TIN CHÍNH THỨC! A7 rời khỏi HDQT L14. Có đôi điều nhắn nhủ với anh em ôm cổ BDS!

Nam minh phương vẫn còn đó và l14 cũng đã giải ngân 68 ty . Còn lfi hiên đã có lãi

3 Likes

Tôi chửi bạn bao giờ. Bạn nhầm tôi vs ai ấy chứ. :))
Chắc tôi hỏi bạn bạn k trả lời bạn lại bảo tôi chửi.

1 Likes

Tôi có biệt tài nhớ rất kỹ

Định giấu những lần chửi à

2 Likes

Hồ sơ thì vẫn ẩn rồi.
Tôi nhớ tôi k chửi bạn. Chắc cái pic của bạn, tôi hay vào hỏi vs tranh luận vs bạn nhưng hình như bạn toàn né. Chứ bạn có hô hoán cổ cánh bậy đâu mà tôi chửi.

Nói đúng ra là bị L14 đuổi cổ khỏi HĐQT. Điều này tao đã nói từ 2022

Anh @Canhsattruong007 ko vo chim ldg à a. Hihi. Ldg nay giảm 4% vol cũng to chà bá

2 Likes

Con đấy giờ là zoombie rồi CL làm gì nữa. Cho H nó ăn tất :rofl::rofl::rofl:

1 Likes

A7 vẫn còn kịp nhắn nhủ ae là quay xe bơm bù nhỉ? Ý là bơm tiền thì cổ đất được hưởng lợi luôn đấy à ae? :sweat_smile::sweat_smile:

1 Likes
  1. Bơm tiền bù lãi suất. Đó là một hoạt động kích thích kinh tế của chính phủ. Tuy nhiên để được ngân sách cấp hỗ trợ lãi suất này khá là khắt khe. Thông thường sẽ bù lãi suất cho các doanh nghiệp xuất khẩu. Gọi là gói hỗ trợ lãi suất cho Xuất khẩu, cái này năm 2009 đã có 1 lần, xuất khẩu được vay vốn với lãi suất 4%/năm và PHẢI cam kết bán ngoại tệ cho Ngân hàng. Phần chênh lệch lãi suất này Ngân sách nhà nước sẽ hỗ trợ cho Ngân hàng thương mại (Chẳng hạn vay 10%, doanh nghiệp chỉ trả cho ngân hàng thương mại 4%, ngân sách trả 6%)

2. Lạm phát hạ lãi suất : Thuật ngữ này nó không đúng. Lạm phát là thường nâng lãi suất, vì không nâng là không được hoặc cân nhắc thiệt hơn khá là kỹ. Vì nếu các chính phủ, nhất là Mỹ nâng lãi suất thì tiền USD các tài phiệt ở nước ngoài sẽ đổ tiền về Mỹ, do đó buộc các nước phải nâng theo. Nếu VN mà không nâng, tiền họ sẽ nhảy qua mua USD hoặc mua vàng để phòng vệ lạm phát

Tuy nhiên còn có 1 yếu tố mà vừa qua VN phải hạ lãi suất điều hành vì : Vừa qua huy động nhiều, nhưng giải ngân vay ra kém, nhất là 2 tháng đầu năm 2023 tăng trưởng tín dụng khá kém. Nghĩa là huy động ko cho vay được thì Ngân hàng lỗ. Tính đến 31/3 vừa qua cơ bản hệ thống Ngân hàng dư 140.000 tỷ vốn đã huy động nhưng chưa giải ngân cho vay tương xứng. Mặt khác vừa qua 4 tháng tình hình Xuất nhập khẩu giảm quá mạnh tận 13%, hệ lụy khá lớn yếu tố suy thoái
Note : Hiện đang điều hành vĩ mô rất khó khắn
Vì thừa tiền nên khả năng tới hạ lãi suất tiếp

Tuy nhiên vấn đề tăng trưởng kinh tế yếu tố quan trọng nhất là Xuất khẩu, xuất khẩu đang giảm 13%, trong khi 10 năm qua luôn tăng trưởng dương trong xuất khẩu

1. Hạ lãi suất vừa qua : Với Chính phủ hiện nay, đang lo lắng là suy thoái kinh tế vì Kim ngạch xuất nhập khẩu giảm mạnh, tăng trưởng tín dụng giảm tốc rõ rệt. Huy động cao cho vay thấp. Yếu tố thiệt hơn ở đây đó là : THÀ CHẤP NHẬN LẠM PHÁT CÒN HƠN LÀ SUY THOÁI. Vì suy thoái nó đáng sợ hơn rất nhiều so với lạm phát

Cho nên sắp tới vĩ mô khá là căng. Chính phủ sẽ theo sát yếu tố Xuất khẩu, và kích thích hoạt động này

6 Likes

Ok bạn.
Cái ô K chủ pic ô ấy nghĩ ra quả thuật ngữ Lạm phát hạ lãi suất đúng là ạ sếp ấy luôn.
Bạn ơi, vĩ mô chỉ căng ở mục tiêu GDP thôi nhé. Còn thừa tiền, thiếu tiền ở ngân hàng đang diễn biến đúng hướng nhé.
Vấn đề trái phiếu liên quan đến ngân hàng k lớn nhé.
Chính sách tiền tệ, tỷ giá, lạm phát đang làm rất tốt. Bạn yên tâm.

2 Likes

Nói chung vận hành vĩ mô hiện nay rất là căng. Lạm phát hay Suy thoái? Phải chọn

Mà thực tế thì hiện nay là đang Suy thoái rồi à nha, Xuất nhập khẩu giảm mạnh lần đầu tiên kể từ năm 2010. Suy thoái thì thất nghiệp tràn lan, cái này nó đang hiện hữu nhé

Do đó thà lạm phát còn hơn suy thoái

Trái phiếu nó không liên quan đến ngân hàng nhưng nó liên quan đến người dân khá mạnh, nói chung nó như kiểu dân bị giựt tiền, mà hết tiền thì … đói … và đập nhau … thế thôi. Lấy dân … làm gốc

1 Likes

Sợ khủng hoảng chứ ai sợ suy thoái bạn. :))
Suy thoái tăng trưởng nó là quy luật k sợ.
Ae toàn đứng ở góc độ DN, đứng ở mấy ô đánh CK thì sợ rồi kêu than trách móc chứ ng ta điều hành vĩ mô dựa nhiều biến số.
Bạn tôi ngày nó vẫn bán 1000 bát phở 1 ngày, bán nhiều hơn giai đoạn CK đạt đỉnh 2021. Đoạn sập thì cùng Tây múc 1 bụng cổ, giờ ăn đậm. Nó bảo tôi chính phủ và NHNN điều hành chính sách tiền tệ, tài khoá cực tốt. Vậy tôi hỏi bạn mấy ô DN đang nợ đầm đìa phán đúng hay th bạn tôi phán đúng???

2 Likes

Thời gian dịch Covid19 và Thời gian các Cty đóng cửa hiện nay tôi mới nhận ra khi ở tại Tp.HCM như sau vì hiện nay KHÔNG kẹt xe :

“Thà kẹt xe. Có những lúc đường thông hè thoáng, đường sá không bị kẹt xe. Điều này nó thật đáng sợ hơn là KẸT xe. Ứơc kẹt xe” - vn700

2 Likes

Khủng hoảng và suy thoái là cùng 1 thuật ngữ

Bạn nói thế này thì tôi chịu rồi. Hihi

2 Likes

Điều hành tốt nên thời 2007 vn là 1.200 điểm và ngày nay 1.100 điểm

Đúng sai khoan hãy bàn, hãy nhìn thực tế trước

Ông kia bán 1000 tô phở hay 1 triệu tô phở nó không đại diện cho tổng thể vĩ mô. Về vĩ mô thì điều sát thực nhất đó là hoạt động Xuất nhập khẩu. Đó là nói nên tổng thể nền kinh tế của 1 quốc gia, nó phản ánh khá nhiều ngành, ảnh hưởng nhiều ngành

Còn ông kia mua cổ phiếu và lời nhất thời cũng không nói lên chuyện ông ta đầu tư chứng khoán hay. Mặt khác 1 thực tế là đầu tư chứng khoán khi được hỏi đa phần đều nói … lời

6 Likes

Bạn nhìn điểm số VNI khác gì bạn nhìn thị giá 1 cổ phiếu rồi phán đắt rẻ.
1 câu nói tệ hại của những ae k tham gia CK lúc TT sập cuối năm ngoái tràn lan trên các mặt báo là VNI sau 15 năm vẫn là 1200.
Chính sự phổ biến của câu nói này lúc TT sập đã khiến cho cả Xã hội coi TTCK là sòng bạc, là lừa đảo. Phản cảm đến mức độ như vậy.
Giờ chả nhẽ ngay cả cụ cũng nhầm sao. Cụ đọc bctc cho lắm vào. Mụ hết đầu rồi.

2 Likes

Chứng khoán mà không đọc BCTC và các tài liệu khác và không nhìn nhận về vĩ mô thì đọc cái gì nữa hả ta??? hehe

hehe, càng tranh luận nữa thì nó sẽ mất công cho tôi. Do đó đừng nên tranh luận với người không chấp nhận cầu thị. hehe

3 Likes

Thế sao bạn còn phát biểu 2007 1200 - 2023 1100???
Bạn k hiểu hay bạn cố tình k hiểu. Đó mới là vấn đề.

1 Likes

Tôi đang nói góc độ cá nhân. Ô éo nào chém gió chả nói ở góc độ cá nhân.
Mấy ô 2022 bị TT nó xé cho tan nát thì đổ lỗi cho điều hành.
2 cái F thì thi nhau tư vấn cho NHNN. Toàn chuyên gia online. Ô nào cũng tháng 10 nâng ls thì tháng 12 hạ ls ngay. Ô thì cứ bơm đi, bơm cứu XK đi, bay tỷ giá cũng đc. :))

2 Likes