Chính phủ ban hành Nghị định về cơ chế mua bán điện trực tiếp

, ,

:zap: Nghị định này quy định hai hình thức mua bán điện trực tiếp:

:electric_plug: Mua bán điện trực tiếp qua Đường dây kết nối riêng: Đơn vị phát điện năng lượng tái tạo và Khách hàng sử dụng điện lớn ký hợp đồng mua bán điện và giao nhận điện năng qua Đường dây kết nối riêng.
:zap: Mua bán điện trực tiếp qua Lưới điện quốc gia: Đơn vị phát điện năng lượng tái tạo và Khách hàng sử dụng điện lớn (hoặc Đơn vị bán lẻ điện tại các mô hình khu, cụm được ủy quyền) ký hợp đồng kỳ hạn để mua bán điện thông qua thị trường điện giao ngay của thị trường bán buôn điện cạnh tranh.

:zap: Nghị định cũng quy định rõ các nguyên tắc mua bán điện trực tiếp qua Đường dây kết nối riêng, bao gồm:

:handshake: Hợp đồng mua bán điện được hai bên thỏa thuận phù hợp với quy định tại Điều 22 Luật Điện lực và các văn bản quy phạm pháp luật có liên quan.
:moneybag: Giá bán điện do hai bên thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 6 Nghị định này.

• Đơn vị phát điện năng lượng tái tạo đàm phán, thỏa thuận và ký kết hợp đồng mua bán điện về công suất, sản lượng, giá đối với sản lượng điện dư với Tập đoàn Điện lực Việt Nam (hoặc đơn vị được ủy quyền) theo quy định.
  • Giá thị trường điện giao ngay, được xác định bằng tổng của giá điện năng thị trường và giá công suất thị trường, theo Quy định vận hành thị trường bán buôn điện cạnh tranh do Bộ Công Thương ban hành.

Theo Báo Chính phủ

12 Likes

sáng nay điện bung nóc không anh em

cho xin link báo đi bác ơi

Đây nhé bạn: Chính phủ ban hành Nghị định về cơ chế mua bán điện trực tiếp

2 Likes

Kỳ này nhóm điện được hưởng lợi nhiều rồi

2 Likes

Chắc phải chờ thời gian áp dụng và phản ánh BCKD đã nhỉ

GEX GEE mấy nay được hưởng nhiều tin tốt v~

ròi múc chưa :smiley:

Chưa múc gì, đang nhắm mấy em khác bạn ạ