Ăn Cơm Sườn - Học Đánh Chứng

Mình mới tham gia thị trường chưa lâu mà thấy thị trường khắc nghiệt quá, đang tính tìm hiểu để đầu tư vào Chứng Chỉ Quỹ của một số Quỹ Đầu tư lớn nhưng thấy tỷ suất sinh lời không thật sự hấp dẫn. Có bác nào từng đầu tư mảng này cho em xin chia sẻ được không ạ

1 Likes

Bác có thể tham khảo bài viết này nha: Vì sao khối ngoại liên tục bán ròng? - Báo VnExpress Kinh doanh

Việc khối ngoại bán ròng có nhiều nguyên do, chẳng hạn như mấy phiên hôm trước Hòa Phát và Hoa Sen bị bán ròng do có thông tin bất lợi liên quan đến giá thép và các biện pháp phòng vệ thương mại từ thị trường xuất khẩu

Về quan điểm của em, thì khối ngoại phải mua vào thì mới có hàng để bán ra, nên mình cứ xem đây là một điều bình thường thôi bác, chẳng hạn họ thấy có các kênh đầu tư khác hấp dẫn hơn, thì họ rút tiền đi thôi

1 Likes

Sáng nay em đánh giá giảm phần lớn là do ảnh hưởng từ sự “đỏ rực” từ thị trường chứng khoán Mỹ: Chứng khoán Mỹ “đỏ rực” phiên đầu tháng, giá dầu lao dốc 5% - Nhịp sống kinh tế Việt Nam & Thế giới. Đỏ là cơ hội gom hàng nên các bác đừng lo nhé

1 Likes

nghỉ lễ lâu quá giờ quay lại rồi, ad nhận định mấy phiên nữa như nào ạ?

1 Likes

2 phiên sau lễ thị trường giảm em đánh giá chủ yếu là do ảnh hưởng tâm lý tiêu cực từ thị trường chứng khoán Mỹ thôi bác ạ, về nội tại trong nước thì em thấy nền kinh tế chưa có gì đáng lo. Hiện giờ VNINDEX đang test lại vùng hỗ trợ 1260 (vùng gap up) nên cứ chill thôi bác ạ :joy:

1 Likes

Chào các bác, long time no see!

Em lại tiếp tục lên bài nhận định tuần mới để giúp các bác có cái nhìn khách quan hơn về thị trường chứng khoán. Sau kỳ nghỉ lễ dài, tâm lý của nhà đầu tư đã phần nào ổn định hơn, nhưng vẫn cần cẩn trọng. Vậy thị trường tuần này sẽ diễn biến như thế nào?

NHẬN ĐỊNH THỊ TRƯỜNG TUẦN 9/9 - 13/9/2024

Về cơ bản, em đánh giá VN-Index tuần này sẽ dao động trong khoảng 1260 - 1280 điểm, với hỗ trợ chính tại 1260 và kháng cự tại 1280. Sau kỳ nghỉ lễ, thị trường đã có những phiên điều chỉnh nhẹ, điều này là khá bình thường và có thể xem như một đợt nghỉ ngơi của VNINDEX, chủ yếu là do tâm lý tiêu cực ảnh hưởng từ thị trường Mỹ.

Trong tuần này, chúng ta sẽ chờ đợi thông tin về chỉ số PPI và CPI của Mỹ. Nếu các chỉ số này dao động quanh mức dự báo, em cho rằng tác động đến thị trường Việt Nam sẽ không quá lớn. Tuy nhiên, nếu chỉ số CPI vượt kỳ vọng, cho tín hiệu nền kinh tế vẫn tăng trưởng tốt, đây sẽ là lực đẩy cho thị trường trong một vài phiên sắp tới.

Tuần này thị trường có thể sẽ tiếp tục dao động trong biên độ hẹp và chưa có xu hướng rõ ràng. Đừng quên giữ tâm lý bình tĩnh và kỷ luật trong các quyết định giao dịch. Nói chung là giai đoạn này em đánh giá vẫn phải chờ tín hiệu nhiều từ việc FED giảm lãi suất và nền kinh tế Mỹ, vì Mỹ chiếm đến hơn 25% tổng kim ngạch xuất khẩu của Việt Nam

Tuần này em đánh giá vẫn có một số cổ phiếu tốt như GAS hay MSN vẫn còn điểm mua tốt nhé các bác.

Chúc các bác một tuần giao dịch thành công!

1 Likes

tks nhận định từ ad

Tối qua em quên cập nhật mất cho các bác

Theo Báo cáo mới nhất Cục Thống kê Lao động Mỹ :

• Chỉ số giá tiêu dùng CPI ( MoM )đã tăng 0,2% trong tháng 8 cao hơn dự kiến . Loại bỏ giá Thực phẩm và Năng lượng CPI lõi( MoM ) tăng 0,3%
  • Chỉ số giá tiêu dùng CPI ( YoY ) đã tăng 2,5% trong 12 tháng. Loại bỏ giá Thực phẩm và Năng lượng CPI lõi( YoY ) tăng 3,2% , phù hợp với dự báo

Sáng nay thị trường cũng tăng điểm khi có tin tích cực cho nền kinh tế, cũng như tâm lý ảnh hưởng từ phiên rút chân và tăng điểm của thị trường Mỹ

1 Likes

vẫn hóng nhận định của ad hàng tuần

1 Likes

lâu rồi mới vào lại, tks khuyến nghị của ad

Tình hình hôm nay là thanh khoản thấp hơn cả hôm qua bác ạ, có vẻ mọi người đang bận check sao kê từ MTTQ :joy:

1 Likes

bão đến mang tới quá nhiều đau thương

Các bác có thể tham khảo quan điểm của em về việc FED giảm lãi suất thì thị trường chứng khoán Việt nam sẽ đi về đâu nha: FED giảm lãi suất, rồi sao nữa?

long time no see ad rồi

Tuần sau em sẽ lên nhận định tiếp nhé bác, do tuần này em có nhiều việc quá em quên mất, nhưng em có bài viết về việc FED giảm lãi suất, bác có thể tham khảo qua nhé. Em chúc bác cuối tuần vui vẻ

NHẬN ĐỊNH THỊ TRƯỜNG TUẦN 23/09/2024 - 27/09/2024

Chào đầu tuần các bác, đầu tiên, em chúc các bác có một tuần giao dịch thuận lợi.

Tuần trước do em có khá nhiều việc nên không có thời gian viết một bài nhận định thị trường tuần, nay em quay trở lại rồi đây.

Đầu tiên, chúng ta sẽ điểm sơ qua về một số tin tức tuần trước.

1. Tin tức quan trọng nhất theo cá nhân em đánh giá là việc FED giảm lãi suất, về view của em FED giảm lãi suất thì thị trường Việt Nam ra sao? Em đánh giá trong ngắn hạn thị trường vẫn sẽ ổn định và tăng điểm, nhưng trong trung và dài hạn, thị trường sẽ giảm điểm. Chi tiết hơn, các bác có thể tham khảo bài viết em đã viết vào tuần trước:

2. Giá vàng liên tục vượt đỉnh. Em đánh giá việc này chủ yếu đến từ 2 nguyên nhân chính: FED giảm 50 điểm cơ bản lãi suất và xung đột chính trị vẫn tiếp tục diễn ra.

• FED giảm lãi suất → Người dân lo sợ kinh tế yếu → mua vào tài sản an toàn hơn như vàng. Bên cạnh đó, việc FED giảm lãi suất đặt nền móng cho các ngân hàng trung ương khác cũng sẽ giảm lãi suất. Mà giảm lãi suất thì có lợi cho vàng

Vậy thì tuần này, diễn biến thị trường sẽ như thế nào? Em đánh giá trong ngắn hạn VNINDEX sẽ sideway up và kéo lên vùng 1290 - 1300. MACD đang cho tín hiệu tích cực và khả năng sẽ còn tạo thêm một đỉnh. Và nếu thị trường thị trường không được kéo lên, cứ đỉnh sau thấp hơn đỉnh trước như hình bên dưới thì em cũng không biết thị trường sẽ đi về đâu.

Tóm lại, đoạn này theo view của em thì thị trường sẽ còn đánh lên, các bác có thể đánh lướt trong ngắn hạn như dòng dầu khí (hưởng lợi từ dự án Lô B Ô Môn), hoặc bank đoạn này cũng đang khỏe, nhưng các mã khỏe như MBB hay ACB đều chạy trước rồi.

Còn bác nào muốn đầu tư dài hạn thì có thể tham khảo PNJ nhé. Mấy bài viết trước em cũng có chia sẻ là quý IV và quý I là 2 quý là ăn có doanh thu cao trong năm của PNJ, chưa kể giá vàng thế giới liên tục xác lập kỷ lục mới, hay “mùa cưới” tại Việt Nam cũng đang đến.

cảm ơn nhận định của ad nhaaa

chờ được ad comeback rồi

1 Likes

Cập nhật tình hình VNINDEX cho các bác, hiện đã vượt kháng cự em vẽ trước đó

Nay đầu tuần em lại ngồi viết nhận định của em về thị trường tuần 30/09 - 04/10/2024

Nhìn vào hình bên dưới, VNINDEX đã break khỏi trendline giảm trung hạn, có dòng tiền vào. Tuy nhiên, 2 nến shooting star cho thấy áp lực bán và áp lực chốt lời khá mạnh tại vùng này.

Về quan điểm của em, VNINDEX khả năng sẽ backtest lại đường trendline em vẽ. Nếu dòng tiền tiếp tục vào, thanh khoản bùng nổ như các phiên trước đó thì khả năng thị trường vượt 1300 điểm là rất cao.

Tuần này, theo view của em, VNINDEX sẽ dao động và tích lũy trong vùng 1280-1300. Có tích lũy, thì vượt mới đáng tin

Đối với tin tức thế giới, vừa có tin Trung Quốc hạ lãi suất để kích cầu nền kinh tế nói chung, và thị trường bất động sản nói riêng (Động thái kích cầu mới của Trung Quốc: Hạ lãi suất cho vay thế chấp nhà - Nhịp sống kinh tế Việt Nam & Thế giới)

Em đánh giá đây là một thông tin tích cực để vực dậy nền kinh tế Trung Quốc. Trong ngắn hạn, chúng ta chưa thể thấy nhiều tác động thay đổi, nhưng trong trung và dài hạn, sự thay đổi sẽ càng rõ rệt hơn.

Ngoài ra, em nghĩ chúng ta cũng cần theo dõi kinh tế Trung Quốc sát sao hơn, đây cũng là một trong những nước ảnh hưởng và tác động trực tiếp đến Việt Nam (nước mình có nhập nguyên vật liệu từ Trung Quốc). Cho nên, việc các biện pháp kích cầu kinh tế Trung Quốc đưa chúng ta kỳ vọng về việc Trung Quốc phục hồi, là tác động tích cực cho Việt Nam.

Đôi lời của em về thị trường là vậy. Chúc các bác một tuần giao dịch thuận lợi!