1 phút quảng cáo : V.E.A - Gom Kjm cương cùng Khoai Tây

( Trích đâu đó trên internet )

Tôi chưa có tiền trả, họ chửi bới, sỉ nhục, tìm đủ mọi cách, thậm chí dùng bạo lực. Lúc đó tôi chỉ ước mơ trả hết được nợ và có một chiếc xe máy, không ước gì hơn. Suốt 8 năm ròng sau đó kể từ khi mắc nợ (2009), tôi mới trả hết. Nhưng tôi chỉ trả khoảng 98%, còn 2% không phải không trả được, mà là chủ nợ cũng phải trốn bặt vô âm tín…bởi thiếu nợ chủ nợ khác.

Tôi nhớ lần đầu tiên tôi đi dạy lớp cơ bản về TTCK là năm 2009, được trả tổng cộng 930.000 đồng. Họ trả vào buổi cuối cùng, bước ra cửa lớp thì chủ nợ trực sẵn. Mấy năm đầu tiên sau khi phá sản, tôi không được cầm tiền đi làm thêm để xài mà chỉ có trả nợ thôi.

- Tại sao một người vỡ nợ vì chứng khoán lại đi dạy về thị trường?

• Tôi đi dạy kiến thức tài chính đầu tư, dạy để mọi người biết để đừng lâm vào hoàn cảnh như mình, có kiến thức để đầu tiên có thể tồn tại, từ đó để chiến thắng. Chứ nợ từ đầu tư thì chỉ có đầu tư mới có thể trả được vì nó có thể lớn tương đương với nợ của tổ chức chứ đơn thuần là nợ cá nhân ở những lĩnh vực bình thường khác.

Giờ hết nợ, tôi giờ vẫn đi dạy cho nhiều nơi từ tổ chức tài chính, trường học đến các nhà đầu tư. Tôi dạy nhờ vào trải nghiệm của bản thân và của cả nhiều người khác không còn cơ hội ngồi đây để giúp mọi người hiểu về thị trường, tránh phải trả giá quá đắt.

Đứng lớp với tôi giờ là niềm vui với mong muốn chia sẻ kiến thức cho những người khác để họ không mắc phải sai lầm như mình, giúp người ta kiếm được tiền.

• Trích đâu đó trên Internet còn ở đâu thì tự tìm em nha, anh thấy anh Tô mỳ @TommyJerry có nhắc em nên dùng google nhiều lần rùi đới
6 Likes

Đơn giản là em nghĩ ổng là 1 nhà dtu cá nhân, tham gia viết bài chia sẻ trải nghiệm của ổng thôi, chớ nếu bài báo đó ghi rõ vị trí chức danh của ổng thì có khi em đã k vô đọc rồi.
Nhưng mà bài báo cũng có mặt tích cực, là ông này cũng k giấu sự thật là ổng thua lỗ, mang nợ, thẳng thắn thừa nhận…cũng có tác dụng cảnh báo ng đang hoặc có ý định tham gia chiên trứng!
Dù sao em với thằng bạn em cũng có 30p vui vẻ tối nay :smiley::smiley::smiley:
Dk ngủ trễ dữ :crazy_face::crazy_face::crazy_face:
Em tối nay ăn ít nên nằm mãi ngủ k dc. Mới mò dậy ăn. Giờ ngủ đây! Good night Andy dk :crazy_face::crazy_face::crazy_face:

4 Likes

Em thấy dám công khai chia sẻ thua lỗ mới là khó nè. Em chưa từng dc ai chia sẻ kinh nghiệm thua lỗ của họ cả. Toàn dc nghe kể ăn x lần k à :sweat_smile::sweat_smile::sweat_smile::sweat_smile:
Dù sao em cũng thấy bác này có bản lĩnh ấy chớ! Chắc hẳn bao nhiêu ng bỏ mộng vay nợ đem tiền dtu ck để tránh bị vỡ nợ như ổng khi biết chuyện của ổng :sweat_smile::sweat_smile::sweat_smile:
“Đứng lớp với tôi giờ là niềm vui với mong muốn chia sẻ kiến thức cho những người khác để họ không mắc phải sai lầm như mình, giúp người ta kiếm được tiền.” :+1::+1::+1:

3 Likes

Thật quá vô lý khi có những kẻ thất bại hoặc thậm chí chẳng hề làm nghề nhưng mặt dày khoác áo vest và hiên ngang đứng chỉ dạy nhiều người khác cách chiên trứng thành công, cách làm giàu … :joy:
Chính sự dễ dãi và cả tjn của mọi người khiến cho những kẻ đó có cơ hội kiếm ăn bằng nước bọt và khiến bản thân rơi vào cảnh tiền mất tật mang :triumph:

5 Likes

Em muốn học võ của nhà vô địch hay học võ của kẻ thất bại chả đạt tấm huy chương nào? Thân hắn còn lo chưa xong, Thất bại của hắn có gì đáng học?

4 Likes

Ổng phải có gì đó thì mới làm tới chức giám đốc tư vấn dtu của 1 tổ chức lớn chớ Andy dk! :crazy_face::crazy_face::crazy_face:

4 Likes

:joy::joy::joy::joy::joy::joy:
Em có hiểu biết về nghề diễn giả ko? :relaxed:
Cá nhân anh cấm ko cho con trai anh đọc các cuốn sách của những diễn giả ko có bất kỳ thành tích thực chiến được ghi nhận nào
:joy::joy::joy::joy::joy::joy:

4 Likes

Thì như em nói đó.
Em biết một số người vay nợ đổ vào ck, rồi thua sạch, họ phải bán nhà cửa ở trọ, gd ly tán, trốn nợ… thậm chí còn bị đầu óc k bthuong nữa kia.
Nếu biết câu chuyện của bác này thì họ sẽ sợ và k làm vậy, tránh mấy cảnh đó, tốt chớ Andy dk!
Chuyện này em gặp luôn nè:
Hồi 4-5 năm trc, em có chị bạn thân làm broker ở SSI mời em lên dự hội thảo gì đó. Hồi đó là trúng đợt stock giảm sốc luôn. Lúc em với mấy anh chị broker đi thang máy xuống tầng trệt, thì 1 cô chắc phải 50t, chạy lại năn nỉ quỳ lạy chị broker bạn em, là đừng bán giải chấp tk của cô ấy, để cô ấy về xoay thêm tiền. Sau đó em với chị mời cô ngồi uống nc cho bình tĩnh, nghe cô kể là cô bay 2 căn nhà, phải ở trọ, cả gdinh từ bỏ cô í luôn, vì cô mê ck quá :face_with_spiral_eyes::face_with_spiral_eyes::face_with_spiral_eyes::face_with_spiral_eyes:

4 Likes

Có vẻ như em chưa hiểu điều anh muốn đề cập :joy:

5 Likes

Em thì không thích đọc các thể loại đó, cũng như xem các diễn giả diễn thuyết trên youtube. Xưa em có xem 1 số clip của Nick Vujicic thôi!
Thần tượng của em những người như Avicii, hay Angelina Jolie…thì Andy dk biết em quan tâm k chỉ tài năng của họ, mà còn những gì họ làm cho xh này rồi nè! :smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts:

4 Likes

Andy dk cũng có vẻ chưa hiểu ý em muốn nói.
Tóm lại ý em muốn nói là mặt tích cực ở đây là chia sẻ của ông ấy cũng tránh cho 1 số ng ôm mộng vay tiền dtu ck cho mau giàu. Vì thấy cảnh ổng bị chủ nợ đứng chờ như thế thì ai cũng sợ :sweat_smile:
Thôi ngủ đi Andy dk.
Mai em khỏi yoga rồi :joy::joy::joy:

4 Likes
  • Nếu em là 1 nđt có tài => quỹ đầu tư sẽ cần em nếu em muốn ứng tuyển
  • Nếu em có một mớ kiến thức lý thuyết, 1 cái miệng dẻo linh hoạt, khả năng truyền cảm hứng và gieo … ảo tưởn cùng một bộ … mặc dài => các cktc sẽ cần em vì em đáp ứng nhu cầu của họ
  • Những câu chuyện thất bại sai lầm kiểu kiểu thế nhiều vô số kể, nghe cho vui chớ thấm đc gì vào đầu? Một câu chuyện thất bại thật sự tốt phải là câu chuyện đj kèm sau đó là " Giải pháp cụ thể để giải quyết và 1 kết quả của giải pháp đó" , mờ kẻ thất bại thì có được giải pháp gì? Thành tích cụ thể gì minh chứng cho việc anh ta đã tìm ra giải pháp hợp lý cho thất bại của mình?
  • Việc quá cả tjn và dễ dãi tôn kẻ khác làm thầy mờ ko xem qua thành tích thực tế của kẻ đó giúp cho nhiều kẻ bất tài nhưng giỏi buôn nước bọt bỗng chốc bước lên làm chiên da và hệ luỵ của nó với những người dễ tjn thật là …🫣
    Y như kiểu kungfu biểu diễn nhưng bị lầm tưởng là cao thủ võ lâm thực chiến :rofl:

Niềm tjn trong Trứng trường là 1 thứ hết sức xa xỉ, đừng tuỳ tiện dễ dãi sử dụng nó

• Andjku
6 Likes

Hihi, em vẫn bảo lưu quan điểm tích cực của em :smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts:
hình ảnh
(Internet)

5 Likes

Ahjhj … you are going to get what you choose! :relaxed:

( Internet )

6 Likes

Dĩ nhiên em k tôn ổng là thầy, hay nghe theo bất kỳ lời khuyến nghị nào của ổng.
Nhưng em thích cách ổng thẳng thắn đối diện sự thật, công khai sự thật, còn hơn khối tay mafia làm bao ng nát tk kia!
Có thể do em chưa nhiều kinh nghiệm trải đời như dk, còn nhìn đời màu hồng, hoặc do em là phụ nữ nên nhìn vde …dịu dàng hơn :sweat_smile::sweat_smile::sweat_smile:

5 Likes

Ahjhj … Em lại sai rùi :joy:
Nếu mờ thẳng thắn vào thời điểm anh ta bắt đầu kiếm tiền từ đj dạy ( 2009 ) thì hãy nói là thẳng thắn :joy:

Hj các bạn, Tui đang nợ đầm đìa do lỗ nặng khi chiên trứng đợt vừa rồi, và giờ tui mở lớp dạy các bạn chiên trứng sao cho ngon và ko bị cháy khét dựa trên sự thất bại của tui … :joy:

Thế mới là thẳng thắn :crazy_face:, còn ngồi kể 1 câu chuyện đã xảy ra từ lâu thì ko thể gọi là thẳng thắn đc đâu em :triumph:
Nó giống giống motif của mấy ông thần viết tiểu sử hơn " Ngày xưa tui nghèo lắm, phải đj bán vé số, chăn trâu … thế rồi tui cố gắng phấn đấu giờ tui là tỷ phú … ủa , alo … Tui quan tâm ổng thành tỷ phú bằng cách nào chớ quan tâm éo giề việc ngày xưa ông nghèo ổng thất bại ra sao? :rofl:

6 Likes

Nghĩa là ổng thẳng thắn thừa nhận quá khứ mờ Andy dk!
Hiện tại 5% dân số Vn có tk ck, thì số ng đọc câu chuyện thua lỗ của ổng cũng nhiều hơn, giúp ích cho các bạn trẻ nhiều hơn chớ dk.
Em là người lạc quan tích cực, hầu như chưa bao giờ có suy nghĩ tiêu cực luôn, ngay cả khi bị GNT làm thịt :sweat_smile::sweat_smile::sweat_smile: nên em có quan điểm khác dk là phải gồi.
Những câu chuyện kể ngày xưa khổ sở ra sao, giờ thành công ra sao…cũng có tác dụng tích cực, là khuyến khích những ng chưa có dkien, hãy cố gắng làm việc học tập, để có tương lai tốt hơn…mà @Andjku dk!
Em có nhiều bạn học cùng dh quê ở các tỉnh, nhà k có dkien kte, mà học giỏi lắm, ra đời đi làm thành công, và em luôn ngưỡng mộ các bạn ấy!

5 Likes

Hơi miên man lạc đề … :sweat_smile:
Cơ mờ … Số like của em nay đệp đới :relaxed:

5 Likes

Em thì hoàn toàn không thấy lạc đề!
Tứ quý 7 có gì hay? :crazy_face::crazy_face::crazy_face:

4 Likes

Chơi hoa chớ đợi hoa tàn :relaxed:
Héo thân úa lá là … quăng đc rùi :rofl:

7 Likes