Tiêu chí lựa chọn CP BĐS tốt, các điểm của CP BĐS cần lưu ý!

, , , ,

Kính chào các Nhà đầu tư!
Cổ phiếu BĐS vẫn là 1 dòng cổ có tác động mạnh, dẫn dắt thị trường, tuy nhiên cũng Biến động rất mạnh khi có các thông tin tác động hay Chu kỳ kinh tế. Tuy nhiên đó vẫn là 1 ngành Chủ chốt của Nền Kinh tế.

Hiện tại, đúng là thị trg BĐS gặp nhiều khó khăn tuy nhiên cũng có nhiều chính sách Hỗ trợ như:

1. Chính phủ, NHNN, các cơ quan Bộ ban ngành… đều đang hết sức ra sức phục hồi, ra nhiều chính sách, Giải pháp, thúc đẩy, gỡ pháp lý, tạo ĐK thuận lợi cho thị trg
  2. Giá BĐS giảm.
  3. Ls giảm, sẽ giúp các DN vay nhiều đỡ khó khăn, người dân có nhu cầu mua thực, giá hợp lý sẽ mua nhiều hơn
  4. Giải ngân Đầu tư quý 4 sẽ Khủng nhất, dòng tiền nền kinh tế 1 phần sẽ chảy vào BĐS…
    5… các bác bổ sung thêm ạ.

Hiện tại, có nhiều DN khó khăn thật sự nhưng ko ít các DN vẫn đang hoạt động bt, thậm chí là tốt.

Cổ phiếu BĐS luôn là những dòng cổ phiếu khi vào sóng thì sẽ hình thành các Siêu CP x5 x10… vì khi Book DT, LN của DA bàn giao sẽ rất lớn. Chứ các cổ phiếu ngành SX… thì chỉ đều đều… việc này đã dc chứng minh lâu nay trên thị trường 3 Sàn.

Trên cơ sở nghiên cứu, em đưa ra 1 số tiêu chí lựa chọn CP BĐS như sau.

A, cổ phiếu BĐS tốt có các tiêu chí sau:

1. Đầu tiên phải là có Dự án đang làm, tất nhiên là pháp lý chuẩn, đầy đủ, đang xây dựng, vị trí đẹp, trung tâm các TP lớn, dân số đông… ko cần dự án quá lớn, đủ đáp ứng nhu cầu thực của dân số địa phương, và lân cận và có thể thêm 1 phần dành cho các NĐT đầu cơ mua bán…
    DA là DA nhà ở, ko phải BĐS nghỉ dưỡng, giá 2 - dưới 5 tỷ, tại các TP lớn… sẽ có nhu cầu thực, đa số người dân mua dc.
  2. Tiến độ xây dựng nhanh, đúng tiến độ, ko bị dừng.
  3. Đã mở bán, có thông tin rõ ràng (các web đưa tin, văn bản, quyết định…).
  4. Mục Hàng tồn kho của DA tăng dần qua các Quý theo đúng tiến độ XÂy dựng.
  5. Mục Người mua trả tiền trước / DT chưa thực hiện cũng tăng dần theo tiến độ theo BCTC hàng Quý của DA. Mục này CỰC KỲ quan trọng, thể hiện DA đó bán tốt và ngưòi mua nhà đang nộp tiền đầy đủ theo tiến độ Hợp đồng mua nhà. Mục này sẽ dc Book thành DT, LN khi Cty bàn giao nhà cho người mua.
  6. Điểm cộng:
    6.1. Cty vốn chủ sở hữu nhỏ, ít CP sẽ cô đặc. Khi Book LN của DA sẽ rất lớn / Vốn.
    Ví dụ: 1 DN vốn 150 tỷ, lãi 100 tỷ. Thì tỷ lệ LN/Vốn lớn, đủ chia Cổ tức cực cao. Còn 1 DN vốn 50.000 tỷ. Lãi 5000 tỷ nghe cao nhưng chia cổ tức Full chỉ dc 10%.
    6.2 Cơ cấu cổ đông cô đặc, có CĐ lớn hay BLĐ nắm nhiều.
    6.3 lịch sử book DT, LN tốt, ko đút túi riêng quá nhiều. chia cổ tức đều, tiền mặt càng tốt.
    6.4 Ít nợ vay, ít hoặc ko Trái Phiếu.
    6.5. Có các DA gối đầu nhiều, PL rõ ràng, đang triển khai…
    6.6. Có game tăng vốn, có nghị quyết chuyển lên sàn CK tốt hơn.
    6.7… các tiêu chí khác các bác thấy hay thì bổ sung cho em với ạ.

B, Nhóm Cp BĐS cần lưu ý:

1. Có nhiều DA nhưng GĐ này dừng hoặc thi công cầm chừng, ko có tiến độ, thể hiện ở mục HTK từng DA ko tăng theo BCTC hàng quý.
  2. Như vậy mục Người mua trả tiền trước/DT chưa thực hiện sẽ ko có hoặc ko tăng theo từng DA trên BCTC
    Việc này rất nguy hiểm do ko bán dc hàng, ko có dòng tiền, ko có DT và LN.
    Nguy hiểm với các DN vay và phát hành TP nhiều.
  3. Nhiều DA quy mô quá lớn, vượt quá nhu cầu thực, giá quá cao, quá ảo… sẽ khó bán.
  4. DA BĐS nghỉ dưỡng đoạn này rất khó khăn.
  5. Nợ vay và TP nhiều, đòn bẩy, hệ số nợ lớn
  6. Liên tục gia hạn TP… phải Cơ cấu nợ.
  7. … các Bác bổ sung thêm nếu có ạ.

Kính nhờ các Cao thủ lâu năm trên F247 cho ý kiến Bổ sung, chỉnh sửa nếu có.

Mấy cổ vốn ít thanh khoản ít rủi ro cực lớn tiêu chí thanh khoản mỗi phiên ít nhất 1.5 triệu cp rồi mới nói cái khác nhé

Covid hết du lịch phất triển codotel cấp sổ căn hộ cháy hàng evg 6x năm tới cuối năm 2x

Evg 6x là ít

Mai quyền hoặc đối tac nn mà múc evg 120k như dig 2021

Chủ tịch Vinh từng hé lộ nhiều đối tác ngoại để ý evg

Cũng 1 phần đúng, nên dành 1 phần nhỏ TK để chơi, ko dành cho Tay To, Cá Mập
Hoặc Cá mập sẽ gom và Tạo lập CP

Cụ cứ Post Hồ sơ, hình ảnh Dự án, tiền người mua nộp… chứ toàn thấy chữ và chữ… người ta thấy ko có Cơ sở bác ạ

Deal khủng 2tr$$ chốt trong 1 ngày! Quá xuất sắc. Dự án Crystal Vân Đồn của EVG bán đắt như tôm tươi.

2 Likes

Vừa mở một hôm cháy hàng

1 Likes

Cụ vào hàng không thanh khoản rủi ro lớn tiêu chí hàng đầu của đầu tư ck tránh xa hàng không thanh khoản

anh xin chú đấy

??? Gì vậy cụ

chú tự hiểu

No hỉu

Úi
EVG tôi múc lúc 3,2k lên sát 9k rồi Cụ
Pic… Em Very…good đó.
Mở Pic phát kéo luôn… ko phải chờ đợi

Nhưng đoạn này tôi chọn CP rõ ràng hơn, tiến độ DA thì youtobe post lên ầm ầm.
Tiến độ bán thì nhiều nguồn
Và hàng bán dc thì mục Người mua trả tiền trc / DT chưa thực hiện ở BCTC hàng quý tăng ầm ầm.

Chắc chắn, an toàn… cổ nhỏ thì chơi vốn nhỏ thôi

1 Likes

Vốn nhỏ không thanh khoản loại nhé

Fo dễ bị úp