1 phút quảng cáo : V.E.A - Gom Kjm cương cùng Khoai Tây

Các bạn đợi khoai Tây nhặt hết … rùi khi nó lên Đỉnh … khoai Tây xả ra … mới lao vào và … chê nó " ngâu bán khi uptrend " … hay sao nè ? :rofl:
image
( Internet )

6 Likes

Cứ túc tắc nhặt rồi anh ưi

2 Likes

Em từng để ý Con TVS . Tây gom miệt mài. Con vea này đầu tư dài hạn quá ngon.

3 Likes

Hjhj … Khả năng T lên 100 (x2) có thể sẽ khó hơn khả năng V lên 90 ( x2 ) theo thiển nghĩ của tui nè :thinking:
Bạn có nghĩ vậy ko !? :hugs:

4 Likes

vâng. Con TVS tây gom hết rồi a. cực cô đặc. h muốn đánh lên đánh thôi. Vea đến thời điểm nào đó cũng vậy a

3 Likes

Hỏi:

• Như thế nào là đầu tư đúng cách ?

Trả lời:

• Là khi mua xong ko cần phải " ngóng Down jones, không cần dòm index" và đặc biệt “ko bị hoảng loạn” khi “Trứng biểu sụt giảm mạnh” :sunglasses:

( Internet )
6 Likes

( Trích )
Trong khi đó, sàn UPCoM có đến 3 cổ phiếu có tỷ lệ cổ tức tiền mặt trên 100%. Đứng đầu là CTCP Dịch vụ Trực tuyến FPT (UPCoM: FOC), với tỷ lệ 200%, tương đương 20,000 đồng/cp. Theo số liệu cập nhật đến ngày 31/12/2020, CTCP Viễn thông FPT đang nắm gần 8.33 triệu cp, CTCP FPT gần 3.52 triệu cp và CTCP Dịch vụ - dữ liệu công nghệ thông tin Vina hơn 0.98 triệu cp FOC - tổng tỷ lệ 91.31%. Theo đó, các công ty này sẽ được hưởng cổ tức tiền mặt lần lượt gần 167 tỷ đồng, hơn 70 tỷ đồng và gần 20 tỷ đồng.

Mức cổ tức tiền mặt cao thứ 2 trên sàn UPCoM thuộc về CTCP Khu Công nghiệp Nam Tân Uyên (UPCoM: NTC), với 120%, tương đương 12,000 đồng/cp. Theo số liệu cập nhật đến ngày 31/12/2020, 3 cổ đông lớn của NTC là CTCP Cao su Phước Hòa đang nắm 32.85%, Tập đoàn Công nghiệp Cao su Việt Nam 20.42% và CTCP Đầu tư Sài Gòn VRG hơn 19.62% vốn. Theo đó, cổ tức tiền mặt mà các cổ đông này được hưởng lần lượt gần 95 tỷ đồng, 59 tỷ đồng và hơn 56 tỷ đồng.

Doanh nghiệp cuối cùng có tỷ lệ cổ tức tiền mặt hơn 100% trên sàn UPCoM là Tổng CTCP Máy động lực và Máy nông nghiệp Việt Nam (UPCoM: VEA), với 107.06%, tương đương gần 11,000 đồng/cp. Lũy kế 9 tháng đầu năm, VEAlãi ròng gần 4,000 tỷ đồng, thuộc nhóm 10 doanh nghiệp có lãi ròng lớn nhất sàn chứng khoán trong 9 tháng đầu năm 2021. Hiện, Bộ Công Thương đang nắm gần 1,176 triệu cp VEA, tỷ lệ 88.47%, cổ tức được hưởng gần 12,579 tỷ đồng.

Nhìn chung, năm 2021, các doanh nghiệp UPCoM vượt trội DNNY về số lượng doanh nghiệp trả cổ tức và tỷ lệ cổ tức tiền mặt. Tuy nhiên, cũng cần lưu ý là một số mã cổ phiếu trên sàn UPCoM dù có tỷ lệ cổ tức cao nhưng KLGDTB rất thấp, thậm chí không có giao dịch.
( Trích )

https://vietstock.vn/2022/01/co-tuc-tien-mat-cao-nhat-2021-thuoc-ve-co-phieu-nao-738-914535.htm

6 Likes

Khi Hercules 10k báo lãi tốt thì các bạn chê nặng mông, ko tiềm năng, hàng phế … các kiểu con đà điểu… :yawning_face:
Đến khi nó 19k báo lỗ và dự kiến lợi nhuận năm sau giảm thì các bạn lao vào, chấp nhận rủi ro cao vì cho rằng sẽ có kẻ " mau chóng" mua lại với giá cao hơn… :disappointed:

• Rồi “nếu” ko đạt đc như mình mong muốn thì quay qua chửi doanh nghiệp, chửi lãnh đạo, chửi đội lái, chửi đổng lung tung … :joy:
  • Hãy nhớ rằng ko ai có nghĩa vụ phải chịu trách nhiệm với việc bạn mất tiền ngoài chính bản thân bạn cả và cũng ko có đội nhóm nào kéo lên cho bạn xơi theo kiểu từ thiện, họ kéo lên là để họ xơi, còn bạn có xơi ké đc hay ko thì là tuỳ vào bản lĩnh của bạn thôi :sweat_smile:
  • Một doanh nghiệp tiền tươi thóc thật, định giá rẻ mạt, khoai Tây gom ròng như VEA mà các bạn chê thì khi các bạn thấy ngon cũng là lúc cái bẫy đã giăng xong …:weary:
  • Trên đời này chả có gì thật sự miễn phí, đặc biệt là trong đầu tư. Nếu bạn ko chấp nhận trả " CHI PHÍ THỜI GIAN " thì bạn sẽ phải chấp nhận gánh “RỦI RO CƠ HỘI” :relieved:
    image
    ( Internet )
8 Likes

Bác có nghĩ con Hercules kia nó lỗ thật không ? :cowboy_hat_face: và tại sao không phải là nó có nguồn năng lượng mới để vượt qua chính mình ?

3 Likes

À … Chuyện nó lỗ thật ko? Thật ra ko phải là trọng tâm vấn đề bạn ạ :relaxed:
Trọng tâm ở chỗ " Rõ ràng là nếu mua ở 10 thì " CHẮC ĂN VÀ AN TOÀN HƠN" bạn nhé :ok_hand:

Cơ mờ phận nhỏ lẻ đã " Thiệt thòi về thông tjn" ( bất cân xứng thông tjn ) mà lại còn " THJK CÁC THUYẾT ÂM MƯA ĐỒN THỔI VÔ CĂN CỨ" khi giá đã x2 x5 thì … dễ mệt đới … :triumph:

( Internet )

Vì sao thuyết âm mưu lại cuốn hút? Tâm lý học giải thích

Dù rất hoang đường nhưng thuyết âm mưu (conspiracy theory) vẫn thu hút một lượng người cuồng tín và lan truyền đông đảo. Lý do đằng sau sự hấp dẫn của chúng là gì?

5 Likes

Em không có ý phản biện về việc đắt/rẻ của CP nào hoặc ý kiến của bác mà chỉ đưa ra suy nghĩ chung chung của mình, như sau:

• Lúc CP giá 10, phải chăng nó bị định giá quá bèo ? Đến lúc 20 gọi là rẻ và đến lúc 30 thì đúng giá và 40 thì gọi là cao…Kiểu người ta bán bông hoa vào ngày thường thì rẻ hơn là ngày rằm và mùng 1, mặc dù thực tế thì ngày nào hoa cũng nở và công trồng bông hoa (giá thành) không khác nhau.
  • Không phải ai cũng chọn được CP “giá rẻ” hoặc “giá gốc”… kể cả có đủ trình độ/kinh nghiệm…Phải chăng như vậy thì không nên đầu tư ? Nếu lấy ví dụ hoặc so sánh RẤT KHẬP KHIỄNG với người làm chăn nuôi:
    ** Người nuôi con gà bán ra có lãi.
    ** Người buôn con gà không nuôi con gà nhưng lại kiếm được nhiều lợi nhuận hơn người nuôi gà.
    ** Đến người chủ nhà hàng, họ biết thừa giá mua gốc của con gà đó rẻ, nhưng họ vẫn chấp nhận lấy lại của người lái buôn, và họ là người lãi hơn 2 người kia.
    ** Đến người khách ăn nhà hàng, cứ tưởng là họ chịu thiệt nhất vì phải trả giá cao nhất cho con gà, nhưng chưa chắc. Vì hôm đó anh ta tiếp khách hoặc tán gái. Cái anh ta kiếm được lại nhiều nhất trên con gà.
  • Về khái niệm “giá” đắt hay “rẻ” của CP nó quá khó bởi nó phụ thuộc vào vô vàn các yếu tố. Như câu chuyện của bác “Kéo Sả”. Giả sử trường hợp xảy ra: Đỉnh sau cao hơn đỉnh trước thì sao ? cao độ 1500 tưởng gớm, ai ngờ đi một đoạn nó lại lên cao độ 1600, rồi lại đợi lên cao độ 1700. Lúc đó cáu quá đếch tin thằng bạn nữa nhảy vào. Oẳng ! :cowboy_hat_face: . Thế là lại “Biêt thế” !
    (TÀO LAO, VUI THÔI BÁC NHÉ) :smiling_face_with_three_hearts:
7 Likes

VEA cô đặc thật a a. Em chỉ sợ ko có lái thôi. Nếu mà có lái thì thoải mái. Cổ trôi nổi chắc chưa đến 1-2%

2 Likes

Tui xjn phép trả lời từng mục một của bạn trên góc độ vui vẻ giải trí tham khảo nhé: :coffee:

Em không có ý phản biện về việc đắt/rẻ của CP nào hoặc ý kiến của bác mà chỉ đưa ra suy nghĩ chung chung của mình, như sau:

• Lúc CP giá 10, phải chăng nó bị định giá quá bèo ? Đến lúc 20 gọi là rẻ và đến lúc 30 thì đúng giá và 40 thì gọi là cao…Kiểu người ta bán bông hoa vào ngày thường thì rẻ hơn là ngày rằm và mùng 1, mặc dù thực tế thì ngày nào hoa cũng nở và công trồng bông hoa (giá thành) không khác nhau.
  • Ngày rằm ta " buộc phải " mua hoa nếu ta có thờ cúng. Tức là ta mua thứ ta " thừa biết " nó bị làm giá vì lý do " bắt buộc ". Còn với Trứng thì “chẳng ai bắt buộc được ta” phải mua giá cao cả ngoài " lòng tham "
  • Không phải ai cũng chọn được CP “giá rẻ” hoặc “giá gốc”… kể cả có đủ trình độ/kinh nghiệm…Phải chăng như vậy thì không nên đầu tư ?

Theo quan điểm cá nhân của Tui thì trình độ cơ bản là có thể đầu tư, nhưng “phải thực tế và có tinh thần học hỏi” . Ví dụ mình mới biết lái xe thì đj chậm thui, đừng bắt chước tài già phóng nhanh …

Nếu lấy ví dụ hoặc so sánh RẤT KHẬP KHIỄNG với người làm chăn nuôi:
** Người nuôi con gà bán ra có lãi.
** Người buôn con gà không nuôi con gà nhưng lại kiếm được nhiều lợi nhuận hơn người nuôi gà.
** Đến người chủ nhà hàng, họ biết thừa giá mua gốc của con gà đó rẻ, nhưng họ vẫn chấp nhận lấy lại của người lái buôn, và họ là người lãi hơn 2 người kia.
** Đến người khách ăn nhà hàng, cứ tưởng là họ chịu thiệt nhất vì phải trả giá cao nhất cho con gà, nhưng chưa chắc. Vì hôm đó anh ta tiếp khách hoặc tán gái. Cái anh ta kiếm được lại nhiều nhất trên con gà.

Cái ví dụ của bạn nó lại thuộc về " chuỗi cung ứng và giá trị gia tăng " … vị trí khác nhau trên chuỗi cung ứng thì giá thành khác nhau và như thế là bình thường. Tuy vậy, với Trứng Thứ cấp hiện tại thì áp vào điều đó là thiên cưỡng ( tát cả chúng ta kể cả lái đều ở chung 1 cấp thị trường với tên gọi là THỊ TRƯỜNG THỨ CẤP )

• Về khái niệm “giá” đắt hay “rẻ” của CP nó quá khó bởi nó phụ thuộc vào vô vàn các yếu tố. Như câu chuyện của bác “Kéo Sả”. Giả sử trường hợp xảy ra: Đỉnh sau cao hơn đỉnh trước thì sao ? cao độ 1500 tưởng gớm, ai ngờ đi một đoạn nó lại lên cao độ 1600, rồi lại đợi lên cao độ 1700. Lúc đó cáu quá đếch tin thằng bạn nữa nhảy vào. Oẳng ! :cowboy_hat_face: . Thế là lại “Biêt thế” !
    (TÀO LAO, VUI THÔI BÁC NHÉ) :smiling_face_with_three_hearts:

Cái bạn nói chính là điểm " MA MỊ " của Trứng tăng giá mà tui đã nhiều lần đề cập. Chính yêu tố này khiến cho các Trứng thủ " gạt bỏ định giá, gạt bỏ rủi ro " để lao vào cuộc chơi do " người khác điều khiển " :relaxed:
Và tất nhiên ĐA SỐ con bạc sẽ không bao giờ thắng được Chủ Sòng!

• Mỗi Trái trứng đều có giá trị thực, rời bỏ " quá xa " giá trị thực thì dù là trứng tốt vẫn biến thành " công cụ cờ bạt " :triumph:

Hi vọng phần trả lời giúp bạn có thêm " góc nhìn " tham khảo :coffee:

6 Likes

Vea là một trong số ít trái trứng có thanh khoản ở mức " cao " so với thanh khoản sàn Up hẻo lánh nhé.
Nếu mà ko có nái thì ko có đc mức thanh khoản đó đâu :relaxed:

• Việc nặng mông làm đa số nđt mất kiên nhẫn … đó là đặc điểm chung của Trứng đưới giá trị thực bạn ạ.
    Hãy cứ nhìn STB hay SHB một thời sẽ hiểu bạn nhé
4 Likes

Vâng. em vẫn chưa biết nhìn cp có lái hay ko a a. Nhiều khi nó rũ sợ chạy mất dép. Nên đợt này mới theo bác học lại. Hi chứ nhìn cp kiểu tích lũy em cũng biết chút chút

2 Likes

Tiện chém gió, em cung cấp một thông tin vô cùng nhỏ nhặt nhưng rất thực tế và chính xác về “độ sạch” của VEA sau khi gặp “giông bão” mấy năm trước:

• V là một trong số rất ít (theo mấy vị XXX bên đó thì là duy nhất) các DN trong BCT không có “quà” tết cho lãnh đạo BCT, đến mức người nhận nhiệm vụ đi chúc tết còn cảm thấy xí hổ và ái ngại vì người từ DN lãi khủng đến mà chỉ có quyển lịch với cái thiệp HPNY :sweat_smile:
  • Đến việc ai nay tiếp khác, ăn gì, ở đâu, bao xèng…cũng phải đưa lên hệ thống. Nếu không muốn đưa lên thì tự bỏ túi ra cho đỡ phải giải trình.
    Nên chắc khi chuyển sàn thì thông tin các kiểu sẽ rất trung thực và Khoai Tây chắc khoái lắm :cowboy_hat_face:
3 Likes

PS: “tiếp khách”

2 Likes

PS2: Thành phần được tiếp khách mà có ăn uống… phải là cấp TP trở lên

3 Likes

Hiện VEA đang tái cơ cấu, nâng cao hiệu quả và làm trong sạch hệ thống nên việc bạn nói ( nếu có ) là hoàn toàn bình thường tốt đẹp và dễ hiểu :relaxed:

• Về góc nhìn cá nhân với quy mô và tiềm lực thực tế của VEA thì tui ko coi đó là " giông bão " mà là " bắt sâu, làm sạch " thôi nè :heart_eyes:
    Kiểu như nhà giàu xước tay bôi thuốc đỏ thôi bạn ạ. :relaxed:
    image
    ( Internet )

Tui thì ko thjk thuyết âm mưu, nhưng quan điểm cá nhân “nếu” tui là Honda hay toyota … thì tui sẵn sàng thâu tóm Vea như một giải pháp ngược hợp lý …

6 Likes

Nái cũng có nái quân tử , nái tiểu nhơn, nái giàu, nái ngèo… Nên cách hành xử của mỗi kiểu nái nó cũng khác nhau bạn nhé :joy:

• Nái ngèo thường hay oánh võ mồm, cào bàn phím … còn nái Giàu chỉ lẳng lặng làm và khiến thị trường phải nhìn nhận lại giá trị sau đó :laughing:
5 Likes