Đoản khúc cuộc đời

Mình thấy các cổ cơ bản đã hoàn thành xong đoạn hồi, việc nên làm bây giờ là rút tiền khỏi tk cho khỏi táy máy :slight_smile:

4 Likes

Hành động giá khi thủng 4.6 thì sẽ có mục tiêu 1 là 4.4, mục tiêu 2 là 3.9, hiện tại không có tín hiệu gì tốt cả, phiên mai có thể bull và là lúc cần quan sát, còn việc cắt hay không, Nam không thể quyết định thay được, mỗi người có một chiến lược và tài khoản khác nhau cùng với kỹ thuật thì vẫn có fakey. Nam vẫn nói là đưa ra nhận định thì phải xem xét kỹ chứ không dám nói bừa và cũng chỉ là cơ sở để cho mọi người tham khảo theo dõi diễn biến, còn thực chiến nó khác với nhận định, tính toán là chuyện bình thường. Người hô hào ngoài kia họ chẳng cần để ý đến bạn suy nghĩ gì, làm như thế nào, miễn sao kéo được càng nhiều người fomo càng tốt, đẩy giá dễ, phân phối dễ,… Quy luật rất bình thường trong tiền bạc kinh doanh hay ăn phế, đó là có lợi nhuận, cổ phiếu đã hồi nhiều, nếu bạn là người có lời nhiều thì bạn có bán không? Đa số người có kinh nghiệm sẽ bán. Chứng khoán nó hấp dẫn là biên độ hàng ngày cao, có tính thanh khoản cao, hấp dẫn là thế nhưng khi thực chiến không phải dễ, bởi bản thân ta không lường hết được các rủi ro, chưa có chiến lược cẩn thận hay không rõ ràng, ngắn dài lẫn lộn, quản trị rủi ro kém, tâm lý cầm dài nhưng giảm sâu lại hoảng, điều chỉnh chưa nhiều đã nhảy vào mua lại,…Có rất nhiều thứ làm ta mắc sai lầm, bởi lái hoặc đội ngũ của họ lợi dụng lòng tham, sợ hãi và thiếu hiểu biết nhưng hay mơ mộng của con người.

18 Likes

Đoạn này là trả hàng về kho. Đoản khúc quá rõ!

3 Likes

Price action inside bar box làm cho tâm lý con người dễ bị loạn nếu không có cái nhìn khách quan. Phiên giảm, phiên tăng trong xu hướng đi lên là beartrap, trong xu hướng giảm là bulltrap. Nếu không tự xây kho đánh hoặc không mượn hàng thì nên chờ đợi cho mỗi một xu hướng để gom dài hạn hoặc theo giai đoạn.

9 Likes

Đúng vậy bác! Cú giảm shock đầu tháng 11 tạo ra 1 cơ hội ăn chênh lệch giá quá ngon, và nó đã kết thúc.
Giờ nó quay về vận động theo đúng giá trị cơ bản của từng DN, từng ngành.
Ngành nào đang thịnh, đang tăng trưởng cho 2023 nó vẫn sẽ có dòng tiền mạnh tìm đến mỗi khi điều chỉnh.
Dòng nào suy thì rủi ro về lại đáy vẫn cao, đặc biệt khi các ông chủ DN còn đang bị mất lượng hàng lớn. Họ cần phải thu hồi số cổ phần trôi nổi để có động lực phát triển DN và kiếm tiền cho cổ đông.

7 Likes

Cảm ơn bác nhé

4 Likes

chúc nhà anh bạch nam luôn vững chãi chèo thuyền lướt sóng nhẹ nhàng

5 Likes

Nhìn như này là có 2 kich bản sẽ xảy ra, 1 tăng 2 giảm, nhưng bác đánh giá tỷ lệ % 2 hướng này ntn ạ

1 Likes

Xác suất giảm đang nhỉnh hơn với xác suất 49/95=51.6%. MACD histogram đang âm và đường nhanh cắt đường chậm xuống rồi. Để lên tiếp phải vượt qua 1077-1080 là điểm stoploss cho sóng xuống (short, bán khống), điểm entry là 1052-1055.

10 Likes

thanks a ạ,

4 Likes

Em cũng nghĩ nếu VNI xác nhận nhịp tăng tiếp cần vượt lại vùng đâu đó 1066-1070. Còn hiện tại chưa rõ ràng nên kiên nhẫn đứng ngoài quan sát

2 Likes

Hi a, cho e hỏi a nghiên cứu price action của tác giả nào a nhỉ :smiley: tks a

2 Likes

Tác giả Lance Beggs

4 Likes

Đà tăng bắt đầu đuối dần

3 Likes

anh ơi, VGC lủng 35 rồi :D. anh gợi ý cho e kế hoạch gom thằng này với ạ. hihi

3 Likes

Dựa trên vùng anh khoanh để chia ra gom nếu không theo dõi được thì có thể lập kế hoạch như bảng dưới, còn nếu theo dõi được thì về khu vực gom được thì canh Stochastic khung Day, H4, H1 để gom, cứ mỗi khi nó về 0 thì mua một mẻ dựa trên khung Day, khung H1, H4 xem để chọn thời điểm giá tốt nhất cho khung Day.

18 Likes

Hay quá, rất hữu ích, cảm ơn Nam.

5 Likes

Anh Nam ơi, CSC vùng này e bắt đầu gom được rồi anh nhỉ

3 Likes

Bạn muốn gom, bạn phải nghiên cứu doanh nghiệp kỹ đã để xem xét những rủi ro và cơ hội. Thị trường vẫn lình xình và chưa rõ, nếu nghiên cứu kỹ rồi thì có thể chia nhỏ ra gom và tuân thủ theo nguyên tắc kế hoạch, vì những đoạn bulltrap, beartrap không lường được hết. Tích cực thì nó chỉnh về khu 30 và lên sóng tiếp nhưng chưa chắc chắn được, nếu nội tại duy trì tốt thì giá dưới 30k bắt đầu rẻ và gom được.

6 Likes

Dạ vâng anh. Em cảm ơn ạ

3 Likes