DIG hành trình đến 500k không còn xa!

Cũng ko trách nó được, thôi thì mình sẵn sàng chổng mông cho bạn ủn :v

Nhất trí @MrPao !

1 Likes

Đất cứ bán là mất, mua là được. Cp bds cũng thế, tìm được 1 con như DIG ngàn năm khó kiếm, muôn sự đã lo liệu xong, gió đông đã đến ae lại chạy đi, tiếc thay tiếc thay

1 Likes

Cầm DIG, CEO, L14 cứ tắt bảng điện mà đi làm việc khác. Rảnh rỗi thì vào PIC cùng anh em diệt Chim Lợn. Kkkk!

3 Likes

Tùy thuộc cổ phiếu loại nào.
Nếu cổ sản xuất thì dựa vào PE, hợp lý là tỷ suất lợi nhuận cao hơn ngân hàng là ok. Ví dụ: cổ phiếu 100k thi được chia cổ tức là 10k, tức 10% hơn so với ngân hàng 6-7%. Nhưng ngon thì cứ chọn >20% cho chắc.
Nếu cổ BDS thì phải tính kiểu khác, tài sản dự án nó sở hữu và hoạch toán lợi nhuận bán ra trong tương lai so với giá trị vốn hoá ( giá cổ phiếu hiện tại) . Ví dụ như Long Tân của DIG ước tính lợi nhuận 15tỷ trong khi vốn hoá nó chỉ khoảng 2 tỷ . Có nghĩa là nó đang rẻ so với giá trị hiện tại của nó.
Còn chia tiền hay cổ phiếu thì tùy thuộc vào cty, nếu công ty đang cần vốn để phát triển lên thi chia cổ phiếu là hợp lý, còn hết tiềm năng thì chia tiền.

Về luật chia cổ tức bằng tiền là vd: chia 10% là dựa vào mệnh giá của UBCK quỷ định là 10.000 Đ/ cp, nếu 10% tiền mặt thì chỉ được 1000 Đ/cp. Dù bạn có mua thị giá 100.000 Đ/cp cũng chỉ nhận 1000 Đ/ cp thôi. Ko có chuyện mua giá 100.000 thì được hưởng 10% là 10.000 đâu . Chỉ 1000 thôi. Đó là quy định. Nên khi mua cp với thị giá quá cao nhà đầu tư nhỏ lẻ sẽ ko hưởng được gì ngoài việc chờ cp tăng giá

10% là tính lợi nhuận bạn nhận được, không thì gửi ngân hàng lấy lãi không khoẻ hơn. Ví dụ, như giá 100k , được chia cổ tức 10k, thì theo nguyên tăc nó phải công bố chia cổ tức 100%.
Trên thị trường thấy có nhiều cty chia cổ tức theo nhiều đợt 30%, 40% … phải tính tổng lại xem nhận được bao nhiêu.

Hồi về gấp đôi giá đấy.

1 Likes

Rất ít doanh nghiệp chia cổ tức 40%. Gần như chưa đến 10 Cty trên 3 sàn. Mà có chia 40% đi chăng nữa thì cũng chỉ 4000 đ/ cp. Mặc dù bỏ ra 100.000 Đ để mua cp

1 Likes

Mình vay 80 ngày hơn. Xin gia hàng khoản vay ko cho. TCBS bán giải chấp cổ phiếu của mình luôn =((

2 Likes

Trời mảgin gì có 80 ngày. Vậy thì chuyển Cty Ck đi. Các Cty khác là 1 năm. Sau đó tự động gia hạn. Khi nào chạm ngưỡng báo động họ mới bán

2 Likes

Bạn tham khảo cổ phiếu NTC, 2021 nó chia 140%, có nghĩa mệnh giá nó 140k là hợp lý.
Nhưng nhà đầu tư họ kỳ vọng nó có thể chia cao hơn trong tương lai nên chấp nhận mua giá cao hơn, giá hiện tại NTC là 216.

Ok. Ý mình là rất ít Cty làm tốt việc này, toàn thấy phát hành giấy tăng vốn. Như hàng nhà a Quyết và phần lớn là ko chia hoặc chia rất ít mặc dù niêm yết hơn 10 năm trời. Vì vậy tham giá Ck Việt Nam nhà đầu tư chịu rất nhiều thiệt thòi

1 Likes

Mấy hôm trước có cái ảnh chụp bữa chiêu đãi của bác Thiện Tuấn (hôm ra gặp bác A7), em nhìn thấy có ai giống bác Lê Quân là anh nhà em. Em tò mò mãi sao bác Quân lại ở đó. Với tin này thì chính xác

1 Likes

Công ty chia tièn mặt nhiều cho cổ đông là công ty vứt đi. Tiền lãi ko dùng tái đầu tư phát triển lại chia nhau ăn, có logic ko? Nên muốn ăn cổ tức thì kiếm mấy công ty nhà nước ì ạch ấy.

1 Likes

năm 2020 hàng Quyết còi cứ lẹt đẹt 3 4k đi đều mà lấy ví dụ làm gì. Lợi nhuận đột biến thì yên tâm có trả cổ tức đột biến.

43 Likes

Có tận 18 tỉ để chơi ck mà mất ngủ vì giảm %! Lại trường đời hơn 50t rồi! Xem chừng bản lĩnh kém nhỉ

Tâm lí mất lãi nên chưa quen

Ở thị trường ck vn trông mong gì cổ tức bác ơi, chia cổ tức cho dù là cp hay tiền sau đó thị giá đều bị trừ tương ứng, vậy có khác gì mình lấy tiền của mình về đâu ( nếu sau đó giá ko tăng tiếp)