Tìm vàng trong bãi rác

Oki vậy là đã bắt đầu phiên reset. Để xem ra sao nhé.

3 Likes

Tăng quá rộng ở mỗi nhóm ngành, độ rộng giao động cp cũng quá lớn. Không phải uptrend trung hạn thì TT sẽ xảy ra cú reset này.

5 Likes

Phiên reset là sao em, em có thể nói chi tiết hơn đc ko ? là chia bài làm ván mới hả?

3 Likes

xào bài, làm ván mới

5 Likes

Chúng ta không chim lợn ở đây nhé ^^. Đây là nhìn nhận TT khách quan để biết xử lý cần thiết khi bất thường xảy ra.

5 Likes

a đánh giá ntn về nhóm kênh trên hôm nay: VHC, ANV, HAH, GAS, BSR… sàn cả loạt luôn a?

3 Likes

Cảm ơn bác đã chia sẻ những điều bổ ích.

3 Likes

không có gì ngoài việc tăng không thuận lợi đồng nghĩa sẽ bị bán

4 Likes

Để tả, giống như người yêu mình không phù hợp với mình, không tiến tới được. Có thể sẽ có người phù hợp hơn hoặc cô gái/anh trai đấy thay đổi vì mình ^^

5 Likes

Liệu có thay đổi dòng dẫn không a :3

3 Likes

anh k biết :slight_smile: Chờ trả lời từ phía MR Market

3 Likes

Em cứ list các nào EPS vượt đỉnh, tăng trưởng cao để xem. Sẽ nằm trong nhóm đó thui

4 Likes

Ông Bạn Mỹ có vẻ khó ở r

4 Likes

Cảm ơn anh ^^

3 Likes

Khi bạn nghe nhận định, điều tốt nhất là không tin bên nào mà chỉ ghi chú lại quan điểm của họ có những điểm gì lưu ý.

Người tiêu cực sẽ có góc nhìn bi quan + những luận điểm tiêu cực để bảo vệ quan điểm của họ =>Điều đó giúp chúng ta lưu ý xem có đúng là và hợp lý ở các điểm đó không, rằng các tiêu chí đó xảy ra là quá trình đầu tư mình sẽ bị ảnh hưởng xấu không. Như vậy đó sẽ là các tiêu chí phòng thủ. Ví dụ đoạn vừa qua 1 tiêu chí mình rất hay để ý là việc các cổ phiếu tăng yếu dần. Đó là luận điểm để mình ngưng mua và quan sát, không cuốn theo thị trường.

Người tích cực sẽ nhìn ra góc nhìn cơ hội. Vì người bi quan sẽ không bao giờ thấy rõ thực sự cơ hội nằm ở đâu. Ví dụ như việc nhóm ngành nào đang mạnh bạn sẽ thấy họ sẽ nhắc chúng ta ^^.

Điểm cốt lõi khi nghe không phải là bắt lỗi cá nhân sai hay đúng. Việc chúng ta xem thường bất cứ khía cạnh nào cả xấu và tốt, nghĩa là chúng ta đang chối bỏ cái dở mình. Hãy nhìn nó dưới góc độ khác sẽ thay đổi nhiều thứ. Từ đó đưa ra cách giao dịch và NAV đoạn đó giải ngân ra sao để tối ưu nhất và quản trị rủi ro ổn nhất.

Còn về bối cảnh hiện tại, một người chị đáng quý mình có nói rằng:

“Mỗi đoạn thị trường tăng hay giảm đều có diễn biến là duy nhất, rằng lịch sử không chắc sẽ diễn ra tương tự. Vĩ mô cũng khác nhau nên không thể so sánh vậy được” Mình hoàn toàn đồng ý. Bản thân mình cũng thấy việc mọi người bị vướng vào đoạn vừa r nhiều bởi quan điểm “sẽ có nhịp hồi”. Và nhịp đó đã cuốn đi hơn 50% những gì chúng ta có. Hay đoạn vừa rồi chỉ là cú hồi thôi, nhưng có cp tăng vô cùng mạnh mẽ. Biết bản thân đang làm gì và kiểm soát thật chặt quy tắt giải ngân và cắt lỗ cũng như chọn cổ phiếu. Đó là đoạn cần làm ở đoạn này.

“Chúng ta hoàn toàn có thể lấy lại những gì chúng ta mất, nhưng điều quan trọng là phải biết và chấp nhận rằng chúng ta đã sai trong đoạn vừa qua mà bước tiếp lại. Thị trường cho đi được cũng lấy lại được, nhưng chúng ta mãi chìm đắm trong khoản lỗ và không còn chí để cải thiện mình thì chúng ta sẽ không thấy được lối ra”

11 Likes

DGW năm nay còn đầu tư được không bác Hoà

3 Likes

Hiện tại, số liệu tăng trưởng đang chậm lại so với những gì chúng ta cần. Đà tăng trưởng hiện tại không đủ bù đắp lượng cổ phiếu mới của doanh nghiệp trong đợt chia cổ tức = cổ phiếu vừa rồi nên cá nhân em thì sẽ không mua vội. Sẽ cần một động lực tăng trưởng mạnh mẽ hơn, có thể là từ mảng thuốc hoặc bán tivi vào giai đoạn cuối năm vì có world cup để theo dõi. Còn số liệu hiện tại, em chưa thấy cơ sở. Góc nhìn em thay đổi vào giai đoạn tháng 4 và tháng 5, 2 tháng public số gần nhất của DGW.

5 Likes

Hòa đang lập team để giúp mọi người đánh giá làm sao biết được 1 doanh nghiệp mình đang cầm hay tính mua, EPS có đi lên hay không. Mức độ uy tín của doanh nghiệp đó và bối cảnh vì sao thị trường hiện tại nên tính EPS va đo đạt cho thật kỹ.

11 Likes

lý do giảm hiện tại.

3 Likes

Các biến số vĩ mô như lạm phát tăng mạnh các thứ, đó là hệ quả từ 2 sự kiện TQ này vs cái cũ là Uk-Nga

4 Likes