Cuộc chiến bất động sản và bank: Trâu bò đánh nhau ruồi muỗi không cần phải chết

, , , , ,
  1. Nguồn gốc xung đột

Miếng ăn là miếng tồi tàn. Khi hoạn nạn mới rõ chân tình. Ngày xưa khi thanh khoản VNINDEX dồi dào 30-40k tỷ, bank và bất động sản là hai anh em thân thiết

Em ngã anh nâng. Cùng chung sống cùng chia ngọt bùi. Nhưng rồi một ngày nọ, Papa Market bổng tuyên bố : lớn cả rồi, bố cho các chú 20k tiền. Tự lo mà sống nhé. Và rồi, hai anh em chia lìa, tranh chấp, tạo nên 2 phe cánh tương tàn nhau

Đây sẽ là xu thế tất yếu vì một nước không thể hai vua, một rừng không thể hai hổ. Hiện tại vốn hóa VNINDEX bank và bất động sản quá lớn gần 50% vốn hóa VNINDEX rồi

image

Nếu cả hai bất động sản và bank cùng tăng, VNINDEX chắc lên 2000-2400 chưa đủ. Kiềm chế VIC và VCB không còn hay nữa. Giảm mãi nước ngoài mua thì sao tạo lập trong nước đủ sức cản

1. Tránh voi chẳng xấu mặt nào

Trừ khi các bạn có người nhà làm trong bank, làm kinh đoanh đất, cuộc chiến này không phải là của các bạn. Đơn giản, đã đánh nhau thì chưa biết ai thắng. Mà để thắng thì cũng thương tật đầy mình

Nhìn lại 2021 xem nhóm nào là vua nhé. Là tụi đang tăng ầm ầm thời gian gần đây, tụi FRT, PET bán lẻ đó. Nó tăng mà vốn hóa chỉ 2% không làm VNINDEX tăng nóng, không làm Papa Market phải lo sợ cuộc điều chỉnh 2018 khi P/E lên quá 20x

Ngành vốn hóa thấp đầy:

a.Nhóm con ghẻ giờ được cho ăn đầy đủ: tiêu dùng ( SAB, PNJ), nhóm hàng không (HVN, VJC)

b.Nhóm anh em song sinh với bất động sản: KBC, SZC. Anh em bên bất động sản chắc ai cũng biết năm nay KBC tính bán 50ha Tràng Cát. Bất động sản 3-5 năm nữa mình không nói trước chu kì ra sao, tăng giá thế nào. Nhưng năm nay tăng chắc thì ai bán đất được ngay năm nay, đúng thiên thời thì lợi nhuận khủng lắm

(Dragon Capital tiếp tục gom mua cổ phiếu KBC, nâng sở hữu tại Kinh Bắc vượt 8%)

c. Nhóm giá trị: TDM. Vì sao thì xem bài mình viết nhé TDM - Siêu tài sản, sống như những cánh diều

1 Likes

Đừng cãi Thiên Thời đang chọn nhóm dầu khí khi căng thẳng thế giới leo thang khiến giá dầu tăng mạnh.

Mua ngay PVC cổ phiếu trũng nhất dòng dầu khí. PVC vốn hóa mua cả công ty chỉ 800 tỷ mà đang có khoản tiền mặt và tiền gửi tiết kiệm ngân hàng hơn 430 tỷ. HƯỞNG LỢI DÀI HẠN TỪ GIÁ DẦU và báo cáo tài chính quý 1/2022 được hoàn nhập 68 tỷ dự phòng giảm giá hàng tồn kho đẩy lợi nhuận PVC tăng mạnh. Năm 2014 giá dầu thấp hơn hiện tại mà PVC có giá 45 đấy

Số lượng cổ phiếu lưu hành của PVC từ năm 2014 đến nay vẫn vậy. Giờ giá dầu cao hơn năm 2014 thì PVC xứng đáng có giá 6x

1 Likes

Cảm ơn bác chia sẽ góp ý nhá bài em nhé. Thành viên mới mong bác chiếu cố :kissing_smiling_eyes:

@Huu_Hoa_Ba có góp ý gì nhắn anh nhé

Vậy mình mua nhóm nào v bác

1 Likes

Bác nói hay. Nhưng suy cho cùng thì lợi nhuận khi chọn đúng phe sẽ rất rất lớn Hihi. Mà e lại rất thích đặt cược

1 Likes

mình thì mình mua ngành nước, phòng thủ TDM.

1 Likes

Có chí làm quan, có gan làm giàu mà kk

Bbd thi 2 ông lớn VIN và VHM chiếm gần hết r, những con còn lại thì vốn hóa ko lớn, dư địa vẫn còn nhiều

Mình cũng đồng quan điểm đó. Hồi xưa hay đè VHM, VIC, VCB, VRE nhưng khó đè lâu được. Giờ BDS nhiều mã vốn hóa ngày xưa penny mà giờ lên mid cap rồi