Chuyện hôm qua như nước chảy về đông

Bác chun dậy sớm thế :slight_smile:

Dậy sớm để thành công bác à. Chúc bác thành công !

5 Likes

Chúc bác ngày tốt lành !!!

1 Likes

Đã dậy và ngủ tiếp rồi ạ

hê hê

2 Likes

Câu chuyện gói xôi, lạm phát và thuế

Rổ hàng hóa tính lạm phát của VN ảo diệu ra sao?

Có bạn hỏi mình về rổ hàng hóa của VN, hồi năm ngoái mình có viết 1 bài thế này trên VnExpess, nay mình post lại để các bạn tham khảo.

======= Key information

Cũng theo thông tin trên trang web của Tổng cục thống kê, một số mặt hàng có mức tăng thấp hoặc đã giảm giá chiếm tỷ trọng tương đối cao trong rổ hàng hóa. Ví dụ như giao thông chiếm 9%, còn thiết bị và đồ dùng gia đình chiếm hơn 7%. Trong khi đó, dịch vụ y tế và giáo dục - các khoản mục có mức tăng giá cao - chỉ chiếm tỷ trọng từ khoảng 3% đến 5% rổ hàng hóa. Điều đó cho thấy con số lạm phát tính theo chỉ số CPI chung không phản ánh hết được mức tăng giá của một số loại hàng hóa thiết yếu của dân chúng như giá lương thực, thực phẩm, y tế, giáo dục, điện, xăng của một người bình thường sống ở đô thị lớn.

=======

Dịch vụ giáo dục, y tế có thật sự chiếm 3-5% rổ hàng hóa không thì tùy bạn nghĩ, nhưng rổ tính là vậy. Mức tăng giá giáo dục và y tế là khá cao trong những năm qua, nhưng nhờ tỷ trọng thấp nên CPI vẫn đẹp.

Nếu lỡ giá cái gì ở VN tăng cao quá thì có 2 cách khiến CPI đẹp: 1) tính core CPI, vứt mấy cái đó ra; 2) sửa trọng số trong rổ (dễ mà, đi làm survey mới tới khi nào ra trọng số vừa ý thì thôi). Survey làm thế nào thì cũng dễ biến hóa mà, Việt Nam mình nó hay chỗ đó. Trừ khi cái gì cũng tăng ào ào như mấy năm tăng phi mã thì không có cửa mà biến hóa, chứ chỗ tăng chỗ giảm là sẽ có không gian sáng tạo. Vì vậy bình luận về chính sách ở VN rất dễ đạp mìn. Thật ra ở đâu cũng vậy, nhưng VN dễ đạp hơn chút thôi.

Nói chung, mình không nghĩ CPI của VN năm nay sẽ cao, cùng lắm là có một đợt nào đó vụt cái lên rồi rớt xuống thôi. Dân trong nghề dự báo gọi là spike. Thời điểm spike là thời điểm tốt để trader làm ăn.

Nguồn : Ho Quoc Tuan | Facebook

https://vnexpress.net/tinh-thue-4064948.html

7 Likes

Cảm ơn cụ, ăn mì tôm đọc bài của cụ cũng ngon hơn hẳn :smiley:

1 Likes

Chào cả nhà ngày mới, chúc cả nhà một ngày tốt lành !

8 Likes

Chúc cụ mua may bán đắt, SHS là một gợi ý tệ hơn rất nhiều so với IJC và VIX nếu ngang tầm giá.

1 Likes

Thị trường quá đẹp cụ Chun ơi! Điều chỉnh sớm thế này thì chiều nay từng nóc là điều không thể tránh khỏi. Em đi mua bia đây!

1 Likes

VIX chuẩn bị bay nha anh Chun

1 Likes

GVR Chun nhé

1 Likes

Nghẹn ngào !!!

7 Likes

Văn của cụ cao đấy. Ck đôi khi ác liệt, tâm hồn trầm bổng lãng mạn chút sẽ sống rất lâu.

1 Likes

Chào cả nhà ngày mới, chúc cả nhà một ngày tốt lành !

10 Likes

Mấy hôm nay anh em bức xúc cụ Trà quá…

Các đồng chí phải hết sức bình tĩnh. Những hiện tượng, sự việc trên chỉ là con sâu làm rầu nồi canh. Cơ bản cán bộ ta đều tốt, tuy nhiên đây đó có một vài đồng chí có tư tưởng lệch lạc, suy thoái là điều không thể tránh khỏi, xã hội nào chẳng có người tốt kẻ xấu. Các đồng chí phải hết sức đề cao cảnh giác, giữ vững lập trường, nâng cao tính chiến đấu của Đảng kẻo bị các thế lực thù địch, thành phần chống phá Cách Mạng, có âm mưu diễn biến hòa bình dụ dỗ, lôi kéo.

Kể từ hôm nay chúng ta cùng chung vai sát cánh với Đảng ta đập tan âm mưu luận điệu xuyên tạc của các thế lực thù địch đang ngày đêm điên cuồng chống phá cách mạng.

Đây là vấn đề nhạy cảm, phải xin ý kiến các cấp, chính quyền địa phương phải vào cuộc, phải kết hợp tuyên truyền và giáo dục, cần có những biện pháp cứng rắn là răn đe, như thế mới hiệu quả.

Tổng bí thư đề nghị cử tri khi nhìn nhận đánh giá vấn đề nên lưu tâm đến phương pháp của chủ nghĩa Mác - Lê Nin, nhìn một cách toàn diện cụ thể biện chứng theo phương pháp lịch sử phát triển, đừng chỉ thấy một mặt, một vế một việc rồi quy kết lên thành toàn thể.

Vĩ mô, vi mô, kinh tế, chính trị, dân chủ, nhân quyền, quốc sách, quốc kế, tham nhũng, chính sách, nghị quyết, đối nội, đối ngoại, quốc tế, hoà bình thế giới, Nasa, vũ trụ, biến đổi khí hậu toàn cầu, Ebola, MH370, Nga - EU, Hoàng Sa, Trường Sa, Tam Sa, Ba sa… Ba chai bia với một đĩa mồi rồi ngày mai thức dậy đâu lại vào đấy ! Từ quan đến dân !

TA cứng nhắc ko biết vận dụng thêm từ chính sách vĩ mô thì hay dính bán đáy mua đỉnh. nên nhớ BBs hay các đội lái nó có 1 tập đoàn TA chỉ nghiên cứu để úp sọt bà con, nên áp dụng TA cứng nhắc là đứt.

Cách đây 15 năm, nhà văn Trang Thế Hy đã nói với mình rằng: “Ở đời, có khi con nợ bị chủ nợ đòi siết, bị dồn tới chân tường mà không có khả năng thanh toán, buộc nó phải giết chủ nợ. Còn mầy, mầy bị người ta thù ghét là vì mầy cứ bám theo đòi cái thứ mà người ta không có, đó là tự do dân chủ, là chén cơm manh áo và sự công bằng cho người nghèo, cẩn thận nghen mậy. Nguyễn Huy Thiệp đã nói một câu mà tao rất tâm đắc: Bọn đê tiện rồi sẽ chết, nhưng người tử tế thiếu thận trọng sẽ chết trước”.

16 Likes

hehe

3 Likes

Em chào a, đọc phần trên a có đoạn viết về TTF những năm 2014, đến thời điểm này a có còn rõ về nó nữa ko ạ

1 Likes

Đọc một hơi từ đầu đến cuối. Cảm ơn bác Chunjuxo.

1 Likes

Thật không thể tin nổi có người làm được điều vĩ đại như thế này !
Mất hết bao lâu bác ơi.

4 Likes