Vì sao Cổ phiếu bất động sản thường tăng xx lần trong thời gian ngắn? Và những lưu ý như thế nào để nhà đầu tư không đếm của trong lỗ để rồi lỗ nặng nề mà thời gian về bờ tính bằng 5 đến 10 năm

, , ,

Câu bạn hỏi là tối ưu hóa danh mục đầu tư đó, nói chung tùy theo số vốn của mình và tùy theo bạn là nhà đầu tư ntn( Cẩn trọng, thích mạo hiểm, trung tính …) mà sẽ có sự cân đối vốn cho các kênh đầu tư phù hợp.
Ví dụ mình là nhà đầu tư cẩn trọng:

• 70% tài sản của mình hiện đang nằm vào BDS( 80% đất và nhà trên đất- hiện cho thuê, 20% BDS chung cư đang cho thuê-) với đất mình toàn mua ko dùng đòn bẩy lớn và để sinh lời lâu dài, 20% đầu tư vào chứng khoán, 10% gửi ngân hàng để phòng xử lý trong ngắn hạn.
    Còn tiền lương của mình sử dụng trong mục đích cá nhân và gia đình( Ăn uống đi lại, học hành …).

Nhiều bạn có thể phân bổ vào các lớp tài sản khác ví dụ:

• BDS
  • Chứng khoán,- tiền số
  • Trái phiếu/ tín phiếu
  • Vàng, đô
  • Mở doanh nghiệp/ sản xuất
  • Gửi tiết kiệm banks.

→ Những người nhanh nhẹn họ sẽ thay đổi tỷ trọng giữa các kênh đầu tư hợp lý để tối ưu hóa lợi nhuận.
3 Likes

Cái tên bạn thì là người sống tử tế và quân tử nhưng tin nhắn hay comment của bạn thì thể hiện sự cay cú hơn thua :slight_smile:

Có những giai đoạn cầm tiền lại là giải pháp ngắn hạn tốt nhất khi mình đang mất phương hướng, vĩ mô không ổn định chứ ko phải cứ sợ lạm phát sợ tiền mất giá nên mình phải đầu tư bằng mọi giá đâu, có khi đầu tư mà ko cẩn trọng ko cân nhắc hơn thiệt thì lại mất tiền nhiều hơn là cầm tiền

3 Likes

tt tài chính vốn dĩ là rủi ro và thế giới mà ổn định thì chả còn gì ăn :D, thế nên mấy định nghĩa thế giới bất ổn, dòng tiền ko vào …vv và vv chả có giá trị mấy, :smiley: sợ là đói

14 Likes

Đầu tư cẩn trọng xem xét kỹ có kế hoạch nó khác với sợ :joy:

cay cai lầu boy a ây chú.

quá tuyệt hay phân tích của chủ pic

1 Likes

haha đã block

1 Likes

đoán đc thị truong thì chu sang mẫy mà sống voi bucfet. càng hô càng làm ngược lại thì lại ngon

Sau khi áp dụng T2,5 thì phiên buổi chiều mới là phiên quan trong đừng nghĩ sáng xanh nhẹ là đẹp rồi bay vào múc. Tất nhiêu nhưng ai đầu tư dài hạn thì ko quá quan tâm nhiều đến index( Chỉnh mạnh là mua mua xong hold làm việc khác))

Thực ra ae không để ý chúng ta không chết nhiều ở đỉnh mà chết những cú bulltrap những lúc trung bình giá xuống, nếu chúng ta không cẩn trọng sẽ dính bẫy - Tiền là zero sum chảy từ những chú gà con non vào túi những con cáo già, nếu ko tự trang bị kiến thức ko tự độc lập được thì trước sau gì cũng bị luộc thôi

Hôm qua mình có trả lời cho một bạn nào đó hay bị tâm lý lo lắng khi mua xong CP mà nó điều chỉnh, sợ thị trường sập mình bảo bạn:

Lúc lo lắng bạn nên đi lm việc khác và sau khi tĩnh tâm bạn lấy giấy bút ra tự trả lời:

1. Mình mua cp này vì lý do gì?
  2. Nó có gì tốt để mình kỳ vọng: liệt kê ra? So với cp cùng ngành thì ntn?
  3. Điểm mua/ bán đã hợp lý hay ko? Và bài học kinh nghiệm ở đây là ntn?
  4. Nhớ cho bản thân sau này chỉ mua món hàng khi bạn hiểu về nó chứ ko phải mua vì anh abcd?
2 Likes

:smiling_face_with_tear: sáng ae fomo vào bắt đáy cp bds thì chiều chưa gì đã lõm 4-6% rồi

Một số Cp mùa noel chưa đến nhưng sắp hình thành cây thông

Nhiều ae mua bán cp nghe theo anh A chị B mà ko tìm hiểu nội tại của nó ntn hoặc tối thiểu cũng phải kéo cái đồ thị xem thử quá khứ nó đã từng up bô hay chưa rồi xem thử năm đó nó up bô vì lý do gì toàn hóng 3 chữ mua xong để rồi trả giá khá đắt, tiền bao năm khổ cực tiết kiệm để rồi vỗ béo cho bọn thao túng làm giá bất lương.

1 Likes

Thị trường xanh vỏ đỏ lòng, những cp vừa rồi hồi 1 đoạn khá giờ bị bán SM như Bank, BDS, chứng … chờ thôi ngừng rơi thì vào múc tbg

Nhiều ae giàu thiệt Cp nó rơi thẳng đứng từ 500k về 80k mà ngày nào cũng múc xúc tiền tấn kk

cuối phiên hôm nay kéo thì múc được chưa chuyên gia? thế giới vẫn bất ổn phải không?

1 Likes

Tất nhiên là đã gia trong tỷ trọng đơt này vẫn chưa có cp bds :grinning:

2 Likes

ngon rồi bác :blush:

1 Likes

2 hôm nay bác lượm thêm gì ko? Mình vẫn còn 30% tiền nên cần tuần sau vẫn mua thêm dc. Ko margin - ko all in cho đạp thoải mái.

1 Likes