BCG: Hành trình 1 tỷ USD

xong giảm 1 giá lại về 7.x :)) nghĩ đã thấy buồn

Nghị định mới đã ban hành. Anh chị em không nhanh tay thì sẽ chẳng còn giá ngon mà xơi.

2 Likes

Mai bung nóc rồi

1 Likes

bánh vẽ :))

1 Likes

thực hiện năm nào cũng thấp hơn so với kế hoạch, nói thì hay lắm. :smile:

Cập nhật một xíu về quy định Chính phủ ban hành Nghị định về cơ chế mua bán điện trực tiếp - #4 bởi stock_hack

1 Likes
1 Likes

tin 2022 bác còn đào lên :))

Tin tốt đủ nhiều nên mình ko cần đào tin cũ đâu bạn. ý mình đang muốn nói là với chính sách mới, BCG cực kỳ hưởng lợi, vì nó đc bán điện trực tiếp luôn cho các KCN. Mình gửi minh họa tin đó để cho thấy BCG vốn đã có chủ trương làm điện áp mái KCN.

1 Likes

Cơ chế bán trực tiếp này chỉ áp dụng được vs các kcn loanh quanh nhà máy thôi bác nhỉ ? Có bán được vs khu vực xa hơn ko ?

chủ trương quy định chung là chỉ bán cho “khách hàng lớn”. nên mình thấy các KCN là đối tượng đầu tiên và khả thi nhất. không loại trừ các “khách hàng lớn” riêng lẻ khác, như các tập đoàn, tổng công ty nước ngoài… rất rộng. nhưng nếu là DN phát triển điện, trước tiên họ sẽ tiếp cận các KCN, vì mỗi KCN cũng có tới vài trăm DN lớn bên trong.

1 Likes

BCR có vẻ nay tím chăng.

1 Likes

BCR trôi nổi quá ít, hưởng lợi kép từ chính sách luật đất đai mới và từ hệ sinh thái Bamboo.

1 Likes

a/e cứ tỷ trọng vừa phải, hàng đáy của đáy rồi còn lo gì nữa
P/S: Nay BCG/BCR chất chưa he he

Bác chủ thớt cho hỏi những dự án đã hoàn thành trước đây của BGE mà ko bán trực tiếp , thì họ kinh doanh qua đâu ạ ?

Bán cho EVN mà. Ký PPA cả rồi mà.

Anh Tuấn nói là cái vướng lớn nhất của BCG là chính sách của Cp. Nay đã được cởi trói chính sách như vậy thì thấy rõ là: hoa đến thì, hoa sẽ nở rộ.

2 Likes

Vậy kể cả bán trực tiếp nhưng vẫn phải thông qua EVN để truyền tải nữa bác nhỉ ?
Vì hạ tầng truyền tải khó triển khai.

Thay số 1 thành số 2,3,4 đều được.

Không bắt buộc, mà là lựa chọn. Nếu truyền tải qua EVN thì DN phải thuê và trả tiền dịch vụ. DN có thể tự đầu tư xây dựng, cơ quan chuyên môn xây dựng và EVN nghiệm thu công trình. Mình nghĩ trước mắt cần chọn phương án 1 là hiệu quả nhất. vì còn tùy thuộc vào vị trí dự án. Nếu dự án xa, mà DN đầu tư hạ tầng thì chết tiền.