3 Nhóm Ngành "Tiềm Năng" Mà Nhà Đầu Tư Cần Lưu Ý Khi "Bắt Đáy"

Khi thị trường diễn biến xấu cũng là thời điểm nhà đầu tư cân nhắc để lọc ra các cổ phiếu, nhóm ngành có tiềm năng tăng trưởng tốt, để có thể giải ngân khi mức giá chiết khấu hợp lý.

Theo chỉ báo của DATX, 3 nhóm ngành dưới đây đang mở ra cơ hội cho các nhà đầu tư muốn “bắt đáy” ở nhịp giảm sâu này. Nhà đầu tư có thể đưa vào danh mục quan sát để có quyết định giải ngân phù hợp.

Tuy nhiên, việc bắt đáy không phải hành động dành cho số đông. Thị trường vẫn rủi ro cao, vì thế, nhà đầu tư cần lưu ý quản trị.

1. Nhóm vận tải biển - Có dấu hiệu xác nhận xu hướng hồi phục

2. Năng lượng - Cơ hội bắt đáy

3. Thủy sản - Cơ hội bắt đáy

Hệ thống DATX Rating này được vận hành bằng thuật toán AI dựa vào dữ liệu đầu vào từ hơn 50 nguồn tin uy tín, chất lượng của thị trường Tài Chính trong nước và quốc tế.

Sau khi trải qua các lớp sàng lọc, phân tích. Đầu ra của hệ thống sẽ đưa ra các chỉ số để nhà đầu tư có thể dễ dàng hiểu rõ diễn biến đang diễn ra trên thị trường.

Cụ thể:

• Ứng với mức điểm dương càng cao - Hệ thống DATX đánh giá thị trường, ngành, cổ phiếu đang ở trạng thái tích cực. Có thể ra quyết định giải ngân với tỷ trọng theo khẩu vị của NĐT.

• Ngược lại, nếu mức điểm âm càng lớn - Hệ thống DATX đánh giá thị trường, ngành, cổ phiếu đấy ở trạng thái tiêu cực, khuyến nghị NĐT nên hạ tỷ trọng, đứng ngoài quan sát trước khi thị trường xuất hiện đảo chiều…

DATX khuyến nghị NĐT nên thường xuyên theo dõi và cập nhật các đánh giá về thị trường, ngành, cổ phiếu của DATX trong giai đoạn này.

Đặc biệt, DATX đang MIỄN PHÍ sử dụng trong giai đoạn này. NĐT có thể đăng ký tài khoản MIỄN PHÍ tại website: https://portfolio.datx.vn/

2 Likes

sáng nay thấy có vận tải biển với năng lượng được đánh giá xanh thôi bác, chưa thấy Thủy sản đâu

1 Likes

Thủy Sản có VHC đang nằm trong top 12 cổ phiếu tốt nhất theo đánh giá của DATX đó bác ạ.

so các dấu hiệu nào để có thể mua vậy bác, e thấy điểm đánh giá nó nhảy liên tục

1 Likes

Dấu hiệu để quan sát bao gồm:

Đối với Nhóm Ngành:

• Điểm rating, Thứ Hạng tăng trong phiên hoặc kết phiên có điểm rating cao/ thứ hạng hơn phiên hôm trước.

Đối với Cổ phiếu

• Điểm rating, Thứ hạng tăng trong phiên hoặc kết phiên có điểm rating/ thứ hạng cao hơn phiên hôm trước.
  • Nằm trong top 40 cổ phiếu tốt nhất theo xếp hạng của hệ thống DATX.

cái đồ thị Sector rate trend kia xem đc ở đâu vậy bác?

1 Likes

Đây chỉ báo MA của từng nhóm ngành được phát triển bởi DATX bác ạ. Hiện tại DATX đang trong quá trình hoàn thiện để đưa vào trên app và web của DATX Rating.

Đây là một chỉ báo khá chính xác và phản ánh khá nhạy với thị trường.

Thị trường hôm nay vẫn diễn biến xấu, theo hệ thống này thì khi thị trường có dấu hiệu hồi phục thì 3 nhóm này sẽ chạy trước hả bác?

1 Likes

Giờ thò cái tay vô sợ mất cái tay luông

Nếu xác định “bắt đáy” thì nên lựa chọn cổ phiếu dẫn đầu nhóm ngành để giảm thiểu rủi ro bạn ạ :smiley:

Đúng rồi bác ạ, Hệ thống DATX nhận định 3 nhóm này đang hút dòng tiền trong giai đoạn này nên có khả năng sẽ “quay xe” hoặc “hồi phục” mạnh nhất trong các nhóm ngành

Mk thấy, chỉ số rủi ro trên DATX vẫn chạy khá cao từ sáng đến nay, liệu bắt đáy vào 3 ngành trên bh đã là thời điểm tốt chưa bác.

1 Likes

Bác có thể tham khảo nhóm Vận Tải Biển, theo đánh giá của DATX là có dấu hiệu xác nhận xu hướng đảo chiều hồi phục rồi đó ạ.

Nhóm Năng Lượng và Thủy Sản cần thêm tín hiệu xác nhận Golden Cross là có thể giải ngân đc bác ạ.

nay thấy chỉ số cash có giảm này bác, nhưng vẫn cao thế này thì có rủi ro khi giải ngân k bác

1 Likes

Thị trường chung vẫn có nhiều tin tức tiêu cực, mặc dù chỉ số này giảm nhưng vẫn ở vùng rủi ro cao của DATX bác ạ.

Vào vận tải biển để bốc cut à?

Lý do nào mà bác lại nhận định như vậy ạ?

DATX cập nhật đến các bác Chỉ số các nhóm Ngành Vận Tải Biển, Năng Lượng, Thủy Sản kết phiên giao dịch ngày 4/10

Vận Tải Biển:

Thủy Sản

Năng Lượng

Như vậy, nhóm Vận Tải Biển đã xác nhận xu hướng đảo chiều và hồi phục. Trong khi đó, nhóm Năng Lượng và Thủy Sản vẫn chưa thể xác nhận cơ hội bắt đáy, các bác đang theo dõi các mã Cổ phiếu của 2 dòng này nên quan sát thêm và cập nhật các tin tức mới nhất của DATX tại post này ạ.

1 Likes

https://fbx.freightos.com/ Check this

HAH nay ngon nhỉ

1 Likes