Ceo - hành trình hóa rồng, vốn hóa 6 tỷ $

Hóng tin của bác nhé!!!

Mình nói thật thị trường chung bị call chứ anh NN anh khôn lắm, mấy hôm nay các anh cứ đi bắt đáy đây. Với lại tâm lý e ngại đám PS diễn nên tiền chưa dám vào, VNI chỉnh tầm 180d do forcesel (đã 150d rồi) thì đám kền kền nó kéo cả làng nó vô chứ.

2 Likes

Bác tính như thế đơn giản và dể hiểu thật. Nhưng có 2 ý chưa rõ:

1. Để ra được đất/nhà thương phẩm bán được như bác ghi thì ceo cần thêm bao nhiêu vốn? vay bao nhiêu? chi phí lãi hàng năm bao nhiêu?

2. Tiến độ thời gian triển khai từng dự án và thu tiền về như thế nào? nếu tính kiểu đơn giá x diện tích thương phẩm và discount 50% cũng có vẻ an toàn, nhưng nếu không thực thi thì giá trị đấy vẫn nằm trên giấy.

Điểm chung của ceo và dig là quỹ đất trên giấy to (bao gồm chưa đền bù xong, chưa đổi chủ trương xong, chưa đóng tiền sd đất, chưa rót vốn triển khai xd…)…nhưng thành tích phát triển dự án và hiệu quả thu $ bán hàng về thì ???

cổ đất khác đất khả dụng ở chỗ: cổ đất là sở hữu phần vốn tự có của dn. Trừ khi dn giải thể hoặc phá sản mới thanh lý đất và chia tiền về cho cổ đông. Khi đó, nếu giá trị sổ sách của đất đai thấp hơn giá thị trường 10x và có bên nào đó mua lại thì cổ đất tương tự đất. Trường hợp này hình như chưa bao giờ xảy ra tại VN.

Một chút góp ý cho vui.

1 Likes

Trường hợp dn giải thể thanh lý tài sản và phân chia tiền sau khi thanh lý ts cho cổ đông: phân chia là phân chia Net Assets , tức là tài sản ròng sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ nợ và phải trả cho tất cả các bên liên quan (thuế, NLĐ, bank, người mua ứng trước…).

Cái lúc khó khăn còn chim lợn nữa à :rofl: :rofl: :rofl:

• Ai nói CEO quỹ đất ở Vân Đồn và PQ là chưa đền bù và GPMB xong??? anh em đã khảo sát hết, đang làm mở bán hết rồi cu nhé.
  • Vì quỹ đất nó còn chưa bán thì kỳ vọng nó còn phát triển được vì lấy được đất rẻ từ xưa, đúng giai đoạn sốt mới bắt chứ bán rồi thì còn bằng mắt à.
  • Còn về chi phí vốn, nếu là NDT thì đã đọc giải thích rồi còn CL thì giờ này còn CL làm quái gì nữa.

Tôi đã tính toán cái định giá rất kỹ và cực kỳ an toàn, anh em cũng đã đọc hết rồi. Bạn kiến thức không né đi cho lành, Topic này không hô hào mua bán gì đâu kể cả lúc xanh tím.

2 Likes

Tài sản nào được thanh lý? Chỉ có tài sản có sổ đỏ mới thanh lý được, còn lại là kẹt hết…Vì hiện nay, cấm toàn bộ chuyển nhượng dự án mới có chủ trương và chưa xong các bước để ra sổ đỏ đất dự án. Thường thì nếu chủ đầu tư không còn khả năng triển khai dự án, nhà nước sẽ thu hồi dự án và cho CĐT khác làm. Khi đó CĐT khác sẽ thương lượng phần chi phí mà CĐT cũ đã bỏ ra. Nếu được họ sẽ chi trả (đây thực ra là đền bù giải tỏa để ủn chủ đầu tư cũ đi khỏi đất dự án)

1 Likes

Thôi thôi CL chả hiểu cái mẹ gì biến đi. Đọc bài định giá cho kỹ, đọc giải thích về chi phí vốn và những thứ bỏ qua cho kỹ.

Sợ nhất CL ngu tỏ ra nguy hiểm.

Khi nào trả lời hết đc những câu hỏi của bạn 1 cách rõ ràng thì bọn t bán nhé.

1 Likes

Mệt bác ghê, đến giai đoạn này của thị trường cóa ngành nào mà ko call. Cùng trú 1 chỗ người ngoài sẽ ướt đó.
Đến h này bác vào phản biện làm gì, Nếu bác là chủ đầu tư thì nghiên cứu lại. Còn để sài xể h này thì thôi bác ạ.
Chân thành!

khảo sát bằng cách đi nhìn không ăn thua. bác cần xin hồ sơ pháp lý dự án để xem. Đa phần cđt dương cờ quảng cáo dự án và bán pre-sale để thu tiền người mua (lấy mỡ nó rán nó), sau đó mới làm tiếp thủ tục. Các cty càng quan hệ càng lợi dụng chỗ này. Cho nên có khá nhiều ông làm dự án bán cho người ta xong mãi 4-5 năm vẫn chưa ra được sổ hồng cho người ta…

Luật đất đai 2013 quy định rõ: đất là sở hữu của toàn dân nhưng được quản lý bởi nhà nước. Cho nên khi phát triển dự án BDS luôn có bước nhà nước ra quyết định thu hồi đất (ví dụ đất trồng cây, đất lúa) và sau đó ra quyết định giao đất cho chủ đầu tư. Khi có quyết định giao đất thì đất phải xong khâu đền bù giải tỏa (sạch). Quyết định giao đất là điều kiện cần. Đóng xong tiền sử dụng đất là điều kiện đủ. Sau đó ra sổ đỏ dự án. Có sổ đỏ dự án thì Sở XD mới cấp GPXD. Đây là quy trình chuẩn để không vướng Pháp lý về sau. Còn lách luật đi đêm thì vẫn ra GPXD được nhưng sau này khỏi ra sổ hồng cho bên mua. Và một khi dự án đã có phốt và pháp lý, khả nănng bán lại là mong manh.

Ông tố tụng vô đây spam thôi, ông viết gì mà giống như copy paste đâu đó, ko biết đang nói cái gì. Nhìn cái nick như bên thi hành án vậy. Vô đây toàn nói chuyện thanh lý tài sản. Bác vô nhầm diễn đàn hả

ah2

Vâng, chắt em nhầm. Em xin rời diễn đàn. Chúc các anh ôm ceo sớm thành tỷ phú.

Chúng tôi đéo cần phải làm thứ đó cho chim lợn - khi sổ đỏ và dự án book hết doanh thu lợi nhuận, trên báo cáo tài chính thể hiện hết tài sản của DN như bạn mong muốn - lúc đó cái giá 360k/cổ còn không có.

Tất cả dự án của VIN - NVL bạn nghĩ có sổ đỏ??? đang nói luôn là chung cư chứ không phải đất??? Và họ đã thu được của khách hàng bao nhiêu % có phải 90 và thậm chí 95%???

Bạn biết THM thâu tóm 12ha phú quốc pháp lý sạch như CEO nhưng có mặt biển bao nhiêu tiền từ Hoàng Hải Phú Quốc không???

Đúng, miễn là đừng vào Topic này nói xằng bây thì mình đã cảm ơn rồi, còn lại là quyền của bạn. Mình vẫn giải thích thắc mắc của bạn cũng như ai là cổ đông rồi đấy nhé. Rất lịch sự.

thôi ko phải giải thích cho bác ấy đâu Ad, Ad nếu cóa time tìm hiểu trên kênh thông tin xem mai còn FS phát nữa ko để anh em còn cbi tinh thần. :)))

2 Likes

Mình đã đưa phần giải thích chi phí GPMB - Hạ tầng - phí quản lý doanh nghiệp…lên phần nội dung Topic, bạn nào chưa đọc vui lòng đọc để hiểu tại sao định giá 360k/cổ là cực kỳ an toàn - nhưng không phải ngày 1 ngày 2 đâu nhé.

Mình biết các lo ngại mà CL sẽ vào phá các bạn nhé - thời điểm này mình cũng hiểu các bạn sẽ rất nao núng, không phải mỗi CEO mà gần như VNI đang đi về đáy tháng 6/2021 (CEO vẫn còn rất ngon so với thời đại) - các bạn xem " hàng cơ bản tốt " VHM ra sao.

3 Likes

kéo lên trên đọc đi ,nghiên cứu thằng dnghiep nó kỹ vào .còn vào cl là ngu đấy.

1 Likes

Em nghe đâu mấy hôm trước tính đến hôm qua là BĐS, Chứng, Thép dính FS nhiều, qua đến nay là sang bank. Mà bank chiếm tỷ trọng đến 1/3 trên thị trường nên tình hình là sang tuần tới mới mong trời yên biển lặng.

1 Likes