[Chứng khoán nghìn lẻ một phiên] Thị trường chứng khoán - Cơ hội làm giàu hay trắng tay ? Trải lòng của F0 tham gia đầu tư 1 năm

,

Xin chào các thành viên F247 sau đây là chia sẻ kinh nghiệm của tôi mong mọi người ủng hộ

Phần 1 : Cách những con cá con bị cá mập thịt

• Tôi mới tham gia đầu tư chứng khoán từ tháng 6/2021. Đợt nghỉ dịch Covid ở nhà quá rảnh tôi bắt đầu nghiên cứu đầu tư. Nhìn bạn bè “chơi chứng” rất sôi nổi, với số vốn vài trăm triệu mà sau một vài tháng đã có thể có lãi tới 50-70 triệu đồng, tôi cũng mạnh dạn thử đầu tư. Ban đầu tôi chỉ dám bỏ ra 10 triệu đồng để “chơi thử” vào những mã IDI, SJF, TNI hot lúc đấy. Mua đi bán lại rất nhiều lần, Cứ nghĩ “bỏ trứng nhiều rổ” sẽ an toàn, nhưng nào ngờ ngành nào cũng giảm. Bán thì lỗ, mà giữ thì có khi còn lỗ nhiều hơn. Sau đó vì không có kiến thức về kinh tế hay đầu tư nên tôi mua theo tư vấn của broker chuyên za và tham gia các hội nhóm lùa gà. Có lúc cả ngày chỉ trong ■■■■ xem tin tức các broker hô mua xúc múc… bảo cổ phiếu này mai sẽ lên, mua nhanh đi… thì tôi bỏ tiền vào chứ cũng không biết công ty đó đang sản xuất cái gì, lời lỗ ra sao. Lúc mua xong lỗ nhắn tin hỏi broker thì lại bảo mã đấy em phím lâu rồi anh lên tàu trễ ráng chịu. Cay lắm nhưng không làm gì được. Nhiều đợt thị trường giảm sốc khiến tôi mất ăn mất ngủ, không tập trung được công việc, chỉ mong không bị lỗ

Phần 2 : Từ cá con trở nên trưởng thành

• Sau những cú sốc đầu đời tôi bắt đầu tự học. Out hết room của những broker chuyên za đểu. Học về phân tích kĩ thuật, trang bị cho mình kiến thức tài chính doanh nghiệp. Đầu tư cần phải xem xét dựa trên đánh giá kết quả hoạt động kinh doanh và tiềm năng phát triển của doanh nghiệp. Học qua những app và web có F247 là nguồn kiến thức khổng lồ. Lựa cho mình một broker uy tín có tâm vì dù gì một người làm có tâm ắt sẽ có tầm.
  • Và rồi đâu ai lỗ mãi được tôi bắt đúng sóng bđs ăn đậm mã DIG tìm điểm chốt lời hợp lý. Đến hiện nay tôi vẫn theo đuổi đam mê đánh chứng. Dính vào rồi thì sẽ không bỏ được đâu

=> Có lẽ kết thúc tâm sự ở đây thôi. Chúc mọi người đầu tư thành công và tài khoản xanh tím hết nhé. “Kiên trì tạo xuất sắc”

Tác giả: @Tai_Le
Xem bài trên Fanpage F247 tại link này

3 Likes

E cũng ăn đc mấy mã bác A7 cả Dig như bác :))

Room toàn lùa gà thôi :))

Công nhận từ đợt dịch mới có thời gian rảnh lên F247 giao lưu với ae học đc bao nhiêu kn oánh chứng

Mua đi bán lại vừa mệt vừa chẳng dc bao nhiêu.

Từ lúc biết chơi chứng đến giờ em chưa bh tin mấy cái room cả broker hết á

Toàn ôm con bỏ chợ thôi

Tâm sự của 1 F0 à b, cứ vấp ngã vài lần sẽ có kinh nghiệm thôi

Đánh chứng 1 khi đã nghiện thì còn lâu mới cai đc bác ơi

Tâm sự chơi cũng được lên bài nhỉ kkk