Chuyện hôm qua như nước chảy về đông

1 Likes

Khả năng tách mình ra khỏi đám đông. Tôi không biết khả năng đó là bẩm sinh ở mức độ nào hay học được ở mức độ nào. Nhưng đó là phẩm chất mà bạn cần có.

Warren Buffett

3 Likes

nữa hả bác Chun

Đã qua rồi cái thời cờ bạc dạo. Giờ người khôn của khó. Thời của tiền rẻ qua rồi. Giờ phải đãi cát tìm vàng thôi ạ. Phải đổ mồ hôi, sôi nước mắt lùng sục từng con số trong BCTC các DN chất lượng, tăng trưởng mạnh, ngành nghề đang gặp thời thế thuận lợi để bùng nổ trở mình thành DN lớn trong ngành.

Có nhiều mã không thể xem qua Chart mà phán liền được mà cần phải quan sát theo dõi giao dịch nó một thời gian. Ngoài ra còn phải soi BCTC và tìm hiểu thêm nhiều thông tin về nó. Tiền mồ hôi xương máu đâu có thể vội vàng vô trách nhiệm như thế được.

Giai đoạn này : Nhà đầu tư BẾ TẮC Ý TƯỞNG ĐẦU TƯ !

Vì tất cả mọi ngành nghề, nhìn đâu cũng khó khăn bủa vây.

Thật sự không có nhiều ngôi sao sáng.

Cổ cánh nhìn thì có vẻ rẻ. Nhưng không có nhiều món hời.

Nếu để chia sẻ vài dòng ngắn gọn cho người mới tham gia thị trường thì mình muốn nhắn gửi anh chị ý này :

Chỉ phân tích kỹ thuật thôi là không đủ để tồn tại trên thị trường này, mà cần phải biết biết phân tích cơ bản, đủ am hiểu sâu sắc để đọc và hiểu một BCTC căn bản nhất.

Lên rồi xuống, xuống chán lại lên, là sự vận động liên tục của thị trường, hãy nắm bắt các tín hiệu tạo đáy mà thị trường đưa ra để có phản ứng tốt nhất. Một lưu ý nhỏ cho các bạn từ kinh nghiệm của mình. Hãy lấy vĩ mô & nền tảng cơ bản của DN làm kim chỉ nam mới đi được đường dài và xa, còn kỹ thuật, chỉ như chiếc kính chiếu hậu nhìn ra đằng sau. Không thể lái xe đường trường chỉ nhờ chiếc kính chiếu hậu.

Trước đây Chun suy nghĩ đơn giản kiểu :

2014 khi MWG niêm yết HOSE

Con MWG có vẹo gì đâu
Mô hình đơn giản chỉ là mua đi bán lại thôi mà, ai chẳng làm được.
Mặt bằng thì đi thuê
Tài sản không có gì

À, con MWG tăng hơn 1.000% kể từ khi niêm yết rồi nha anh chị !

Bán lẻ là một ngành ngon hơn chúng ta tưởng

Bên Mỹ thì sao ta
Để xem nào
TOP 10 người giàu nhứt Thế giới & TOP 10 DN hùng mạnh nhất nước Mỹ xem nào !

à, mình đang nói chuyện cũ. Chuyện xưa tích cũ để rút ra bài học về tư duy đầu tư thôi nha anh chị. Chứ mình không khuyến nghị mua bạn MWG nhé.

Đừng hiểu lầm.

Có một lúc nào đó giữa thời tao loạn người ta tranh nhau bán đổ bán tháo những tài sản giá trị với cái giá rẻ mạt không tưởng !!!
hình ảnh

xxx : lãi suất cao ngành bán lẻ không triển vọng, dân giờ thắt chặt chi tiêu.

Thường em hay nói : Hãy nói chuyện bằng con số (trong BCTC)

Đầu tư, đầu cơ : ĐỊNH TÍNH & ĐỊNH LƯỢNG

Định tính là cảm xúc yêu ghét, là cảm thấy, cảm nhận là nghe nói, nghe đồn… (có phần cảm tính, mù mờ)

Định lượng : Là nói chuyện bằng con số - chấm hết

Mở BCTC ra mà NÓI CHUYỆN VỚI NHAU BẰNG CON SỐ.

Nhưng em nghe ngoài chợ huyện người ta kháo nhau năm nay kinh tế khó khăn nên người ta không mua AI PHÔN bác ơi !

Ờ…

Niềm tin là một thứ gì đó rất xa xỉ ở cái thị trường này. Một nơi sục sôi tiền. Tôi thấu hiểu các bạn !

Niềm tin là một thứ gì đó xa xỉ giữa chợ người, chợ đời.

Ai rồi cũng sẽ khát !

Ai rồi cũng sẽ khác. Cả em - Em cũng vậy PET à.

Anh đừng tìm PET thú của anh ngày xưa nữa. PET thú của anh ngày xưa đã chết rồi.

Niềm tin là một thứ gì đó vô cùng xa xỉ ở cái thị trường này. Một nơi sục sôi tiền. Tôi thấu hiểu các bạn !

Niềm tin là một thứ gì đó xa xỉ giữa chợ người, chợ đời.

Chào cả nhà mình ngày mới
Chúc cả nhà mình một ngày tốt lành
hình ảnh

1 Likes

Trên thị trường chứng khoán này thì không thiếu chuyên gia, có rất nhiều những người giỏi, phân tích rất hay. Nhưng mà xưa nay em chỉ nể những người oánh thật, show tài khoản và đi lệnh, càng thường xuyên càng tốt, đó là lý do em có tk thị phạm cho anh chị khách hàng.

Đơn giản là việc trade bằng miệng và xuống tiền thật nó khác nhau lắm. Nói thì bao giờ chẳng hay, nhưng cứ xuống tiền thì mới biết được, chứ ngồi phán thì dễ quá. Thị trường lúc nào cũng vận động lên xuống zíc zắc, nay hô xuống, không xuống thì mai xuống, cùng lắm thì tuần sau kiểu gì chả có phiên xuống, hô lên cũng vậy, ngày nào cũng hô, mà TK không dám mua cũng bằng thừa.

Càng đi nhiều, càng thấy nhân gian, thấy cuộc đời đúng thật là bể khổ, nhiều ngang trái, không như là cõi mơ hạnh phúc trong con mắt của những đứa trẻ con. Ai ai cũng có những nổi khổ tâm giấu riêng đằng sau khóe mắt. Chỉ những ai mạnh mẽ, can trường và chấp nhận hy sinh mất mát để đi qua những ngày bể dâu của kiếp nhân sinh mới tìm được hạnh phúc cuối cùng của đời mình.

Nghề này cố gắng giữ cho tâm tĩnh.
Đánh chứng nhẹ nhàng thôi, cái tâm thế mình như dạo chơi giữa vườn hoa, như gió thoảng mây bay, coi nhẹ mọi thứ trên đời như thế cuộc sống sẽ ý nghĩa hơn và dễ thành công hơn trong việc ra quyết định mua bán.

Trên đường đời bươm chải, sẽ có nhiều người theo nghề và sẽ cảm thấy mệt mỏi trên đường xa vạn dặm và từ từ rơi rụng dần, giã từ cuộc chơi, giã từ giấc mơ làm giàu, giấc mơ chinh phạt thiên hạ.

Yêu nhau ngày mưa mới quý, chứ ngày nắng yêu nhau có gì đâu mà nói, em nhỉ !

1 Likes

Mình không thích phím hàng, nó thị phi lắm, chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm trận mạc xem như sắm cái cần câu cho anh chị (những người mới), rồi anh chị tự đi câu con cá cho mình. Như thế về lâu dài sẽ tốt cho anh chị, và anh chị cũng không phải phụ thuộc vào bất kỳ ai cả.

Tự chủ tài chính, tự chủ cuộc đời.

Đời mình mình tự quyết thôi ạ, sao để người khác quyết được ạ.

PS: Chun là Admin/Mod rất nhiều diễn đàn, Group, hội nhóm. Nhiều người tranh luận ý kiến trái chiều, thậm chí chửa rủa Chun, tổng sỉ vả mình rất nặng lời. Nhưng Chun không bao giờ Block họ. Cũng không lấy chút quyền hành hư danh ảo để làm gì họ cả. Bởi Chun muốn mọi người vui vẻ, dĩ hòa vi quý.

Vui đi anh chị - Đời được mấy ngày vui !

Thu ăn măng trúc, đông ăn giá

Xuân tắm hồ sen, hạ tắm ao

Rượu đến gốc cây, ta sẽ nhắp

Nhìn xem phú quí, tựa chiêm bao

Mèo trắng hay mèo đen không quan trọng, miễn bắt được chuột !!!

Ai công hầu, ai khanh tướng, trong trần ai, ai dễ biết ai.

Thế Chiến Quốc, thế Xuân Thu, gặp thời thế, thế thời phải thế.

Qua nhiều năm, tôi bắt đầu nhận ra rằng tuyên bố công khai những cổ phiếu tôi sở hữu là một ý tưởng tồi. Vấn đề không phải là các nhà đầu tư khác có thể ăn cắp ý tưởng của tôi. Vấn đề thực sự là điều này sẽ làm tôi rối trí. Một khi chúng ta đã công bố một điều gì đó, sẽ có một rào cản tâm lý khiến ta không thể quay mặt với những điều đã tuyên bố- ngay cả khi chúng ta hối hận vì nhận định đó. Thế nên điều mà tôi không muốn làm nhất chính là đặt chân vào cái bẫy tuyên bố với mọi người về một cổ phiếu, biết rằng tình thế có thể thay đổi và sau đó có thể phát hiện ra mình đã sai.

Đôi lúc em tự hỏi, cái nghề chứng khoán, đặc biệt là các chuyên gia phân tích chứng khoán, có phải vì đặc thù, tính chất công việc đã biến họ thành những con người tráo trở, lươn lẹo? Dù ngoài đời họ là những con người hoàn toàn khác hẳn, rất dễ thương. Hay tại em cổ hủ, bảo thủ không nhận ra rằng: Đầu tư, đầu cơ chứng khoán thì gió chiều nào theo chiều đó, vì chứng khoán: Mỗi ngày một thế cờ. Không thể cứng nhắc, bảo thủ. Như vậy mới sống sót và tồn tại được ở cái thị trường này.

Ví dụ mình thấy thị trường đang tốt, vì cả tỷ lý do nên mình nhận định nó tốt. Sang hôm sau, mình thấy nó xấu ngoài dự kiến, vì một tỷ lý do, thì mình phải thay đổi nhận định. Như thế có gọi là tráo trở lươn lẹo không ạ.

Nhưng những người theo mình họ sẽ bị sốc và cảm thấy như bị phản bội, và từ đó họ thù ghét mình thì sao? Mình phải ứng xử sao đây.

Tình huống này hay gặp ở những người tam gọi là “đứng mũi chịu sào” trên TTCK. Nhất là các chuyên gia, hoặc các bạn hay chém gió, viết lách trên các diễn đàn.

Đó là lý do rất nhiều trader rất giỏi ẩn mình trên núi Võ Đang. Họ khôn đấy, vì không muốn tự mình đeo gồng vào cổ mình, nó là áp lực vô hình cho các trader thực thụ.

Ai cũng từng thề thốt với thời gian, hẹn sau này lớn lên sẽ thành người hạnh phúc. Ấy vậy mà chỉ thiếp đi một lúc, đi gần nửa đời người, vẫn chưa vẹn vuông tròn…

Ai cũng là nhà đầu tư
Nhưng chưa ai thực sự đầu tư.
Không ai thực sự đầu tư nhưng ai cũng có cổ phiếu.
Ai cũng có cổ phiếu nhưng không mấy ai hiểu rõ về cổ phiếu đó.
Không mấy ai hiểu rõ về cổ phiếu đó
Nhưng ai cũng khen nức nở trên mọi diễn đàn.
Ai cũng khen nức nở trên mọi diễn đàn nhưng lại sẵn sàng bán đi.
Ai cũng bán nhưng không mấy ai có lãi. Không mấy ai có lãi nhưng ai cũng nghĩ mình giỏi.
Ai cũng nghĩ mình giỏi nhưng không mấy ai tin vào chính mình.
Không tin chính mình nhưng luôn nghi ngờ tài năng người khác.
Nghi ngờ tài năng người khác nhưng vẫn tìm đọc cho bằng được.
Tìm đọc cho bằng được nhưng cứ đọc là chửi…".

Lại nói về vụ ngủ với vợ, từ ngày có cái món cổ cánh, chứng chiết, cái khoản ấy nó yếu hẳn các ae à… - Thể dục thể thao thì vẫn đều đều, ăn uống, sinh hoạt điều độ… Vậy mà, “thằng nhỏ” nó cũng trở chứng lắm. Chắc tại tôi hay ăn non, chốt lời sớm hay sao ấy… cứ mỗi lần gần vợ, lại rơi vào cảnh, chưa đi đến chợ đã hết tiền… - Rồi nhiều lúc thức đêm thức hôm, canh thằng Giôn con ông Đao, canh chứng chỉ thằng Ơ tê ép ở mãi bên tận trời Tây có bị rút ra, rút vào gì không… Rồi lại thành quen, lại đâm ra mất ngủ.

1 Likes

Nghề này nên mạnh mẽ và bản lĩnh lên sau mỗi lần vấp ngã. Đừng nản chí, miễn sao anh chị làm tốt điều này:

hình ảnh

còn chơi, còn chiến là còn sai, còn lỗ, còn phải cắt lỗ dài dài

với lại tham gia 1 ván cờ anh chị phải có điểm tựa

có thể anh chị định giá tương đối được DN đó

hay anh chị có tin tức gì đó về DN, về lái lấm, đánh đấm

và khi thấy niềm tin này sai thì mình cut loss sửa sai

còn cp giảm vì lý do nào khác thì mình cứ thế mà nắm giữ hay bình quân giá lên/xuống gì đó là tùy chiến lược mỗi anh chị

ĐẦU TƯ, ĐẦU CƠ - MỖI NGƯỜI MỘT PHƯƠNG PHÁP KHÔNG AI GIỐNG AI CẢ

Chưa kể phương pháp đi tiền, quản trị rủi ro, cắt lỗ, chốt lời… tỷ tỷ thứ, không ai giống ai cả

cũng là mua XYZ ông mua giá 10-11 khác xa ông mua 18-20, càng khác xa ông đu đọt 35 !!! Ví dụ thế !

rồi ông mua 10-20% NAV nó khác xa ông mua ALL IN FULL TK

Ông danh mục 5-6 mã, XYZ chỉ chiếm 10-20% NAV Nó khác xa ông bạch thủ ALL IN BẠCH THỦ duy nhất 1 mã

Ông mua thăm dò 10-20% NAV khác xa ông Full margin 1:1 hay 3:7

Làm sao có công thức tư vấn chung cho tất cả được chứ

Đúng/sai trong đầu tư

Trong đầu tư thì chuyện gặp sai lầm, tư duy sai là chuyện xảy ra như cơm bữa. “Bạn đúng hay sai, điều đó không quan trọng, cái chính là bạn kiếm được bao nhiêu khi đúng và mất bao nhiêu khi sai”

Vậy thì mục tiêu trong đầu tư thì khi mình tư duy đúng, hãy tận dụng để kiếm thật nhiều, khi mình tư duy sai thì hãy cố gắng để mất thật ít và đặc biệt là phải nhận ra sai thật nhanh để sửa.

Nếu bạn đưa ra 1 ý tưởng đầu tư, cho là nó rất đúng và khẳng định điều đó với nhiều người hoặc public điều đó thì rất nguy hiểm cho quá trình tư duy đầu tư. Bởi khi bạn đã khẳng định idea của mình với số đông, thì não bộ đã được lập trình để bảo vệ idea đó, chứ ko được lập trình mở để đón nhận những ý kiến trái chiều, giúp bạn nhận ra đúng sai.

Vì thế tốt nhất là với bất kỳ ý tưởng, idea nào thì mình cũng nên tự nhủ ngay từ đầu là nó có thể sai, và mình sẵn sàng nghe phản biện từ người khác, từ phản hồi của thực tế khách quan đang xảy ra để test xem mình có đúng không, đừng bao giờ đóng đinh với bất kỳ 1 idea nào. Trong đầu tư, hãy chọn cửa dưới khi bắt đầu tư duy, luôn nghĩ rằng mình có thể sai để học hỏi sẽ giúp bạn có một hệ tư duy mở và sửa sai rất nhanh nếu bạn mắc sai lầm. Sửa nhanh sai lầm sẽ giảm thiểu thiệt hại thua lỗ và giúp nguồn lực capital được sử dụng vào những idea đúng sớm hơn để nhanh chóng gia tăng lợi nhuận.

Những ý tưởng trên đây có thể đúng, có thể sai và vẫn trong giai đoạn tư duy để học hỏi hoàn thiện.

Trong PTKT, lưu ý là “xu hướng quá xấu nhưng không giảm sẽ thành quá tốt khi giá tăng, xu hướng quá tốt nhưng không tăng sẽ thành quá xấu khi giảm”

Còn tin tức, tin xấu nhất ra mà nó không giảm nổi nữa thì ắt sẽ tăng.

Cổ nhân giảng: “Vật cùng tắc biến”, “Vật cực tất phản”, ý nói một vật hoặc một sự việc khi đi đến điểm cực độ trong giới hạn thì sẽ phản đảo lại. Cho nên, càng là ở vào lúc vô vọng, thì càng có thể là hy vọng đang ở ngay trước mắt.

"Dịch cùng tắc biến , biến tắc thông , thông tắc cửu ". Triết lý của Dịch cho rằng, quy luật của sự vật khi phát triển đến cùng cực thì sẽ biến hóa, khi đã biến hóa thì sẽ thông suốt, khi đã thông suốt thì sẽ lâu bền.