Trống đồng trận pháp dịch chuyển càn khôn. Không một võ lâm cao thủ được phép rời khỏi đỉnh núi VN30 trong 48 canh giờ

Ai đang cầm cổ phiếu thì bình tĩnh, giả sử danh mục 100 triệu thì bán phái sinh 1 hoặc 2 hợp đồng, đó là bảo hiểm danh mục, nếu thị trường giảm tiếp thì phái sinh sẽ lãi bù đắp phần lỗ cơ sở, còn thị trường hồi thì bạn sẽ lỗ bên phái sinh nhưng cơ sở sẽ tăng.

Vì bạn bán cổ phiếu, khi thị trường rơi mạnh sẽ có phiên hồi, vì sót tiền các bạn lại lao vào bắt đáy, mất lợi thế T3 cổ phiếu.

Tây, quỹ đầu tư họ làm thế. Nhiều người mù quáng chửi PS là cờ bạc, họ không hiểu về quản trị danh mục đầu tư, đầu tư theo trào lưu. Tư duy nên phải suy nghĩ tại sao nước nào phát triển thì họ đều có thị trường phái sinh, mà có phái sinh thì tây nó mới dám giải ngân mạnh.

Các bạn đầu tư dưới 5 năm thì tuyệt đối không bao giờ được phép chỉ đánh thuần phái sinh, chỉ mua bán thuần túy bên phái sinh là dành cho những người cực giỏi và các hệ thống AI trading tự động. Đừng vứt đồng tiền mồ hôi qua cửa sổ

6 Likes

Vẫn là chỉ thị 16 thôi mà, chỉ là làm nghiêm. Thị trường giảm do tin đó chỉ là phần nhỏ, quan trọng là giảm để tụi Tây nó đỡ bán, nó bán rút đô ra tạo áp lực lớn lên cán cân ngoại hối, báo cáo xuất khẩu tăng nhưng đó là tiền của bọn FDI, mà động vào ngoại tệ của FDI không dễ, nó không hoán đổi thành nội tệ mà nó để nguyên trên tài khoản ngoại tệ và giải trình để nhập khẩu nguyên liệu.

Ngoại tệ thật của VN chính là mấy ông thủy sản, nông sản ấy, nhưng giờ hỏi họ đang như thế nào…

Đất đai thì tăng giá không lý do, tức là đẩy chi phí đầu vào sản xuất tăng cao, sức cạnh tranh hàng nội địa suy giảm nghiêm trọng. Cứ đà tăng đất như thế, các doanh nghiệp FDI sẽ tìm vùng đất mới có chi phí rẻ hơn.

Nhìn người dân đi ra đường bước đi những bước chân thất thểu, siêu vẹo trông như …Vẫn ngồi đó hô buôn đất nhanh giàu, hô ngạo nghễ, rồi đến lúc…

8 Likes

Em thấy phiên hôm nay của VNI thể hiện là VNI không thể ngược được trend của TG, DJI phản ứng với tin thắt chặt của FED ghê quá. E rằng FED đang phát đi tín hiệu thời đại tiền rẻ đang kết thúc dần, tất cả các nước khác chắc cũng phải theo thôi.

DJI nó đã neo đỉnh lâu rồi đó là xét về kinh tế. Còn sự kiện Taliban có thể ảnh hưởng lớn đến các tập đoàn của Mỹ, doanh thu giảm trong ngắn hạn, có thể họ phải có điểm nóng mới thì doanh thu quốc phòng mới tăng trở lại, mà DJI30 có mặt nhiều tập đoàn công nghiệp quốc phòng.

Đáng ngại nhất là không biết điểm nóng mới ở đâu, chắc phải nghiên cứu thêm Nikkei 225

Trader khác với các nhà chính trị và lý luận, trader họ luôn phải theo sát thực tế, âm thầm, lặng lẽ phân tích, đi trước các đối tượng khác trong xã hội.

Trader trên toàn cầu, họ phải nắm chắc chính trị, thông tin kinh tế, những yếu tố tác động rồi mới xây dựng được cơ sở dữ liệu phân tích.

Họ đã bước qua giai đoạn lý luận, lập luận sự vụ…vụn vặt…mà họ xâu chuỗi những điều vụn vặt ấy thành một hệ thống thông tin đáng tin cậy, họ không bao giờ nghe báo chí, media. Có nghe thì họ xem số dông đang được dẫn dắt đi đâu.

3 Likes

Điểm nóng mới có thể là Taiwan, biển Đông… em nghĩ vậy :thinking:

Mình chưa dám chắc, chính vì thế mình cần phải phân tích nikkei 225.

1 Likes

Đất ăn còn dài anh nhé. :laughing:

Cái đó do quản trị rủi ro mỗi người, ví dụ anh bạn tớ cũng phòng thân làm 500 mét, để trồng rau ăn chống dịch, chưa kể đất tớ có hệ thống phòng chống vật thể lạ người ngoài hành tinh dạng hiện đại nhất thế giới… lại được UNESSCO đưa vào vùng cần bảo vệ không cho người ngoài hành tinh vi phạm…hì hì…đã lo xa thì phải lo cho nó đúng tầm…hì hì

Khó khăn tý nữa là nuôi lấy 365 con gà, ngày nào cũng có gà ăn, trồng ít thảo mộc ngâm rượu…

2 Likes

Chết, bác mua đất ở nga ạ :cold_face:

1 Likes

Ở Việt Nam mà, đánh chứng khoán nó dạy đầu óc con người thông minh lắm…Hì hì…nhà bạn tớ không cần mất tiền thuê bảo vệ…

mở cửa cả đêm chẳng sợ trộm…an ninh thuộc dạng tốt nhất vn, cái hay là không thấy bác dân phòng nào đi tuần mà trộm không bao giờ vào…Ông nào mà đêm tối cứ léng phéng khu nhà bạn tớ, khéo gia đình hôm sau đi tìm không biết đi đâu…30 năm sau lại nhận được cái giấy đang tán chị Hằng trên cung trăng

Hì hì…đầu óc thông minh tý, sống thanh thản lắm…không lo âu, buồn phiền…giản dị mộc mạc

5 Likes

Thị trường giảm buồn quá. Tự nhiên nhớ lời bài hát…

Buồn làm chi em ơi, lá xanh giờ đã phai màu, tiếc một đời xơ xác nên tình mình đành dở dang…Duyên ai gieo phũ phàng mà cứ trách tình quá phũ phàng :smiling_face_with_three_hearts:

4 Likes

Dự quá đúng bác ơi, thủng 1489 là toang

thế sao bạn không nói, tớ thu tiền về dù lỗ một chút mà sao thị trường giảm mạnh thế…hì hì

1 Likes

Nghe theo bác hồi vốn về bảo toàn lực lượng, rồi ngồi ngắm trong an toàn :smiley:

hồi vốn về thì phải hồi lâu rồi chứ…những điều mình cần nói, mình đã nói ở trên rồi…đọc lại mấy comment trước ấy

1 Likes

Vâng, mấy hôm nghe bác báo động, rút về ngay đc chút lãi, ko giờ ngồi khóc ròng, tks bác rất nhiều

hay lắm bác

Thôi thì nay short tạm tí cho vui :grin:

không phải cảm ơn mình, đó là công sức của bạn, bạn ra quyết định đó là ý chí, kiến thức của bạn.

short nay dễ khóc hận đấy, qua điểm short tốt rồi, hì hì

1 Likes