Ceo - hành trình hóa rồng, vốn hóa 6 tỷ $

Giờ canh mua chớ cắt gì nữa, quan sát xem margin call không thôi bạn nhé.

Tig trong ngành BDS có thể nói là đang siêu rẻ đấy, chờ xem thôi.

2 Likes

Bất động sản hôm nay phần lớn là sàn hết chứ chẳng riêng gì CEO. Hôm nay lúc nhìn mình cái màu xanh " hòa bình" ấy mình cũng thấy hoa hết cả mắt! Nhưng thôi nghĩ đi nghĩ lại thì thị trường năm nào cũng có những phiên sàn la liệt chẳng hiểu vì đâu! Mình cho rằng kéo xả là việc của " thiên hạ", giữ tài sản là việc của mình. Có khi cứ để kệ nó đấy chẳng nhìn ngó gì nữa cuối năm tự dưng nhân đôi TK lúc nào không hay. Quan sát nhiều dễ ảnh hưởng đến tâm trạng lắm. Khi nào rèn luyện được " tinh thần thép" như anh @Scorpionxt thì mình mới nhìn lại vào bảng điện. Như vậy cũng đỡ đau đầu mà còn đỡ hại mắt nữa.:innocent:

4 Likes

các bạn nên chờ cân bằng cuối phiên xem margin call cso không, đừng vội bắt sớm vì NN vẫn đang kéo xả - short khá mạnh. TT như thế này sẽ cần 2-3 phiên cho thấy trạng thái cân bằng và tìm dòng dẫn trở lại nhé.

Chỉ cần một vài con leader lộ sàn thì sẽ kích hoạt bán tháo nên tạm thời luôn phải giữ tỷ trọng tiền mạt cao.

3 Likes

Với sự giá mạnh của các nhóm cổ phiếu, giá trị vốn hóa HOSE cũng theo đó và giảm 244.000 tỷ đồng xuống còn 4.95 triệu.

Nếu các bạn canh thì tạm thời chỉ nên canh CK- bank - Thép, thép có VGS rất mạnh, các dòng khác sản xuất độc quyền và tăng trưởng.

BDS nếu nay nó lại xả sàn NVL thì chưa biết được đâu nhé.

Vẫn kéo xả khó lường quá, mốc 1200 có vẻ là cản rồi.

1 Likes

Các bạn đừng cố mua phiene nay nếu phiên nay ATC không đạp rơi từ giá thấp nhất trong phiên đến ATC là tối thiểu 2.5% - nghĩa là chỉ mua nếu ATC đạp thêm-2.5% so với giá thấp nhất.

2 Phiên vol rất lớn với mức giảm điểm sâu sẽ rất rủi ro đấy nhé - VNI có thể phải test lại MA200 - vùng 1170±, thị trường nến tùm lum mà vol khủng thì anh êm rất sơ hàng về bị xả, ít nhất tạo vùng đáy vol bé lại mới được

Nếu tỷ trọng tiền 100% thì xem nhưng con nào đẫ giảm sâu, NN mua và trong phiên xanh mannhj xong ATC bị đạp

3 Likes

HT.P đc ko bác? Nhìn mấy phiên toàn kéo ATC, nhưng thấy vol cũng tăng đột biến. Ko biết thế nào khi thị trường có vẻ nhiều diễn biến tiêu cực với tỷ giá + một số giục dịch tăng LS

TT đến lúc cầu kéo ko nổi thì nó đạp thôi, tỷ giá - tín phiếu - giá vàng…đều giải thích việc đám NN mua bán nhưng lúc tỷ giá giảm chúng nó vẫn bán ròng TT vẫn lên do " tiền rảnh" CN ôm.

Khi TT chỉnh như thế này thì các bạn hạn chế penny vì có nhiều Mid ngon chỉnh đủ canh mua, TT đang rũ cực nhiều penny đi xa hơn đáy cũ và có cảm giác như có đợt thanh lọc.

Anyway TT hnay số mã đỏ và đỏ sâu vẫn gấp 3 mã xanh, TT " có vẻ giống" tháng 8/2023 nhưng giai đoạn đó là do VFS giảm sốc kéo theo họ VIN. Hnay là phiên mà PS đảo hơn chong chóng, TT nhảy 5-10pts trong chart 5’ kinh hoàng ( tương đường anh em PS tài khoản nhảy nhót 5-7%)

Ngày mai tiếp tục xem NN nó có bán ròng không, phiên nay theo mình vẫn chỉ để phục vụ cho phiên DHPS ngày mai vì T5 hình như nghĩ lễ.

Ae vẫn cầm chứ :rofl:

Nhờ bác Cạp cho đôi dòng đánh giá về DIG và PDR ạ

Tạn thời đừng làm gì cả bạn nhé. giữa DIG - PDR mình sẽ chọn PDR hơn là DIG về cả kết quả kinh doanh - các chỉ số FA, mặt tích cực của BLD.

3 Likes

HTP có chén rồi a.sáng ra ngứa tay phập thêm 30% NAV TIG .thank a nhé

1 Likes

Cụ ăn HTP dày hơn tôi rồi, tôi lại ăn non.

1 Likes

e vẫn theo quan điểm của bác.biết đủ là đủ

Từ giờ đến hết tháng 4, các cụ nên tinh gọn tài khoản - theo mình TT sẽ có biến sớm thôi, với lượng tiền CN đang ôm từ đầu năm nay đến giờ là cỡ 30K tỷ thì các bạn nên chờ xem TT có test MA200 không và test MA200 thì margin call xẩy ra không.

Nếu các bạn chú ý thì vừa rồi, VNI giảm 2-3pts nhưng nhiều cổ đỏ sâu 3-5% và pha rũ sàn mạnh, thị trường có thể hồi nhẹ nhưng sau đó có thể là " cú vả mạnh của đội short - sell in May" đấy nhé.

Chính trị trong nước cũng đang bất ổn và chắc sắp có thêm biến lớn+ Chính trị thế giới bất ổn+ Tỷ giá + Margin của CN. Những luận điểm này không phải để các bạn sợ mà là để quản trị rủi ro thay vì nghe đám broker hô hào húc múc xúc.

2 Likes

biến lớn có phải liên quan đến S** và HL ko ạ

Đó là biến kinh tế, biến đó hiện chưa chắc chắn - biến chính trị thượng tầng bạn nhé

2 Likes

Gần hết phiên sáng - NN đang bán ra khoảng 280 tỷ và họ đnag long 3.5K HD ở F2, nhưng ngày trước DHPS thì việc NN đóng F1 và long F2 là điều bình thường. TD đã đỡ TT 2 phiên và mua 3 phiên liên tiếp 1.6K tỷ - hiếm khi TD mua quá 3 phiên ngoại trừ họ mua nhưng rất ít thi có thể 4 phiên.

Nếu TD sau khi Hedging đủ Ps và bán ra + NN bán ra thì trường ít nhất TT sẽ về lại đáy118x nhé.

2 Likes

Chốt phiên sáng, NN tiêp tục bán gần 400 tỷ khớp lệnh - đóng cơ bản gần hết F1 và mới Long F2.

VNI- VN30- giảm điểm vol bé sau 2 phiên vol tỷ cổ. TD đã cân 3 phiên với khoảng 1600 tỷ cũng là mức siêu khủng và gần đây nhất họ tưng ra mức tiền vậy trong 3 phiên là 8/2023. Tuy nhiên giai đoạn đó sau khi hồi phân hóa thì lại là pha "margin call " của 2023.

Tính từ thời gian này đến hiện tại CN đang ôm tầm 38K tỷ - lượng này không bao gồm anh em CN kẹt tầm 20-30K tỷ trên đỉnh họ VIC - VHM.

Rủi ro là đám NN + ETF tiếp tục bán và lượng kẹt hàng tăng cao và TD sau 3 phiên cân tới 1600 tỷ và hedging PS thì " thường sẽ phải bán ra 300-500tỷ - và nếu same time NN bán ra tầm 300-500 tỷ" thì sẽ có pha rũ tiếp - điều tích cực là vol đã bé lại nên cần quan sát ATC.

Mình vẫn cho răng, TT sẽ còn ít nhất 1 pha rũ nữa trong tháng 4 và sau đó test margin call như thế nào, vùng quan sát có thể xẩy 118x, mình sai là chuyện bình thường tuy nhiên nhìn vận động thị trường, NN đã không còn xài bài " mỗi ngày kéo tất tay 1 con" để kéo dòng phân hóa mà bắt đầu xài đến VNM - SAB thì có thể nói rủi ro đã " rõ ràng hơn" và đội hedging short sẽ " dễ làm ăn hơn là kiếm lãi cơ sở".

Anh em tay to nào đánh QCG mà không phím cho mọi người vậy???

Mình sai là bình thường, tuy nhiên dựa trên thống kê thì rủi ro đánh giá là tầm >70% - take care nhé!

8 Likes