Tìm vàng trong bãi rác

sáng em có mua

5 Likes

cảm ơn em

3 Likes

em nghĩ cứ gd theo cái mình kiểm soát, gd như cái em viết, ngay khi chạm em cũng cắt. Mình cũng v nhé

3 Likes

Đợt này nhiều mã tốt mà

3 Likes

Đã chặn lãi chưa ạ

3 Likes

bsr, định giá nếu đúng định hướng và DN không giấu LN, thì >45

3 Likes

giá sẽ có thể cao ngang gas hiện tại

3 Likes

tùy định hướng thị trường nhé, nhưng tiền mặt/cp, tăng trưởng eps cao hơn gas

3 Likes

Điểm chưa tốt hiện tại là thanh khoản lại tiếp tục sụt giảm.

4 Likes

cần có thanh khoản vào, và chỉnh để kéo cầu là cần thiết

4 Likes

Ở đầu tư, có 2 rủi ro chính trong tài khoản khi bạn mua: Một là rủi ro cổ phiếu (nghĩa là từ nội tại của doanh nghiệp). Hai là từ thị trường.

A. Rủi ro cổ phiếu:

Về rủi ro cổ phiếu, cách tốt nhất để quản trị nó là kiểm soát hành vi doanh nghiệp, tăng trưởng eps, điểm mua/bán và tỷ trọng phù hợp.

B. Rủi ro thị trường:

Ở 1 giai đoạn thị trường giảm, 80-90% các cổ phiếu sẽ bị chiết khấu, ngay cả các cổ phiếu tốt ở đoạn đó. Việc cổ phiếu bạn bị chiết khấu là điều tốt, để có giá thấp mua ở 1 nền giá vững chãi hơn, nơi cung cầu được xây dựng bền bỉ và có sự chắn chắn. Tuy nhiên, sẽ có mất mát khi cổ phiếu bị chiết khấu. Và để tránh trường hợp đó, thông thường sẽ có 2 hướng xử lý:

=>> Mở vị thế short trên chính cổ phiếu đó (bán khống: bán trước ở giá trên và mua lại ở giá dưới) trong danh mục.

=>> Clear toàn bộ danh mục ở mức giảm thiệt hại tầm 8-15%.

Về mặt bản chất, short là để cover lại mức lỗ trên cổ phiếu bạn khi bạn đang ở vị thế mua hoặc nắm giữ, giá bị chiết khấu gây thiệt hại tài khoản.

Tuy nhiên có vài điểm :

• Bên Việt Nam chưa có sản phẩm nào làm trực tiếp trên cổ phiếu (hoặc có thể có nhưng không phổ biến đại trà).

• Tỷ lệ đòn bẩy quá cao (đang quản trị rủi ro mà đùng đòn bẩy thì hơi lạ)

• Trong 1 xu hướng giảm, luôn có những cú bull trap khiến tài khoản phái sinh dùng lệnh short cháy tài khoản trong bất cứ lúc nào

• Ngay cả khi bạn làm đúng, mức thiệt hại vẫn sẽ lớn, vì không ai biết được cổ phiếu của bạn có nằm trong list những cổ phiếu xịn nhất thị trường sau 1 đợt downtrend hay điều chỉnh hay không. nếu cổ phiếu không hồi, vị thế bạn vẫn sẽ bị thua lỗ nặng nếu cổ phiếu bạn bay hơn 40-70% giá bạn mua ban đầu. Rủi ro cổ phiếu chưa quản trị được mà lại phải làm quản trị rủi ro từ phía thị trường sẽ cực kì khó. Ngay từ đầu cách chọn và đánh giá cp bị sai thì cái gì quản trị cũng sai.

Ở Việt Nam, việc này lại làm trên điểm số, thứ hầu như nếu bạn mua cổ phiếu nằm ngoài danh mục VN30, sẽ không có mấy tác dụng phòng ngừa vì mặc bản chất đã là sai hoàn toàn về cách quản lý rủi ro trên porfolio. Ngay cả vị thế short trên chính cổ phiếu của bạn, bạn còn không biết cover nổi hay không, chứ đừng nói đi short trên đà tăng giảm của 1 chỉ số không liên quan, thứ mà bạn không thể nào kiểm soát vì nó không liên quan tới nội tại nghiệp.

Nó có thể là công cụ sinh lời, vì trong 1 xu hướng rõ ràng, việc áp dụng nó sẽ kiếm ra tiền đối với người nhạy bén. Nhưng cơ bản phải clear được danh mục trước để tối ưu, chứ không lấy bên này bù bên kia. Cùng 1 giai đoạn quản lý tận 2 thứ sẽ vô cùng loạn. Và làm thì phải làm từ lúc đầu, không phải từ lúc giảm 15% hơn.

5 Likes

thanh khoản toàn TT sụt là cái k nên xảy ra

4 Likes

Điểm sáng hiện tại, khác với các đợt trước, khi rung lắc giảm mạnh, TT không có thanh khoản. Đợt này lại có vol vào bắt.
Vẫn chưa có đủ các tiêu chí để nói TT ổn định. Nhưng càng ở vùng ổn định, các tiêu chí sẽ càng thỏa nhiều hơn. Vì thế, việc mn là chuẩn bị danh mục + sức mua. Không bung sức mua ra liền, chờ đến khi ổn định, tự khắc sẽ có cp bức tốc. Ai cần gỡ thì chú ý đoạn này.
Tiêu chí, em có ghi ở các đợt trước, mn note lại nhé.v

4 Likes

Đoạn này là đoạn để cơ cấu

3 Likes

Hiện tại, tiêu chí mình nói ở trước, đang thỏa dần. Điểm tích cực mình nói đang giúp thị trường dần ổn định hơn. Đoạn này cơ cấu các mã bị thiệt hại thì hãy bán bớt ra. Dành phần vốn cho cp thực sự đang dẫn dắt thị trường

4 Likes

Ad ơi làm sao xác định đc CP nào dẫn dắt vậy?

3 Likes

mục tiêu là NAV dư ra. Chưa cơ hội cổ phiếu thực sự dẫn dắt. Nên trong danh mục ai cần dọn cỏ thì cứ clear ra dần.

3 Likes

Vượt đỉnh từ vùng giá cân bằng. Hiện tại khuyết điểm là thời gian tăng đột ngột. Vùng giá hình thành kiến tạo giá sẽ không bền để cp vượt đỉnh an toàn.
Và cái này chỉ xảy ra ở các cổ phiếu EPS thực sự tăng trưởng trong quý gần nhất và các quý sau vẫn còn động lực tăng

4 Likes

Về view, Em nghĩ k bear. Từ lúc lập topic này em chưa hề bi quan với thị trường. Nhưng sẽ có điểm tích cực, tiêu cực để mọi người cùng nhìn nhận rõ các tiêu chí.

4 Likes

Khi thị trường thỏa càng nhiều tiêu chí em viết, sự tích cực tự động sẽ có.

4 Likes