TDM - Siêu tài sản, sống như những cánh diều

Khi nói đến TDM chắc hẳn rất nhiều bạn nghĩ tới cổ phiếu ngành nước, cổ phiếu phòng thủ. Triển vọng 1 năm doanh thu lợi nhuận tăng 10%

Thế nên, mình tin ít bạn nào để ý về doanh mục đầu tư tài chính của cổ phiếu này ở BWE. Đó là giá trị ít ai sẽ nhìn thấy, là viên kim cương trong đá mà mọi người qua đường không để tâm tới

1. TDM đầu tư tài chính vào BWE lời 1.5k tỷ (số liệu tháng 6/2021)

2. BWE tăng 50% từ 6/2021, mình dự phóng khoảng giá trị nắm BWE khoảng 3.75k tỷ, tức lợi nhuận không ghi nhận từ đầu tư BWE khoảng 2.75k tỷ

3. Khoản lời này không hiển thị trên lợi nhuận ( chưa bán không ghi nhận), không ghi nhận trên tài sản ( quy tắc kế toán bắt ghi nhận giá gốc 1k tỷ thay vì 3.75k tỷ)

4. Lợi nhuận 2021 TDM 300 tỷ. Nếu một ngày đẹp trời TDM bán BWE sẽ ghi nhận lợi nhuận đột biến = 9 năm lợi nhuận hoạt động

1. TDM có 100 triệu cổ phiếu, thì 2.75k tỷ/ 100 triệu = 27.5k

2. Khi bạn bỏ 37k ra mua TDM, bạn xác định thực tế bạn đang bỏ ra 37-27.5= 9.5k để mua lại doanh nghiệp TDM

EPS năm vừa rồi 3.2k >>> P/E = 9.5/3.2 = 2.9

P/B = Vốn hóa thị trường/ (Vốn hóa ghi nhận sổ sách + Vốn hóa đánh giá lại) = ( 3.6k tỷ) / ( 1.8k tỷ sổ sách + 2.75k tỷ) = 0.79

1 Likes

Tài sản đầu tư không hề ghi nhận khoảng lời này nhé. Vì phương pháp kế toán luôn ghi nhận giá gốc. Nếu lỗ mới trích lập dự phòng thôi, lời thì không ghi vào

Thế nên ai chăm chỉ lọc báo cáo tài chính ,đọc các phần chú thích thôi. File đánh giá lại tài sản là lấy từ báo cáo tài chính tháng 6/ 2021 ( cuối 2021 chưa ra báo cáo năm

Nếu bạn nào 8x, 9x từng coi phim Trương Vệ Kiện về Thẩm Vạn Tam chắc sẽ nhớ đoạn mua con mèo sắt nhưng bên trong là vàng. Mua 10 lạng vàng đổi lấy 1000 lạng vàng

Đầu tư giá trị mình phải nhìn vào tài sản. Và đừng nhìn vào tài sản công ty mẹ thôi mà phải xem công ty con có những gì. Mình bỏ 8 đồng nhưng giá trị sổ sách thực công ty 10 đồng mới là giá trị

Còn đầu tư mà dựa vào dự phóng tăng trưởng doanh thu, lợi nhuận, về dự án tương lai thì nó là trường phái đầu tư tăng trưởng ( cũng là trường phái rất hay) nhưng không thể gọi là giá trị được

Giống như đoạn Thẩm Vạn Tâm mua lại các tiệm buôn, sẵn lòng trả giá cao để mua lại vì biết kinh doanh tương lai sẽ rất tốt, đó là đầu tư tăng trưởng

Không phải nguyên tắc kiểm toán mà là nguyên tắc kế toán ông bạn nhé.

2 Likes

Đã edit sửa lại cho chuẩn. Cảm ơn đồng chí nhé

chà, thơm quá,cảm ơn bác

@Huu_Hoa_Ba, @Mrkhoai , @Rongdo007, @NguyenCuong_CE , @Oceanfutureman , @Loi_cu_ta_ve , @NhaDauTuMoi12345, @hoathachthao

Em là member mới trên này. Các bác cao thủ có gì góp ý cho em nhé