Ăn Cơm Sườn - Học Đánh Chứng

Hi vọng ad sẽ ra nhiều bài giống vậy nữa kkk

1 Likes

Em cảm ơn bác nhiều

1 Likes

NHẬN ĐỊNH THỊ TRƯỜNG TUẦN 26/08/2024 - 30/08/2024

Sự kiện đáng chú ý nhất trong tuần qua là sự kiện Chủ tịch Powell phát biểu tại Hội nghị Jackson Hole, đặt nền móng cho việc thay đổi chính sách tiền tệ của Mỹ.

Và hiện tại, câu hỏi được nhiều bác quan tâm được đặt ra ở đây là: ”Sau khi FED giảm lãi suất, VNINDEX sẽ về đâu?

Trước khi em mạo muội đưa ra những dự đoán của mình, em muốn các bác xem qua biểu đồ dưới đây.

Đoạn này, em xin trích luôn câu nói từ bài viết trên trang banker.vn (Link: Fed tăng lãi suất có làm ảnh hưởng đến VN-Index?)

“Khi Fed giảm lãi suất 0,25%, VN-Index có xu hướng vận động tiêu cực. Cụ thể, trong 10 lần Fed giảm lãi suất 0,25%, Vn-index chỉ có dưới 10% xác suất tăng giá và trên 90% xác suất giảm giá. VN index có xu hướng giảm nhẹ sau 3 phiên nhưng giảm mạnh hơn sau 20, 50 phiên và sau 1 năm với mức giảm trung bình lên đến 26%.

• Khi Fed giảm lãi suất 0,5%, VN-Index có xu hướng vận động tích cực trong ngắn hạn nhưng vận động tiêu cực sau 1 năm. Cụ thể, trong 14 lần Fed giảm lãi suất 0,5%, Vn-index tăng nhẹ trong T+3, T+20, T+50 và giảm sau 1 năm

• Trong lịch sử chỉ có 4 lần Fed giảm lãi suất trên 0,5%, trong các đợt giảm lãi suất này chỉ số Vn-index có xu hướng tăng điểm trong 2 lần Fed giảm lãi suất 1% và giảm điểm trong 2 lần Fed giảm lãi suất 0,75%”

Về quan điểm cá nhân, trong ngắn hạn, em nghĩ thị trường cũng sẽ phản ứng tích cực, đơn giản như những gì chúng ta được học, là lãi suất và thị trường chứng khoán là 2 mối quan hệ có tương quan nghịch biến lẫn nhau, khi lãi suất giảm thì thị trường chứng khoán sẽ tăng.

Tuy nhiên, khi đầu tư trên thị trường chứng khoán, đặc biệt là với các bác dùng phân tích kỹ thuật phải luôn ghi nhớ một câu “lịch sử luôn lặp lại”. Và như biểu đồ em đã show ra, thì trong quá khứ, VNINDEX có xu hướng giảm trong trung và dài hạn nhiều hơn là xu hướng tăng điểm. Chính vì vậy, các bác cần phải thận trọng và quan sát thêm.

Về thị trường tuần này, em nhận định vùng 1290 - 1305 là vùng kháng cự của VNINDEX, bên cạnh đó, thị trường sẽ được vùng 1240 - 1260 hỗ trợ, cho nên, em cho rằng thị trường sẽ có xu hướng dao động trong vùng 1260 - 1300. Và các bác cũng cần cẩn trọng vì đoạn này áp lực chốt lời khá lớn sau nhịp hồi phục tương đối mạnh của VNINDEX.

Quan điểm đầu tư của em là không FOMO và mua đuổi, canh những nhịp điều chỉnh có thể mua vào và chốt lời trong ngắn hạn.

Ngoài ra, tuần này sẽ có công bố thông tin về PMI theo tháng của Mỹ vào ngày 31/08/2024.

Cuối cùng, em chúc các bác có một tuần giao dịch thuận lợi và thành công trước đợt nghỉ lễ dài ngày nhé.

4 Likes

giằng co hồi hợp dữ:))

2 Likes

VPB đang gồng lưng ra kéo thị trường bác ạ :joy:

2 Likes

cảm ơn ad nhận định ạ, bữa giờ em vẫn không mua đuổi chờ xem như nào đã

3 Likes

cơ hội còn nhiều bác ạ :smile:

2 Likes

hôm nay cũng giằng co phết, em sẽ chờ chỉnh vài phiên

2 Likes

tks nhận định của ad

1 Likes

Cập nhật tổng trị giá xuất nhập khẩu hàng hóa của Việt Nam trong kỳ 1 tháng 8/2024: Xuất nhập khẩu đạt trên 473 tỷ USD, cán cân thương mại tiếp tục nghiêng về xuất siêu - Nhịp sống kinh tế Việt Nam & Thế giới

1 Likes

hồi hộp VIC VHM quá

1 Likes

tks ad đưa tin ạ

1 Likes

Ngân hàng Nhà nước nới room tín dụng cho các ngân hàng đạt từ 80% chỉ tiêu được cấp hồi đầu năm (cafef.vn)

Một số ngân hàng tính đến hết Q2/2023 có tăng trưởng tín dụng ytd quanh mức 80% chỉ tiêu của NHNN bao gồm: TCB, ACB, HDB, LPB và MSB. Đây là thông tin tích cực giúp các Ngân hàng này có thể tiếp tục đẩy mạnh tăng trưởng tín dụng trong thời gian tới.

Tuy nhiên, tính đến hết quý II/2024, một số ngân hàng như LPB hay HDB gần như đã hết CASA, em đánh giá ACB, MSB hay TCB sẽ có nhiều tiềm năng hơn (do CASA nhiều hơn). Bên cạnh đó, một số ngân hàng khác còn CASA lớn cho thấy dư địa tăng trưởng còn mạnh như MBB, VCB, CTG… cũng là những doanh nghiệp có tiềm năng tăng trưởng không kém

1 Likes

TCB hôm nay khoẻ thật

1 Likes

nay DIG kéo thị trường ácc

1 Likes

ko biết kết phiên 1285 nổi ko

1 Likes

thấy không có động tĩnh gì hết bác ơi

1 Likes

đang 1285 rồi nè bác :joy: chắc sẽ cũng không biến động nhiều quanh đây đâu, đúng là đặc sản ngày lễ, thanh khoản thấp không nhà đầu tư nào giao dịch

1 Likes

Sáng nay em quên cập nhật cho các bác GDP quý II của Mỹ: Mỹ nâng số liệu GDP, nền kinh tế tăng trưởng 3% trong quý II

"Theo số liệu do Cục Phân tích Kinh tế Mỹ công bố hôm 29/8, tổng sản phẩm quốc nội (GDP) tăng trưởng 3% trong quý II (tốc độ đã chuẩn hoá theo năm), cao hơn so với ước tính trước đó là 2,8%.

Động lực tăng trưởng chính của nền kinh tế - chi tiêu cá nhân - tăng 2,9%, cao hơn ước tính ban đầu là 2,3%.

Một thước đo quan trọng khác về hoạt động kinh tế - tổng thu nhập quốc nội (GDI) - tăng 1,3%, tương đương kết quả trong quý đầu năm."

Về việc tại sao đến ngày hôm nay Mỹ mới công bố GDP quý II thì các bác tham khảo bài viết này: Vì sao hôm nay không công bố CPI tháng 8? (tienphong.vn)

“Tại Canada, Pháp, Hàn Quốc, GDP quý được công bố sau 2 tháng; Mỹ, Đức, Singapore sau hơn 1,5 tháng; Trung Quốc, Nhật Bản, Thái Lan sau 1,5 tháng… Lịch công bố CPI hàng tháng của Mỹ, Pháp sau nửa tháng của kỳ báo cáo; Canada, Nhật, Malaysia sau gần 1 tháng; Úc sau 1 tháng.”

1 Likes

Dạo này khối ngoại rút ròng ác quá, các bác có biết lý do tại sao không ạ chính trị bên mình cũng ổn định rồi mà sao hội đó vẫn bán các bác nhỉ

1 Likes