Thị trường hôm nay có gì? Mua, bán ra sao?

Bản chất của kỹ thuật là phản ánh tâm lý của thị trường, thông qua giá và khối lượng. Việc như bác nói, là hệ số sai lớn đấy tôi đồng tình, nhưng chinh vì thế mình mới cần có một hệ thống, hoặc 1 quy tắc đầu tư riêng, để hạn chế sự sai số đó. PTKT hay PTCB cũng đều có xác suất fail, cái quan trọng là mình hành xử ntn thôi. Giống bác đánh poker, đâu ai biết lật bài lên sẽ ntn, nhưng có những pha vẫn phải xuống tiền và chấp nhận fold ở vòng cuối.
Nếu cảm thấy cuộc chơi trong giai đoạn này cửa chết nhiều hơn, thì tôi chấp nhận không chơi. Khi nào xác suất ăn tăng lên thì mình tham gia. Đơn giản vậy thôi :smiley:

12 Likes

THỊ TRƯỜNG PHIÊN 26.5.2022
Tiếp tục xuất hiện một cây nến xanh có thân đặc ở VnIndex. Nến xanh, thể hiện giá đóng cửa phiên hôm nay vẫn cao hơn so với phiên trước đó, còn thân đặc thể hiện giá đóng cửa thấp hơn so với giá mở cửa trong phiên. Ở chiều ngược lại, chỉ số VN30 đóng cửa với 1 nến đỏ, thân đặc.
Điểm chung của VnIndex và VN30 là đều có thân nến tương đối bé, khối lượng giao dịch sau khi tăng vượt lên khối lượng trung bình 20 phiên trong ngày hôm qua, thì nay đã lại trở về mức thấp.
Về mặt tâm lý, có thể thấy cầu trên thị trường vẫn còn tương đối dè dặt tại thời điểm này. Mặt khác, số lượng những phiên có biên độ giao động hẹp, thân nến bé và khối lượng giao dịch thấp đã xuất hiện ngày càng nhiều hơn. Đây có thể là một dấu hiệu cho việc điều chỉnh của thị trường trong những phiên sắp tới. Mọi người có thể xem ảnh đồ thị của VnIndex và VN30 để nắm rõ hơn.
Vẫn giữ quan điểm từ trước đó, giai đoạn phục hồi này sẽ là giai đoạn để các NĐT đang còn nắm giữ hàng có cơ hội cơ cấu lại danh mục.
Cần hiểu cơ cấu lại danh mục lúc này là bán các cổ phiếu sẵn có, chấp nhận cutloss, và nghỉ ngơi một thời gian chờ cơ hội mới. Đừng nên ngay lập tức lại lao vào thị trường, hoặc đảo từ mã này sang mã khác. Vì rất có thể, anh chị em sẽ lại bị kẹt ở các mã đấy, do không đủ T3.
Những người đang nắm giữ tiền thì tuyệt đối không mua mới rồi. Các mã cụ thể, anh chị em cứ nhắn trực tiếp qua cho tôi, tôi sẽ phản hồi cụ thể.
Thân ái!

13 Likes

Thấy đa số các kênh đầu tư đều khuyên nên giữ tiền mặt, chắc vì vậy tâm lý số đông vẫn còn e dè

PTKT khó không bác? Muốn học thì bắt đầu từ đâu thế?

Ngay trong diễn đàn thôi, vẫn có nhiều ng đưa quan điểm vào hàng, giải ngân mà bác. Thị trường luôn có nhận định trái chiều mà. Tôi thì tuân theo những tín hiệu về kỹ thuật thôi ạ, k rõ các bên khác thì ntn

10 Likes

Nếu thực sự muốn tìm hiểu, bác cứ ib, tôi sẽ giới thiệu các tài liệu cơ bản. Lý thuyết thì ở đâu cũng như nhau thôi ạ, có điều từ lý thuyết đó áp dụng vào trading thực tế, thì còn phải có chiến lược đầu tư. Mà cái đấy lại tuỳ thuộc vào tính cách, những đặc điểm riêng của mỗi ng ạ

12 Likes

Lót dép hóng

1 Likes

Nếu được thật thì cảm ơn bác nhiều nhé. Bác nhiệt tình và đáng mến quá :smiling_face_with_three_hearts:

3 Likes

Phiên nay, 30.5.2022, thị trường tiếp tục tăng điểm. Tuy nhiên thân nến vẫn ngắn, vol thấp. Giữ quan điểm như những phiên trước đó, giai đoạn này rất khó chọn hàng mới. NĐT đang nắm giữ hàng nên chấp nhận cutloss quyết liệt trong những phiên này. Khả năng sẽ có điều chỉnh trong tuần này.

14 Likes

Cảm ơn bác ạ

ý là sao ạ? nắm giữ hàng nhưng tỷ lệ bnhiu % mới cutloss chứ bác nhỉ?

Ý là với những người đang còn kẹt hàng từ giai đoạn trước thì nên chấp nhận cutloss quyết liệt bác ạ. Vì thực tế, nếu còn giữ hàng tới thời điểm này, thì đa phần đều giảm quá mức cutloss ở 10% rồi ạ

14 Likes

em hỏi chút ạ, có mức nào gọi là quá ngưỡng cutloss ko bác

Bác có thể nhìn ảnh và hình dung. Nếu để lỗ 33% trên tổng danh mục, thì bác cần một mức lợi suất tương tương 50% để quay trở lại được số vốn ban đầu. Đó là lý do tại sao mọi người lại thường nói về mức cutloss đối với các mã cổ phiếu ở 8%-10%.
Nếu để qua ngưỡng này, mọi thứ sẽ trở nên rất khó khăn trong giai đoạn sau đó. Các NĐT F0 bây giờ, đều trong tình trạng đóng apps, tắt bảng, chờ cổ phiếu sẽ lên lại. Nhưng trên góc nhìn của tôi, có thể mất tới cả chục năm mới quay lại được con số ban đầu. Chưa kể, trong thời gian đó, số tiền bỏ ra vẫn có thể sinh lãi nếu đầu tư vào một kênh khác. Bởi vậy, rất nên quyết liệt ngay từ lúc đầu bác ạ.

14 Likes

Phiên giao dịch ngày 31.5.2022 khá tương đồng với phiên giao dịch hôm thứ 2 đầu tuần. Nến VnIndex và VN30 đều có thân nến tương đối bé. Điểm khác biệt là khối lượng trung bình của VnIndex chạm ngưỡng MA20, còn khối lượng của VN30 thì thấp hơn. Điều này làm tôi nhớ đến một nội dung viết trong cuốn “Làm giàu qua chứng khoán” của William O’neil: “Khi ■■■ già bắt đầu sủa là lúc thị trường đứng trên cái chân yếu ớt cuối cùng của nó". Câu này ám chỉ khi các cổ phiếu penny bắt đầu vượt lên, đó là một dấu hiệu của đỉnh tăng trưởng.
Tất nhiên trong trường hợp này, chỉ có thể được gọi là một đợt phục hồi của Index. Và tôi cho rằng, đợt phục hồi đó sắp sửa kết thúc. Kịch bản lạc quan nhất lúc này, có lẽ là TT sẽ điều chỉnh về vùng 1.250 và sideway. Với các NĐT vẫn còn nắm giữ tiền mặt, vẫn nên quan sát. Cơ hội có lẽ sẽ tới trong 1-2 tháng nữa. Với các NĐT đang còn kẹt hàng, đây là giai đoạn nên cơ cấu lại danh mục, tận dụng những nhịp tăng của penny, để chuyển trạng thái tài khoản dần về tiền mặt, chờ thời cơ sắp tới. Thân ái!

16 Likes

Cảm ơn nhận định của bác ạ

2 Likes

ôi chắc không đến chục năm đâu phải không bác, mấy bác quan trên đang tạo điều kiện để TTCK bứt phá, mà con cổ của em chục năm mới về bờ chắc em chớt :rofl: :rofl: :rofl: trầm cảm quá

Đối với các cổ phiếu rác thì cũng chưa biết được ạ. Bác cứ nhìn vào lớp các NDT tham gia vào thời kỳ đầu của TTCK ấy. Sau đó nhiều mã hủy niêm yết, nhiều mã bh vẫn chưa quay lại mức giá họ đã từng mua đâu ạ. Thế nên bài học cutloss cũng cực kỳ quan trọng ạ

11 Likes

1 ng mình quen. Đúng là cổ đông tròn 10 năm giờ mơis về bờ 1 mã. Hiiii

3 Likes

Quy ra giá vàng, thì vẫn còn lỗ to ấy bác nhỉ. Có một thực tế, nhiều DN họ làm ăn tương đối ổn, nhưng điểm cần lưu ý là họ in cổ phiếu rác quá nhiều, các chỉ số tài chính được xào nấu khói mù lên. Nếu chỉ đánh giá hời hợt thì sẽ dễ bỏ qua việc thị giá của DN cao hơn rất nhiều so với giá trị thật. Bởi thế mới cần giai đoạn định giá để xác định có nên xuống tiền hay không ạ (Cái này thiên về phân tích cơ bản). Tôi chém tí, chứ cũng không biết định giá cổ phiếu đâu ạ. Học đến bước này thì trường sập =))))

13 Likes