Ceo - hành trình hóa rồng, vốn hóa 6 tỷ $

Thị trường vẫn có thể lên 107x nhờ ETF + Fubon + DC nhưng theo mình vẫn xanh vỏ ruột đỏ máu - và khi ETF giải ngân xong, cái gì đỡ thị trường???

Bài trước mình có nói là thị trường có thể dò đáy và thủng đáy và chúng ta hay nghĩ " hấp thụ hết rồi sao mà thủng được", thế nhưng…

Nay lên F toàn thấy topic rác giật Title " ối zời ơi…", nhức đầu.

10 Likes

Thị trường hoàn toàn có thể hồi bằng việc luân phiên kéo trụ - hôm trước bank 3 đỉnh chỉnh, nay thép chỉnh. Phiên chiều vẫn hoàn toàn có thể hồi bằng việc sáng NN bán đạp chiều mua - thứ 6 là ngày ETF chốt sau đó nếu Fubon thực sự có tiền mới nhìn thấy dòng tiền thật.

Hiện họ VIN giờ chỉ còn VIC có thể kéo, VHM + VRE đã đạt tới mức lời nhất định sẽ khó kéo thêm - MSN đã đạ xung lực ở đỉnh và cũng có mưc lời nhất định. Họ thép là hi vọng nhưng với phiên hôm nay có thể xác định là họ thép khó vượt đỉnh 3 và dễ chỉnh sâu dù khối NN có thể tiếp tục kéo HPG nhưng lượng kẹt ở đỉnh 3 không thấp.

Về rủi ro tài chính từ SVB và một vài ngân hàng ở Mỹ, nên nhớ khi giảm sẽ có nhịp hồi nhẹ nhưng rồi sẽ rụng và ảnh hưởng tâm lý chung CKTG, nhưng sự kiện kiểu " thiên nga đen" không thể giải quyết 1 sớm 1 chiều - cuối cùng khi dòng tiền yếu cũng như người mang trọng bệnh, họ hấp thụ tiêu cực nhiều hơn. 2 trụ kỳ vọng kéo bởi ETF và DC khả năng chỉ còn VNM + SAB, 2 bạn này thường xuất hiện trước cơn bão lớn!

Thứ 5-6 này khả năng CKTG (DJ) lại " blood bath" thời gian này ETF cũng hoàn thành cơ cấu quỹ, sang tuần mới là rủi ro chỉnh nhé các bạn, sang tuần mới là cơ hội nếu còn tiền

17 Likes

CEO nhịp này tối thiểu lên 3x trong tháng này, theo dõi CEO suốt cả năm vừa rồi, khi các ceo BDS khác bị giải chấp, cty âm dòng tiền riêng một mình CEO lạc lõng báo lãi, ct Bình điều hành tốt, hàng tốt đáng đầu tư cho chu kì bds mới

Ngân hàng NN giảm lãi suất ĐH - tin tốt và cần thiết cho kinh tế + CKVN sau cú sốc tăng LS và thắt chặt tiền tệ gắt từ FED và vụ sụp đổ của SVB :

• Việc NHNN quay xe là một tín hiệu tốt và cần thiết khi dường như ai cũng đang thấy được nền kinh tế đang teo tóp, mục rửa, hậu quả sẽ thấy rõ hơn theo mình là vài tháng nữa và sẽ cần thời gian để chính sách thật sự work và ngấm được vào nền kinh tế.
  • Nếu các bạn chú ý kỹ hơn, room tín dụng bị thắt chặt và thấp hơn năm trước, điều kiện cũng chặt chẽ hơn, NHNN vẫn hút tiền qua các kênh. Mà theo mình thị trường bây giờ mục rữa thì cần tiền, cần bơm thẳng tiền vào nền kinh tế - các chính sách pháp lý hỗ trợ khơi thông, thời điểm hiện tại những chính sách theo mình vẫn mang tính " đối phó"
  • Như thường lệ, anh em F0 phiên sáng FOMO ngay, cũng như ngày 20/2 về sửa thông tư 65 về trái phiếu, gố 120k tỷ NOXH, phiên 20/2 thậm chí còn không mở Gap và tăng bền vững nhưng…nay mở GAP lớn xanh tím nguyên bảng vol lớn, một phần là bị bán về khá sâu, phần vì CKTG có phiên hồi và thông tin lãi suất- thị trường T2.5 thường kiểu không cho mua nhưng bán thì cưa chân bàn - phiên sáng tăng mạnh dù khối NN còn chưa vào hàng mà đúng ra anh em quên mất, đoạn này cần nhìn thấy ETF và DC giải ngân đỡ thị trường.
  • Về CKTG chưa khẳng định là đã hồi, nên nhớ rằng những sự kiện thiên nga đen về tài chính, cực khó để giải quyết 1 vài ngày, có đâu là tạo lập phải ra tin ổn định tâm lý và nó vẫn sẽ phải thể hiện đúng bản chất - trong một hệ thống, một con bị ung thư chết thì họ sẽ tìm ra vài con ung thư di căn tất nhiên sẽ không có khủng hoảng tệ như LB năm 2008 đâu để tiêu cực quá nhưng chắc chắn là không giải quyết dễ như vậy.

Nên nhớ răng CK là thị trường tâm lý và niềm tin, sức mạnh dòng tiền, nên bình tĩnh và đừng FOMO - tích cực là CKVN sự hoảng sợ không lớn, một vài “tin tốt” từ chính sách - vẫn còn sự hỗ trợ của dòng tiền ngoại - VN30 giá đã ngang và cao hơn VNI và dòng tiền NN sẽ tiếp tục được giải ngân vào VN30 sẽ tạo ra sự hợp lý - nhưng sự " hỗn mang" của nền kinh tế về phía cách nhìn của mình chưa chắc đã kết thúc đâu.

Nếu mọi thứ ổn thì như post trước mình đề cập, BDS phải được kéo dứt khoát và bank phải được thoát (post tuần trước - trước vụ SVB) - và nếu tiền thực sự vào BDS + CK để thay Thép + Bank, sẽ hi vọng một nhịp hồi tốt hơn, phiên nay tiền vào tùm lum và kéo cả bank mà theo mình đám này nên tích lũy hơn là FOMO - không phải mỗi bank US là có bệnh đâu!

13 Likes

Khi mà cởi bỏ được nút thắt tất cả cùng phi nhưng…

Sóng thần thì chỉ có …

Còn chim bẩn nhất thiên hạ cút cmmd

1 Likes

Hiện tại VIN + MASAN đang được credit suisse thu xếp vốn khá lớn năm 2022.

Dự kiến xây nhà máy mới của VIN ở Mỹ mà đổ vỡ(CS ko thu xếp vốn như cam kết) câu chuyện họ VIN đau thương lắm nhé các cụ.

Căn bệnh của CS đã lộ dần ra, ông lớn này to béo hơn hẳn SVB nhé, sẽ còn nhiều Big bank “ung thư”

5 Likes

Đầu tư mà cay cú thế em, có a vào múc em mới về bờ đc chứ

Lãi suất giảm, khách china, dòng tiền dồi dào, múc ceo giá này ko chết đc

Chim chóc hô hào sang pic khác đi các cụ. Chỗ này ta viết cho vui, lưu lại sau này như là kiến thức kinh nghiệm về CK và vĩ mô, ko phải phím hàng đâu

10 Likes

Cay cú như chú em còn khổ, chứng khoán là thứ sinh ra để mua bán e nhé

1 Likes

Lãi là đc em ơi, ceo đang đoạn ngon đó gom thêm cùng a để sớm về bờ

Hy vọng cái thằng CS ổn định không tan tành như thằng svb. Nó mà đi thì sẽ có khó khăn siêu lớn

2 Likes

CS tan thì nó bằng LB, sẽ không tan được đâu bạn nhé ít nhất trong vài tháng, dù hệ số về khả năng " phá sản " tăng cao. Dù vậy nó sẽ làm nỗi lo về hệ thống NH tăng, các con bệnh vừa và nhỏ lộ ra dân khi bị rút capital.

Tuy nhiên như mình nói, trong 1 hệ thống, 1 con chết vì ung thư sẽ tìm ra vài con bị " di căn" - đó là quy luật. Ngắn hạn còn nhấp nhả, 1 vài tháng là sẽ thấy ngay thôi. Dù không muốn nhưng mình tin ko phải mỗi bank Us có vấn đề đâu, quan sát cho vui thôi.

6 Likes

Sự lan tỏa 1 cái u nhọt làm cả cơ thể bị ảnh hưởng. Hy vọng c trị VN ổn định dần để gắng chịu va đập

1 Likes

Cs ko sập đâu
Ngân hàng trung ương các nc nhìn vào bài học LB lúc trước sẽ can thiệp cả thôi. :grinning:
Học vnam điều hành bank hết :laughing:

C phủ của shaka đã lên tiếng sẵn sàng giúp hỗ trợ rồi. Mà thg bank mọi ng đi rút đạn hết thì khác j kho metan đâu

1 Likes

Những bài học sụp đổ từ quá khứ, nên có quyền hu vọng đợt này cp các nước họ đi trước 1 bước. Chứ ko ae ta cũng ko còn thời gian lên đây còm luôn đấy.