những người chủ sở hữu doanh nghiệp, và những cổ đông dài hạn của cty. Những ng chủ sở hữu thì đương nhiên chả bao giờ chết được, bởi giá vốn thật sự của họ bao giờ cũng thấp hơn rất nhiều so với thị giá. Có muôn vàn các thủ thuật liên quan tới quá trình tăng vốn mà chúng ta còn chưa biết hết được.
Thế nên việc ra quyết định đầu tư đối với HPG nói riêng và các DN khác nói chung, trên quan điểm của tôi là việc cần dành rất nhiều thời gian và công sức tìm hiểu. Không chỉ đơn thuần một vài thông tin khơi khơi theo kiểu giá thép tăng, giá quặng giảm, bla bla bla là chấp nhận xuống tiền ngay. Càng tìm hiểu kỹ, sẽ càng hạn chế rủi ro hơn, nhất là đối với các nđt vốn luôn ở thế “cửa dưới” như chúng ta. :smiley:

10 Likes

Phiên giao dịch ngày 25.5 chỉ số VNIndex và VN30 đều tăng tương đối tốt. Tuy nhiên khối lượng giao dịch vẫn chưa thực sự ấn tượng. Giai đoạn này sẽ là giai đoạn để các NĐT thực hiện cơ cấu lại danh mục. Vẫn sẽ phải tuỳ thuộc vào từng cổ phiếu riêng rẽ, sẽ có cách hành xử cụ thể. Nhưng xu hướng chung, NĐT kẹt hàng nên chấp nhận cutloss quyết liệt. Với NĐT đang nắm giữ tiền mặt, vẫn chưa giải ngân mới trong giai đoạn này.

10 Likes

Mong thị trường kéo lên độ 5 phiên để giết bọn short!

1 Likes

Tôi chỉ nghĩ đơn giản, TT tăng sẽ có nhiều cơ hội thôi. Còn en short và long thì coi như một phần cuộc chơi, chấp nhận nó thôi bác :smiley:

9 Likes

Phiên hôm nay, Index chạm ngưỡng MA20. Đường MA20 vốn cũng được voi là 1 đường kháng cự/hỗ trợ tương đối mạnh. Cùng quan sát xem động lực của TT chung và các cổ phiếu riêng rẽ xem thế nào

10 Likes

Nếu tham gia cuộc chơi một cách đàng hoàng thì chuẩn, còn lén lút và làm trò thì bọn chúng sẽ gặp báo oán.

1 Likes

Thông tin về giao dịch của tự doanh lên chưa các bác?

Vấn đề là mình không thay đổi được bối cảnh mà, bác cứ nghĩ nó nhẹ nhàng thôi :smiley:
Mình tham gia cuộc chơi, và mình chấp nhận có những góc khuất thế, mục tiêu của mình vẫn là kiếm tiền, đặt ra các tiêu chuẩn của cá nhân, cửa thắng cao hơn thì xuống tiền, còn không thì ngồi quan sát. Ai làm sao mặc kệ thôi ạ :smiley:

10 Likes

Tôi chủ yếu thiên về PTKT, và cũng không để ý tới các thông tin đó nên không rõ bác ạ.

9 Likes

Thị trường nay như người mới ốm dậy, thể hiện được 1 - 2 phiên cái, hnay lại yếu ngay. Các bác có thể đọc và kiểm chứng nhận định của tôi trong thời gian vừa rồi, đoạn này dòng tiền dịch chuyển rất nhanh giữa các nhóm cổ phiếu. Có khi hqua trần, hnay đã đỏ rồi. Chủ đạo vẫn là nên thoát hàng đối với các anh chị em vẫn còn kẹt, chấp nhận cutloss và nên dành ra một thời gian cho mọi thứ lắng lại rồi hẵng tiếp tục lao vào thị trường. TT chung thời điểm này cũng chưa có nhiều cơ hội để ăn được >20%, nên các bác cứ bình tĩnh.

10 Likes

Muốn tt hồi nhanh hồi liền là điều bất khả thi, cũng chả có lái nào dám đánh lên lúc này

Bản chất kỹ thuật là tín hiệu phải ánh giá, nhưng ở thị trường đểu thời gian vừa qua, với cơ chế giá ATC được coi là giá đóng cửa và tham chiếu của phiên hôm sau,. Và giá ATC này thường bị bóp méo chỉ với một tí lệ cổ phiếu rất nhỏ không phản ảnh đúng thị trường => kỹ thuật có hệ số sai rất lớn.

Như tôihiểu, thì là không phải không dám đánh lên. Mà lái giai đoạn này sẽ bắt đầu gom lại hàng đã bán ở vùng giá cao trước đó. Việc này tốn rất nhiều thời gian. Khi nào lái gom hàng xong thì cp mới tăng được. Mình NĐT nhỏ lẻ, thuyền nhẹ lướt nhanh, chọn thời điểm để follow thôi bác. Còn không thì ngồi ngoài thị trường, nhìn ngắm cho vui. Đoạn này, bác nào có giải ngân mới, thì cũng sẽ mệt đầu phết. Lãi chưa chắc được bao nhiêu, nhưng căng thẳng hơn rất nhiều. Quan điểm của tôi, nếu đầu tư cổ phiếu nó phải nhẹ nhàng, thoải mái đầu óc cơ, còn cứ có gì khó chịu, gợn gợn thi thôi, nghỉ ngơi còn hơn :))

15 Likes