Đoản khúc cuộc đời

Lời khuyên chân thành là không đánh phái sinh. Anh thỉnh thoảng đánh cũng phải cắt lỗ và hiệu suất chỉ đạt tầm hơn 70%. Lúc nào rảnh thì đánh vui thôi. Phái sinh nó khác cổ phiếu chính là margin cao và T0, ngược lại nó là điểm yếu dẫn đến tâm lý kém và đẩy người tham gia vào việc cắt lỗ liên tục, phí thuế giao dịch và việc cắt lỗ sẽ làm bào mòn tài khoản nhanh. Không cháy thì bỏ đúng số vốn ra hoặc tính toán sóng, điểm vào để tính vốn đảm bảo không cháy tài khoản, hoặc cách khác là nạp tiền khi gần tới hạn call margin. Hiện tại tính sơ bộ margin phái sinh khoảng 1-5. Ví dụ em có 500tr thì tối an toàn em sử dụng margin 1-2 thì mua/bán được khoảng 10 hợp đồng. 1-5 thì em mua/bán được khoảng 20 hợp đồng với chỉ số hiện tại. 1 điểm sẽ làm cho em có lợi/hại khoảng 75k/hợp đồng sau thuế phí.

10 Likes

Nhắc về ps e có 1 thắc mắc, sao ngta ko cầm dài hả a

4 Likes

Quy tắc của nó chỉ không thủng đáy sóng 1 nên khi chọn điểm vào phải xem xét kỹ thuật và nội tại của nó (vùng định giá hợp lý, rẻ) để quyết định tỉ trọng. Còn thường sóng 2 chỉnh về 0.618-0.786, có một số mã chỉnh sâu hơn hoặc nông hơn. Cách Nam hay sử dụng là phải kết hợp Fibo với volume profile sẽ cho hiệu suất xác suất đúng cao hơn.

6 Likes

Vấn đề ở điểm vào, margin sử dụng, sự biến động liên tục gây ra tâm lý giao dịch liên tục, vẫn có người cầm dài nhưng đa số là các tổ chức, cá nhân sẽ rất ít. Nếu không sử dụng margin phái sinh thì tỉ suất sinh lời sẽ kém hơn cổ phiếu. Ví dụ 110tr đầu tư phái sinh không sử dụng margin với chỉ số hiện tại mua được 1 hợp đồng, tăng 100 điểm được 10tr với hợp đồng mua (Long). Từ đáy đến giờ tăng được 300 điểm, tức lợi được 30tr. Rõ ràng không bằng cổ phiếu nhân đôi nhân ba.

8 Likes

Cám ơn bác

5 Likes

Cảm ơn bác.

1 Likes

Anh cho em hỏi f.o.r.ex (diễn đàn k cho viết hẳn ạ) có giống phái sinh k ạ? Tại em cũng thấy kiểu lệnh giống long short ra vào nhanh và margin cũng nhiều ạ. Em đang muốn thử chơi nên cũng muốn xin lời khuyên từ các bác cao thủ về kỹ thuật như anh ạ

Nó tương tự và có thêm thuế thu nhập cá nhân, phí môi giới. Đừng ham làm giàu nhanh, không có nhiều người thoát khỏi kiếp nạn tay trắng nếu vẫn có suy nghĩ làm giàu nhanh. Nếu muốn thử thì dùng 25tr đánh 1 hợp đồng phái sinh để biết bị kill như thế nào khi dùng margin 1-5.

6 Likes

em cảm ơn anh

3 Likes

em tưởng ổn chứ kiểu như vậy thì em ko chơi được, vì em hiện toàn chơi tiền thật, ko margin gì cả ạ.

3 Likes

Tốt nhất là không biết và đừng tìm hiểu bạn nhé :stuck_out_tongue: . thị trường lên, mua con hàng có thanh khoản cao, dn tốt, vứt đó dài hạn, chậm nhưng yên tâm còn hơn nhé

3 Likes

Nam đã viết sơ bộ về lý do chọn thời điểm gom và cầm dài, chọn doanh nghiệp, đánh giá sự phát triển trong tương lai, phân chia vốn trong cuộc sống cho gia đình, con cái, bố mẹ, ông bà, khách,…và vốn đầu tư để tránh những trường hợp xấu phải bán bất chấp,…

Để thấy lợi ích cầm dài với các mã có nội tại cơ bản thì việc đơn giản là nhìn trên biểu đồ lịch sử quá trình tăng trưởng các chu kỳ. Hai chu kỳ đầu không đánh giá được nhiều do mới thành lập thị trường, số mã ít, nhưng đến chu kỳ thứ ba đã thể hiện rất rõ nét. Chu kỳ đầu từ 2000-2003 (còn lại REE với giá hiện tại thì đang gấp khoảng 100 lần, ngược lại là SAM), chu kỳ hai 2003-2009 (có thể kể đến HPG với giá hiện tại gấp khoảng 28 lần, ngược lại nếu đu đỉnh STB vẫn chưa về bờ), chu kỳ thứ ba (2009-2022?, như VCB, PNJ,…gấp 10-20 lần), giai đoạn 2022?-??? đã có nhiều mã về gần đỉnh và một số mã vượt đỉnh, và cũng có rất nhiều mã chưa hồi được bao nhiêu so với đỉnh. Với việc cầm dài phải tính đến điều chỉnh lạm phát để có lợi nhuận thực.

Thị trường chưa có bán khống cổ phiếu nên có thể nói chu kỳ mua trước bán sau. Xét như vậy sẽ thấy uptrend một chu kỳ nhỏ khoảng 1-2 năm, chu kỳ giảm 1-2 năm (gọi là Primary). Chu kỳ Cycle khoảng 7-13 năm. Xét về mặt kỹ thuật, nếu cầm theo Cycle sẽ thiệt hơn cầm theo Primary nhưng không ai dự đoán được chính xác đỉnh đáy chu kỳ Primary để ra vào nên không kết luận được hai chu kỳ này cái nào lợi hơn.

Các chu kỳ ngắn hơn là intermediate, minor sẽ bào mòn tài khoản, đa số nhà đầu tư sẽ lỗ.

Cách thức Nam có nói đến các phương pháp đánh theo chu kỳ Primary: Gom vùng đáy, khi x2,3 hoặc gần đó (thấp hơn, cao hơn tùy theo tính toán TA, FA) bắt đầu thu dần gốc, tiếp theo vẫn cứ tăng có thể rút dần thêm và chờ chu kỳ tiếp theo gom lại. Một cycle có 3 sóng lên và sóng 1 và 5 thường tương đương nhau, sóng 3 thường dài nhất. Như ví dụ bên trên về các mã, mã tốt có thể cho lợi nhuận 10-20 lần/ cycle, mã cơ bản bình thường thì có thể cho lợi nhuận 5-10 lần/cycle. Thị trường chứng khoán là miếng bánh béo bở nhưng phải biết cách để ăn.

26 Likes

Em cảm ơn anh. Có lẽ em còn nhiều thiếu xót trong việc nhìn tổng quát vĩ mô, chu kì và yếu trong việc chọn cổ phiếu :((. Em đang học hỏi dần dần nhưng thấy mình chậm quá, cũng có tiến bộ hơn so với năm ngoái nhưng chưa nhanh nhạy gì cả ;(

4 Likes

em cảm ơn bác ạ

2 Likes

Dự đoán đúng hoàn toàn thì thành tạo lập rồi, khi đó ngang cơ Biden, Putin, Tập rồi, đó là những tạo lập cấp cao nhất về chính trị kinh tế. Nên chọn phương pháp phù hợp với mình vì nguyên lý rất đơn giản, quá trình phát triển theo mô hình xoắn chôn ốc, giảm nhưng không thấp hơn chu kỳ trước, khi vi phạm thì đứng ngoài chọn thời điểm gom, vùng gom. Đừng cố giao dịch nhiều, nó sẽ làm cho bản lĩnh, tâm lý, tài khoản ngày càng xuống dốc chứ không có tác dụng trong đầu tư.

Đáy cuối năm trước, anh cũng chỉ gom được 30% vốn, không thể lường được nó là đáy nhọn và khi đến vùng hợp lý định giá của mã, anh rút gốc và một nửa lãi, giờ cầm có nửa lãi còn lại và nó đang vượt vùng định giá của anh khoảng 40%, anh đang rút dần tiếp, tiếc nhưng không tham, đã lỡ là đứng ngoài khi vượt vùng hợp lý. Người đánh sóng ngắn mới có khái niệm cắt lỗ, người đầu tư không không có khái niệm đó khi đã lựa chọn doanh nghiệp cẩn thận, trừ trường rủi ro phi hệ thống của doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp đạt đỉnh (không có khả năng duy trì và mở rộng trong tương lai).

23 Likes

CAGR ngành ngân hàng tốt nhất trên thị trường ở VN có mã đạt khoảng 25%, có nghĩa vốn năm đầu 1 đồng thì 10 năm sau có vốn là 10 đồng nếu duy trì tốc độ tăng trưởng kép đó, là giá hợp lý. Bằng những nghiệp vụ như chia tách, đẩy giá, thị giá có thể làm vốn tăng hơn nữa và đạt được lợi nhuận cao hơn đó lên hơn 10-20 lần. Vì vậy, không có việc thị giá lên không ngừng nghỉ và giàu nhanh trong thời gian ngắn. Khi muốn giàu nhanh là bạn đang dâng, cống nạp tiền của mình cho người khác có kiến thức, có sự chủ động, có tác động điều tiết,… ở trên thị trường.

13 Likes

ôi chắc em phải lưu và đọc đi đọc lại nhiều lần chứ em vẫn chưa dung nạp và hiểu hết được những gì anh nói. Em đang học cách kiểm soát cảm xúc, tuy có đôi lúc vẫn có tính fomo khi nhìn thị trường xanh tím nhưng nhớ tới việc thua lỗ năm ngoái là e lại kiềm lại. Em chúc anh cuối tuần vui vẻ, an nhiên bên gia đình ạ. :slightly_smiling_face: Sang tuần chắc lại vào “làm phiền” anh thêm nữa. hihi

3 Likes

bác Bạch Nam cho em xin chart vni sắp tới với ạ. vni vượt hết mọi kháng cự rồi liệu fomo giờ còn ổn không ạ?

3 Likes

Hôm nay bác Bach_nam chia sẻ rất hay, xin cảm ơn, chúc bác cuối tuần vui khỏe!

3 Likes

Bộ Chính trị đã có nghị quyết cởi trói. Lại thêm đề xuất bảo lãnh trái phiếu do ngân hàng phát hành thì tiền lại tiếp tục được bơm rất mạnh vào nền kinh tế.
Nước đang dần chảy vào các vùng trũng nhất. Ai bán là thua, ai mua là thắng.