Cảnh báo: Nếu Ngân hàng không là Bạn của doanh nghiệp thì sao?

, , , , , , , , ,

EM đang ví dụ cho cái chữ vừa đủ thôi. Không phải giải quyết cho cả câu: CHỈ ĐỂ CUNG TIỀN VỪA ĐỦ CHẢY VÀO SXKD ? Để giải quyết cho câu này, theo EM thì một mình EM, EM cũng xin chịu. Nhưng có hướng giải quyết vấn đề của BÁC như sau:

SXKD bao gồm một tập thể các doanh nghiệp, gồm NH,BĐS, Thực phẩm, … Nếu BÁC có số liệu để đo được vốn cần cho từng doanh nghiệp , rồi cộng lại ra số tổng, rồi ± biên độ thì sẽ ra số CUNG TIỀN VỪA ĐỦ theo ý của EM. Không biết BÁC có khái niệm nào khác thì chia sẻ thêm cho EM với

Câu hỏi của BÁC PADINVEST, theo em là rất hay. Nhưng để trả lời chính xác và có trọng tâm thì EM cần thêm thông tin. EM hỏi thêm là do EM thiếu thông tin. EM không có ý nói: BÁC đó không đúng

Chả có giải pháp nào cứu suy thoái bằng cách siết cung tiền cả. Trừ khi muốn chết sạch, giải tán chia lại ván mới.
Bác bảo “lạm phát khổ” thì bác chưa hiểu hết về lạm phát. Lạm phát cầu kéo ở 1 mức độ nào đó, tiền lưu thông nhiều kinh tế phát triển, dân cảm thấy giàu có mạnh tay chi tiêu dẫn tới cầu vượt cung → giá cả các mặt hàng tăng lên gây ra lạm phát.
Còn chi tiết những thắc mắc trên của bác thì mời bác tự tìm hiểu, internet luôn sẵn sàng phục vụ.

1 Likes

EM không nói là siết cung tiền. Mà cung tiền theo nhu cầu của Sản xuất, để tránh lạm phát CAO

Bên cạnh dòng khổ, EM vẫn nói về cái SƯỚNG, BÁC đọc hết câu nhé

EM không có ý đả kích hoặc câu kéo AI cả. Chỉ mong mọi người cùng GIÀU SANG và HẠNH PHÚC thôi

Học nhiều quá nên nghĩ ra mấy giả thuyết nhảm

Cho dù gt của bác có đúng thì bác cũng ko đủ tầm để gt của bác có ảnh hưởng đến tt hay nền kt

Có cả tỷ giả thuyết thì của bác chỉ là 1 trong số đó , chả ai quan tâm

1 Likes

Cảm ơn BÁC nhiều. Em thấy những người không quan tâm là họ sẽ không đọc những tin này. Còn những người đọc tin này thì có quan tâm rồi. Trong những người quan tâm thì có những người sẽ vui và những người không vui. Người không vui thì có thể có nhiều lý do không vui. Nhưng một lý do có thể là : Rất sợ nếu điều này xảy ra

Và EM tin chắc rằng, Sự việc đang diễn ra như vậy.

Ôi dồi ,lại sợ quá !

Mục đích ngân hàng sinh ra để làm gì mà ko cho Doanh nghiệp vay?

Ôm 1 đống tiền để cho nền kinh tế tèo à?
Mà lượng tiền trong ngân hàng thì chiếm bao nhiêu % nền kinh tế ?
CP để cho ngân hàng ôm tiền cho nền KT tèo à ?

Tốt nhất ko nên đoán mò , dự báo thời tiết còn sai chứ nói gì chuyên gia KT chém

1 Likes

BÁC lại hiểu quá ý EM muốn truyền đạt rồi. Tất cả BÁC và EM, Ngân hàng, BĐS,… có mặt ở đây đều tốt cả. Không phải người này có mặt thì người kia phải chết. Chỉ có điều sẽ cân bằng vai trò của mình thôi

Không phải đoán mò , mà trước một vấn đề EM thường phải tư duy nên làm thế nào cho tốt thôi.

EM hỏi BÁC, giả sử EM và BÁC là bạn thân. Nếu làm ăn được, chắc Bác sẽ cho em vay với lãi suất 12% liền. Nhưng nếu EM bị dịch đóng của gần hết. Cơ sở kinh doanh trước là 44 cái, BÁC đang cho vay 104 tỷ. Nhưng giờ còn 6 cái do dịch. Nhân viên trước 300 người, Lương tầm 8 tỷ. Nay còn 80 người, doanh thu không trả lãi kịp với lãi suất 12%. Giờ EM nói: BÁC cứ cho em vay đi. Bác hãy tin em, em không nói dối Bác đâu. Chỉ bằng miệng như vậy thôi, không còn tài sản nào đảm bảo thì BÁC có cho em mươn thêm 50 tỷ để kinh doanh không

Vấn đề là NH nếu không còn tiền thì sao hả BÁC?

NH hàng cũng là doanh nghiệp. Huy động vốn từ người dân rồi cho vay lại, ăn chênh lệch. Ngân hàng sẽ mất vốn khi cho doanh nghiệp vay nhưng doanh nghiệp không trả được lãi + vốn. Khi mất vốn NH sẽ bị Nhà nước kiểm soát bằng các biện pháp đặc biệt như ACB hồi trước.

Ui dồi mấy vấn đề đấy bác ko phải lo cho bọn NG

Trước khi cho vay thì nó chẳng nghiên cứu từng centi mét rồi

Thế chấp = CP nó còn tính hết giá 10k kia
Ko những nghiên cứu TS thế chấp mà còn tỷ lệ bao phủ nợ xấu các kiểu…
Gì chứ vay 1 tỷ thì Doanh Nghiệp sợ NG ;chứ 100 tỷ 1000 tỷ thì NG lại sợ hơn sợ bố …

2 Likes

Câu này phải để Cù Trọng Xoay trả lời :rofl: :rofl: :rofl:

2 Likes

NH cạnh tranh nhau như các doanh nghiệp bình thường thôi BÁC. Nhiều lúc họ cũng phải lách luật của NHNN để có khách. Dịch bệnh là tình huống ngoài dự liệu của phần lớn mọi người. Nhiều lúc nhà có 5 tỷ, họ vì lý do nào đó, có thể cho BÁC vay tới mức định giá lớn hơn cả thị trường là 6 tỷ. Lúc làm ăn được thì không sao nhưng có biến cố thì mới xảy ra chuyện

1 Likes

Bác biết tỷ lệ dự trữ bắt buộc là gì không? NH làm quái gì có chuyện hết tiền được

3 Likes

Tôi thấy đây là một giả định thú vị, rủi ro thì có thể xẩy ra 1 cách ko ai ngờ tới, thế nên đặt nhiều giả định sẽ quản trị rủi ro tốt hơn, tôi nghĩ vậy và tôi thấy cách nghĩ của chủ thớt hay.