Đoản khúc cuộc đời

Mục tiêu thấp cơ bản đạt, các tín hiệu kỹ thuật cũng không tốt lắm, nên tích cực có thể đạt mục tiêu cao đánh dấu khu 9k rồi chỉnh. Vào mới có lẽ không nên.

5 Likes

Phương pháp dùng các đoạn sóng lịch sử để tính, dùng thuật toán để xử lý nên hướng dẫn cầu kỳ lắm. Nó phù hợp cho cái nhìn tổng quan và đánh sóng ngắn. Cơ bản không cần thiết cho người đầu tư dài. Còn bình thường thì nên học TA, FA cơ bản đã, quan sát thực nghiệm nếu đánh sóng rồi dần dần nâng cao.

8 Likes

Vâng, cảm ơn bạn.

3 Likes

A @Bach_nam ơi. E hỏi tí ạ
Khung tuần đã bị gãy trend line, ema 50 cắt xuống ema 100,200
Nhưng khung ngày thì đang tích luỹ giữa ema 100,200, tích luỹ trong triangle box. Nên sắp tới mà break up, hoặc break down sẽ xác định đc xu hướng chứ k đi ngang nữa hả a.
E cảm ơn

1 Likes

Có giá hay nói cách khác là dữ liệu lịch sử thì mới ra EMA hay các chỉ báo khác, độ nhạy hay độ tin cậy thì không chỉ dựa vào nó để giao dịch. Vậy sử dụng ra sao thì em tra mạng đi.

4 Likes

Tôi k hd đc đâu vì tôi k hiểu hết cách tính of cụ BN. Cụ BN chia sẻ hay k thì k biết đc, có ai hỏi j đâu. Tôi k chia sẻ khi chưa hỏi cụ có đồng ý hay k.

2 Likes

Anh Nam cho em xin điểm vào mã frt và dpg với ạ

1 Likes

DPG: Vận động vẫn khá yếu, khả năng chỉ lên được khu 31-33k, không nên vào mới, đi theo đường cam như dự định cũ xác suất ngày càng nhỏ. Điểm gom là vùng thấp anh đánh dấu và thấp hơn, khi gom quan sát tình hình để có kế hoạch cụ thể.

FRT: Vẫn chưa tạo đáy dài hạn được đâu, sau khi ra tin giảm thuế, nó không bứt được như sóng dự kiến thì cũng không nên vào mới nữa. Vùng gom an toàn dưới 40k, còn gom sớm hơn thì nên có kế hoạch cẩn thận. Vẫn là lý do đơn giản, ngành chưa tạo đáy, nội tại pha loãng nhiều, tốc độ tăng trưởng không thể theo kịp, mở rộng để duy trì và phát triển thì cần thời gian dài chứ không thể nhanh chóng như cơ hội mấy năm trước do dịch. Tiến trình nhận định như bên dưới.

11 Likes

Anh Nam ơi cho em xin bức tranh em HPX được ko ạ? Em cảm ơn anh :smiley:

2 Likes

Em cảm ơn anh!

2 Likes

Em ham may rủi hử? Nếu nó tạo đáy được ở 3.8k và không bị thủng là bắt đầu có xác suất tạo đáy dài, xấu thì có mục tiêu bên dưới. Khi vượt được 5.6-5.7k thì xác định đã tạo đáy, khi đó muốn đầu tư thì chờ chỉnh đủ sâu để gom và/hoặc xem tình hình lúc đó để có kế hoạch chi tiết hơn. Bây giờ nó đang đi mô hình bearish shark với mục tiêu 1 là 4.5k xác suất 83%; mục tiêu 2 là 3.8k xác suất 33% (gần đạt); xác suất theo cách tính vận động sóng thì đang chỉ về 3.8k với xác suất 100%.

Còn ảnh này là replay xem xác suất khi gặp box cản.

7 Likes

Hihi dạ cảm ơn anh Nam, đợt này em đang thử cách chơi penny 1 tí ngoài các case đầu tư đàng hoàng anh ạ :smiley:

2 Likes

Em seach trong chủ đề ko thấy anh nhận định VTP. Anh xem giúp em điểm vào con VTP được ko?

4 Likes

Anh chưa nghiên cứu nội tại nhé, nhưng xem qua nó có cổ tức ổn định 1,5k. Hệ số Beta đang ở 1(xem ảnh để có thời gian thì em định giá theo mô hình chiết khấu cổ tức 2 hoặc 3 giai đoạn).
Vùng gom an toàn tính toán khoảng 25k và bên dưới đó. Sóng thì cũng không có nhiều dữ liệu để xem xét vì nó mới niêm yết.

6 Likes

Code cho việc tính toán so với Vnindex để ai cần thì sử dụng. Cách chèn vào Tradingview như đường link

// This source code is subject to the terms of the Mozilla Public License 2.0 at https://mozilla.org/MPL/2.0/
// © Bach_Nam_2022
//@version=5

indicator(title="BN_Beta", shorttitle="Beta", overlay=false)

input_index = input(defval="Vnindex")

res = timeframe.period
src = close
length = input.int(title="Beta", defval=260, minval=1, inline="1")
pos_b_col = input(color.green, title="", inline="1")
neg_b_col = input(color.blue, title="", inline="1")

ovr = request.security(input_index, res, src)
ret = (close - close[1]) / close
retb = (ovr - ovr[1]) / ovr
secd = ta.stdev(ret, length)
mktd = ta.stdev(retb, length)
beta = ta.correlation(ret, retb, length) * secd / mktd

beta_col = beta > 1.2 ? pos_b_col : neg_b_col

plot(beta, color=color.new(beta_col, 0), style=plot.style_line, linewidth=2)

hline(1.2, "Beta Above", linestyle=hline.style_dotted, color=color.new(color.red, 0))

chper = time - time[1]
chper := ta.change(chper) > 0 ? chper[1] : chper
var label betaLabel = na
label.delete(betaLabel)
betaLabel := label.new(x=time + chper * 0, y=beta, text=str.tostring(beta, "#.##" + "Beta"), textcolor=beta_col, color=color.new(color.black, 0), style=label.style_label_left, size=size.normal, xloc=xloc.bar_time, yloc=yloc.price)

16 Likes

Xin lỗi đã post nhầm cái cũ, mọi người dùng bản vừa sửa lại nhé.

8 Likes

e cảm ơn anh :heart_eyes:

3 Likes

Anh thấy em quen quen. Nick cũ nào ấy nhỉ?

3 Likes

Em gonglobatday, e mới xin mod đổi tên ạ :stuck_out_tongue:

3 Likes

À là gồng lỗ bắt đáy nhỉ. Sao t cứ nhớ là gồng lỗ to tay chứ. :smile::smile:

3 Likes