Chút gieo duyên! Kỳ 01. Tính Sai thì Phải Tái Sinh

Muốn hiểu về Đạo, cách tốt nhất là ngồi xuống tự Tu sửa mình, tất sẽ hiểu Đạo là gì, ai tu nấy chứng, ai Tu nấy ngộ.
Bàn về Pháp môn để tu tập thì khả dĩ có thể bàn, bàn về đạo thì cưỡng cầu, do đó hok nên định nghĩa hay giải thích về Đạo, vì vốn dĩ, Đạo làm Trùm Khắp Pháp Giới , Vô Cùng Tận.

2 Likes

Cũng không phải thiên phạt gì, muh là, vốn dĩ nó là thứ thuận theo vận động vũ trụ, tâm tĩnh, trí sáng, huệ mở, tâm định thì huệ mở muh thấy, biết, nhưng khi bàn, nói về điều đó, đồng nghĩa khởi tâm, tâm động, thì Định mất, mọi thứ chuyển theo Tâm, nên sẽ ko còn thấy biết, do đó, ko còn nghĩ bàn.
Vạn Pháp Qui Tâm , tâm động, thì pháp động, vạn vật chuyển và dịch, mọi thứ dịch chuyển thì sẽ thay đổi, khi ấy, cái thấy, biết sẽ ko còn là Thấy, Không Còn Biết, vì tâm chuyển.
Cho nên, tự tu tự chứng tự cảm, tự thấy tánh biết từ chân tâm, mới định được, và trí sáng, huệ mở, thì mọi thứ tỏ tường.

3 Likes

Vâng anh

1 Likes

Nhiều người vẫn còn sự hiểu lầm tai hại về “Tu”. Tu không phải cứ lên chùa cạo đầu là tu, ăn chay niệm phật là tu. Tu đơn giản chỉ là sửa tâm tính trong mỗi con người, dù ở bất cứ đâu, còn tóc hay cạo trọc…

2 Likes

Liệu có chỉnh về dưới 1080 lần nữa không các bác nhỉ

1 Likes

Giờ quan trọng soi cổ!

1 Likes

Đơn giản là, người ko có Đạo, vô minh, mất gốc thì hok tìm đc hướng đi đúng

2 Likes

Trân Trọng Chút Gieo Duyên Kỳ 2 Tái Sinh, Mầm Chồi Sinh Trưởng
Các anh chị em pic tiện theo dõi

5 Likes

Cảm ơn bác hổ.
Chúc bác an lành

1 Likes

Có gì sinh hoạt nhà mới, series Gieo Duyên kỳ 2

4 Likes

đọc phần 1 này thấy bác @vn_otc vãng lai ở đây nhiều. Rất lôi cuốn!
Thị trường đang uptrend, nhàn tản học đạo thôi. :innocent:

Còn nhiều chứ.

Trong kinh cựu ước có đề cập mà.

1 Likes

Đúng rồi, đôi khi biết ko dám nói vì sợ nói không chính xác sẽ bị trừng phạt.

Nên chỉ để trong tâm và thực hành theo. Thấy lòng an vui, tình thần khoẻ mạnh, mọi người quý mến, ko làm điều ác

Như thế là quá đủ.

Nhiều vị sư bây giờ đi làm lễ dâng sao giải hạn, trong khi Đức Phật còn chẳng có khái niệm đó.

2 Likes

:grimacing: đúng là đi đâu cũng ko yên bình bằng nhà lão hổ. Em mới sẩy chân lạc bước qua biên giới f.3.19, mà bên đó nội chiến cl và bb kinh, f0 sa vào là rối não, mua mua bán bán giai đoạn này tiêu luôn. Ủa em tag lộn bác vn :sweat_smile:

1 Likes

:innocent: nhà này lão hổ đã khóa lại làm nhà kỷ niệm, cụ mở khóa vào chi thế. Qua nhà mới đi.

3 Likes

Mỗi người mỗi khác có cái duyên khác nhau khó mà biết sự nông sâu hay ngộ mỏng thì phước mỏng hay ngộ dày thì phước nhiều, còn thiện là thiện , ác là ác nhưng đó chỉ cảm quan góc độ nhìn khác nhau mỗi người có nhiệm vụ khác nhau đó là môi trường cần phải có, có âm thì phải có dương, giữa thiện ác tranh đấu sản sinh cái mới hay như xanh đỏ ở chứng vịt
Em vẫn chưa có duyên đọc kinh của Đức Phật
Quan sát sẽ hay hơn.em nói hơi lộn xộn, hehe

1 Likes

Có Duyên, khởi tâm cầu tìm sẽ gặp và thấy nghe, đọc!

1 Likes

Ôi, mình nhầm, vào thông báo thấy có, vì ít online

Thỉnh thoảng vào thấy thông báo thì trả lời

Hì hì

1 Likes

xin phép Bác chia sẻ đôi chút hiểu biết của riêng em: dòng thiền lâm trú của Thái có rất nhiều vị được xem là Arahant ạ.

2 Likes

Cám ơn bác, Bác có thể chia sẽ Nó chi tiết chút được không ạ. Thái thì tôi ít Ngâm Cứu hơn Ấn, Cam, VN, Indo, Trung Á

1 Likes