Đoản khúc cuộc đời

Xét khung H1 thì có thể xác định như vậy nhưng đừng cố dựa vào index nhiều quá, nó là chỉ báo xu hướng uptrend hay downtrend là chủ yếu.
Hình bên dưới xét sóng 3 có 5 sóng nhỏ 12345 như hình vẽ. Sóng 2 đi ABC thì sóng 4 sẽ đi dạng khác sóng 2 nên dự đoán nó đi 5 nhịp ABCDE. Sóng 2 chỉnh về fibo retr 0.786, dự kiến sóng 4 chỉnh về fibo retr 0.382-0.5. Khi C về gần mục tiêu thì xem xét mã đã có thể vào hàng rồi và tỉ trọng là do mã vận động (mã vận động trước sau index). Trường hợp index không đi 5 nhịp như dự đoán thì sao? Vấn đề chính là xu hướng, tin vào xu hướng còn tăng thì xác định được vùng gom và gom dần khi về vùng gom. Volume profile sóng 3 đang có VAH ở 1130 thấp hơn là VAH volume profile sóng 1. Xét về thời gian, sóng 2 đi trong 23 phiên tạo đáy, sóng 4 sẽ đi tương tự là 23 phiên tức tầm 8/9 nhưng chúng ta vào dịp nghỉ lễ nữa nên có xê dịch đi. Phần Volume profile phía trên là đang đo điểm cao nhất và thấp nhất sóng 4, VAL ở khu 1217, trường hợp sóng 4 đã tạo đáy ở 1149 thì khi vượt qua đó và test ok thì xác định ở sóng 5, sóng 4 dự kiến đi 5 nhịp bị fail.

Hình bên dưới đo fibo mở rộng cho thời gian sóng 3, sóng 3 kéo dài đến gần fibo 6.618 khi dựa trên sóng 1-2.

Hình bên dưới là đo thời gian sóng 4 dựa trên sóng 2-3, bản vẽ đánh dấu mốc fibo time bằng 1.

5 Likes

Dạ cám ơn a

1 Likes

anh nhận xét giúp em xem có sai ở đâu k đc k anh

1 Likes

TA hay FA o phải ai cũng biết.Cả hai đều quan trọng.Nói chung là phải trang bị cả 2.Nhưng một khi lái bẻ thì vẽ TA,FA vẽ sổ.Love

3 Likes

Sai ở chỗ đặt mục tiêu cao mà không dựa vào sóng nhỏ. Sai ở chỗ nữa là nếu không đánh sóng thì chờ ở điểm cần thiết mới tính toán quan sát sóng để để chốt theo chu kỳ Cycle/primary. Đáy 11/2022 cơ bản đã tạo được đáy với xác suất cao. Cycle bắt đầu từ đáy 2020, như vậy nếu xét cấu trúc ABC thì xem xét ở 63.9k và đỉnh 58.6k để chốt, vượt qua 63.9k xác định đi 5 sóng, khi đó đang ở sóng ba ở bản vẽ dưới.

Phân tích sóng nhỏ hơn, 12345 là sóng nhỏ nhất, sóng lớn hơn là 12345 trong ngoặc, sóng lớn hơn nữa là 12345 tròn, sóng nhất I-V (phác họa) là sóng 3 ở bản vẽ trên. Lưu ý, cách tính sóng 5 thông thường đã nói mấy hôm trước khi sóng 3 đạt ở fibo ext 1.618, ngoài ra còn có cách khác, thường được sử dụng khi sóng 3 khác fibo ext 1.618 nhiều, sóng 5 sẽ là mức fibo ext có điểm bắt đầu đáy sóng 1 điểm thứ hai là đỉnh sóng 3, điểm thứ 3 là đáy sóng 4, đỉnh sóng 5 thường ở 0.618 và mức cao hơn là 1; 1.618,…

8 Likes

thank anh. em chưa view tuần. hic hic

cách tính ntn vậy anh.

4 Likes

Em không đo fibo ext đâu mà không hiểu? Ví dụ index chẳng hạn: Sóng 3 lên đúng 1.618 lệch một chút, nếu đáy là 1149 thì phương pháp hôm trước tính ra 1149+140=1289, nếu sử dụng phương pháp này thì có mục tiêu 1311. Đánh sóng thì chọn thoát an toàn giữa mục tiêu thấp và cao 1289-1311.

8 Likes

Nhập tọa độ thì như thế này cho dễ hiểu hơn:

9 Likes

Em cảm ơn bác chủ rất nhiều vì sự tận tình chia sẻ ạ, em mong bác chủ giữ được nhiệt huyết để em có thể học hỏi thêm nhiều thứ. Em không phải thảo mai nhưng trong lòng em cứ thấy cảm giác bất an sợ mất cái gì đấy, sợ không còn ai hỏi gì, lúc đấy bác không vào thì buồn lắm ạ. Em đọc ở nhà bác thành thói quen rồi ạ.

6 Likes

Tôi cũng vậy đây, vào f247 vào mỗi pic bác chủ để đọc, cơ bản tôi cũng mới chỉ học các chỉ báo cơ bản như MACD, RSI, MA…, về xác định sóng Elliot này đọc vẫn khó hiểu, và ngẫm dần theo bác chủ

1 Likes

Anh @Bach_nam cho em xin chart HDC với ạh, tks Anh.

2 Likes

Em dùng công cụ tìm kiếm, xem mã nếu có sự khác biệt nhiều thì hỏi anh cập nhật. Có thể nó đã xong sóng 4.

2 Likes

Tks anh

1 Likes

mình thì theo dõi pic bác Nam từ thời F0 mới vào là năm 2021 nhưng lúc đó thực sự là không hiểu bác ấy nói gì. Vì mình F0 nên ko biết phân tích kỹ thuật là gì cả. Cứ vào pic hô hào để mua theo, cuối cùng mất gần như là hết tiền. Buồn không muốn quay lại chơi chứng. Thì đầu năm nay mới vào lại, đọc chia sẻ của bác Nam mới thấy nhiều giá trị trong đó, rồi mới chủ động hỏi và tương tác với bác ấy :))). Bạn cũng nên chủ động học hỏi, tạo thành kiến thức riêng cho bản thân mình. Bác ấy cũng có nhiều lúc bận việc riêng của bác ấy nữa.

4 Likes

E chào a Nam ạ. Hôm trước e có tham khảo mã VCS. E có 2 trường hợp phân vân. TH1, nó đang đi theo đúng chart a vẽ nên có khả năng sẽ hồi và sau đó giảm về khu vực theo sóng dự kiến. Vì thế e có thể chờ. Nhưng TH2, xét về FA e thấy nó đang dần phục hồi. Nếu theo chart kể cả khi xác suất giảm cao hơn nhưng mức giảm tuyệt đối thấp hơn. Còn mức tăng lại lớn hơn. Vì thế ở trường hợp này e tính mua luôn ko đợi. Nếu là a, a sẽ xử lý ntn ạ?

1 Likes

Quyết định là do bản thân mỗi người, đã đánh cược thì phải có sự kiên nhẫn. Đầu tư dài thì chắc chắn không ai giải ngân một hai lần. Điều nữa, anh và người khác đã chia sẻ, thị trường đi trước thực tế (kỳ vọng, khi kỳ vọng không đạt được thì sao? Đánh sóng thì sẽ thoát, đầu tư thì chưa chắc). Nội tại của nó đang đi ngang 3 quý, giả sử vẫn đi ngang thì cả năm lợi nhuận khoảng 800 tỉ, thấp hơn mục tiêu đặt ra của doanh nghiệp. EPS 2023 là 800/160=5k * PE ngành cao khoảng 15=75k là thị giá có thể đạt được + dao động. Mức rẻ có PE dưới 8 tức thị giá khoảng 40k trở xuống. Về sóng, em đã quyết tâm vào thì vừa rồi về 57.8k là vào dần được. Giả sử vào lúc đó hết, thì mục tiêu tối thiểu đạt được lợi nhuận khoản 17%, cao hơn có thể đạt lợi nhuận 35%. Bản vẽ không thể chính xác hoàn toàn được mà phải dựa trên thực tế di chuyển để chỉnh định lại sóng. Không ai có thể bắt chính xác đáy được mà phải xác định vùng mua được để gom hoặc mua một lần tùy theo cá nhân. FA sâu hơn thì cần có dữ liệu để đánh giá, thị trường của nó chủ yếu Bắc Mỹ, em xem các chỉ số ở thị trường đó thế nào? Em có dữ liệu xuất khẩu của nó không? Cố gắng đừng định tính mà dùng định lượng để cơ sở có độ tin cậy. Giả sử nó thủng 57.8k về khu 53k, em mua luôn thì sẽ được và mất như thế nào? Lựa chọn đưa ra tỉ trọng phù hợp, khi thủng có cắt không? Hay vẫn còn tiền mua khu 53k?..

5 Likes

E cám ơn a Nam đã cho lời khuyên ạ. Về FA e có theo dõi các quý gần nhất trong thị trường xây dựng Mỹ là thị trường lơn của VCS, lợi nhuân quý cty cũng đag cải thiện, lợi thế cạnh tranh của cty cũng đang đc cty mẹ đắp thêm giúp giảm giá thành, về lâu dài vs sức mạnh còn ở năng lực nghiên cứu đổi mới sáng tạo về các loại vật liệu mới. Còn TA, do e mới bắt đầu tìm hiểu nên cũng khá là bị cố định nên ko linh hoạt trong các vùng mua bán như a Nam nói. E vẫn phân chia ra từng phần để giải ngân về 53 vẫn có đủ lực ạ. E đang thử giải ngân tưngg phần khi chạm các mốc sóng để tối ưu them lợi nhuận nhưng có vẻ làm như vậy lai khiến e bị tư duy cố định quá vì bị bám vào con số theo sóng nên đã bỏ lỡ giá 57 ạ.

1 Likes

Em có thể xem tổng hợp ở link này cho dễ hiểu hơn sóng E.

4 Likes

Sao ko mở được link này nhỉ

2 Likes

Vào bình thường mà em. Chắc máy em hay điện thoại trục trặc gì đó.

2 Likes