Vnindex liệu còn giảm ko? Có đi vào lòng đất tiếp ko?

, , , , , , ,

bác ơi anv đã bắt được chưa? e mới mua thăm dò 10% hqua

Anv mình ví dụ mua đợt thị trường rớt từ 1530 về 1150 khi đó nó với vhc là những cp hưởng lợi thôi bạn. Giờ Mỹ Châu Âu thắt chặt tiền tồn kho tăng sức mua đã giảm.
Anv có động lực tháng 8 bắt đầu xk lại thị trường Mỹ và Trung Quốc từng bước mở cửa sau dịch, lâu rồi mình ko xem lại bạn vào web anv nó có báo cáo hàng tháng bạn xem thử tháng 8,9 xuất khẩu nó còn ổn ko? Nếu ổn thì mua. Nhưng lưu ý cp hàng hoá trong bối cảnh kinh tế toàn cầu khá xấu khá rủi ro nhé, nay tăng mai giảm ko biết đường nào lần.

Mình mới giải ngân 60% nên sức mua vẫn ổn.
Thực ra chứng khoán thường phản ánh trước nền kte trước 6 tháng rồi, đó là đặc thù của dòng tiền thông minh rất nhạy bén.

Mò đáy ah? Downtrend tránh xa việc mò đáy. Mẽo nó còn tăng ls đến cuối năm giờ hơi sớm. Nên chờ tín hiệu tạo đáy chắc chắn, vĩ mô ổn, mua có đắt hơn 5-10% nhưng an toàn, đi đâu mà vội. Xuống Tầm này mà thị trường k có dòng tiền thông minh vào bắt đáy thì hiểu rồi

2 Likes

Tùy phương pháp đầu tư và vị thế của mỗi người thôi bạn index giờ giảm mạnh xuống dưới 1000 là khá khó, tích sản thì thấy CP giảm mạnh thì mua thôi mua xong chờ nó vùi dập ntn thì vùi :slight_smile: giờ đâu phải là lúc đỉnh 1530 nữa đâu với Margin cũng ko còn căng cứng nhiều.

Tôi k đoán dc đáy bvi vĩ mô nó còn nhiều biến số. Tây nó đang bán rất mạnh rút vốn khỏi Việt Nam do lo ngại tỷ giá sắp có vấn đề. Sắp tới phải quan sát lạm phát và quan điểm của Fed mới đoán dc tiếp. Có thể trong quá trình thị xuống sẽ có những nhịp hồi nhưng để khẳng định vào trend tăng khi vĩ mô ổn định dòng tiền thị trường vào khỏe hơn.

1 Likes

Thực ra với chính sách diều hâu của Fed thì việc nâng LS đến Q1 2023 mới bắt đầu giảm. Khó khăn về tỷ giá đến thời điểm đó vẫn rất căng. GDP sang năm chắc chắn giảm rồi so với nền cao của 2022, dự báo GDP tầm 5,5 đến 6.
Chứng khoán lấy lại trend tăng còn khá lâu đó tầm dầm dề 1 năm nữa may ra khi chính sách tiền tệ sau khi bóp giữ tỷ giá được nới lỏng ra thì BDS và Chứng khoán mới bắt đầu khởi động lại dc.
Giờ nhiều CP đã giảm về mặt bằng 2020 mà doanh nghiệp vẫn ổn, lợi nhuận vẫn đảm bảo thì túc tắc nhặt dần thôi, xác định gửi bank mỗi năm 12% giờ mua kỳ vọng gấp 3 lần bank là được rồi.

1 Likes

Bối cảnh kinh tế là khác nhau nhưng chart vnindex vẫn là khá tâm linh đi theo 2018

1 Likes

Tôi nghĩ vùng giải ngân an toàn nên sau tháng 11 khi có thông tin lạm phát và quyết định ls từ Fed.

1 Likes

DJ future vẫn tiếp tục bay mò đáy 26k mới tính đến ổn định

1 Likes

DJ Nó cũng đang mò đáy. Còn Vni giờ cũng đang là sóng giảm khi các quỹ tổ chức bắt đầu bán Vn30 rút vốn do lo ngại tỷ giá

bác nhặt dòng gì đó? gợi ý cho e F0 với
e mới đang nhặt bảo hiểm, đtc, vlxd đang tính nhặt thêm sx như đạm dcm, anv

GĐ này vùng trống thông tin sắp đến BCTC Q3 Quý này vẫn ổn , thực ra nếu mua cũng dc ko sao cả, mọi thứ đi xuống bắt đầu từ Q4 khi lãi suất tăng, xuất khẩu giảm tốc.
An toàn thì như bạn nói chờ cuối năm mua.
AE cũng ko nên quá bi quan, thế giới bất ổn tất nhiên kinh tế việt nam cũng ảnh hưởng và giảm tốc nhưng để suy thoái thì khá khó. Bên cạnh đó nền kinh tế của các nước châu á cũng đã mạnh hơn rất nhiều so với các thập niên trước. Nhiều khi nguy cơ của người này lại là cơ hội trỗi dậy của người khác.
Trong nguy có cơ mà trong cơ thì luôn tồn tại nguy.

2 Likes

Ông này chắc làm kho bạc hay sao mà nhặt ghê

Nhặt sớm quá rủi ro khi vào vùng đáy lại hết tiền lúc đó ngồi nhìn a e lượm dép

1 Likes

thực ra nó có thể nhịp hồi, nhưng cửa ăn thì ít cửa chết thì cao lắm, vì mẹ nó cứ lên được tí lại FED DJ, tỷ giá, trăm thứ nó làm cho sập thế là từ lãi chuyển lỗ trong 1 phiên, đoạn này ông nào phải đánh rất chắc tay, lướt cực giỏi mới có ăn ko thì tốt nhất là quan sát để tìm cơ hội, tôi nghĩ VN30 đang quá đắt chính nó phải giảm mạnh nữa thì thị trường mới lành mạnh được

1 Likes

Mỗi ngành 1 CP và tối đa mua 3 thôi bạn bạn có phải là quỹ đầu tư tài chính đâu mà danh mục dài lê thê vậy? nếu có biến bạn biết bán CP nào? Với bạn đã ngâm cứu hết những CP bạn mua chưa?
Chỉ mua khi bạn đã tìm hiểu về nó. Và tạo thói quen như vậy đi bạn. Xin 3 chữ thì trước sau gì cũng chết nhanh vì 3 chữ

Tâm lý ndt chưa ổn định khi còn ngóng Fed rồi lạm phát, nên có lãi nhẹ là bán luôn.

1 Likes

Cũng không trách nhà đầu tư được khi các tổ chức quỹ nó rút mạnh quá, thì họ cũng phải tìm kế mà chuồn chứ, ai cũng phải lo cho mình chứ, đừng đổ cho tâm lý nhà đầu tư, nếu nhà đầu tư bán tháo mà tổ chức nó ko bán thì mình hẵng tính

2 Likes

Dưới 10 tỷ đánh 2 mã kĩ nhất thế thôi

1 Likes