Đoản khúc cuộc đời

VIX: Khung H1, H4 của nó có chút tích cực nhưng các mã chứng khoán cơ bản vận động theo thị trường và chỉ khác nhau ở mức độ nội tại doanh nghiệp. Việc nó về đó hay không thì phải theo dõi các yếu tố thị trường và vận động của nó, với sự tính toán, khả năng đó xác suất xảy ra cao, mã có sự vận động mạnh cả hai chiều, và khi đưa ra nhận xét Nam đã tính toán cẩn thận nhất có thể.

Tỉ trọng hiện tại của tài khoản, danh mục đầu tư là hai yếu tố để xem xét xử lý, cơ cấu. Mã nào giữ lại thì hãy chờ trung bình giá, giữ dài hạn,…Bạn gửi tiết kiệm ngân hàng cũng phải định kỳ mới nhận lãi, khác với chứng khoán là an toàn hơn và không nhìn thấy tiền của mình mất đi. Bạn đầu tư cái khác cũng có những rủi ro, vàng có thể mất trộm, đất có thể bị thu hồi giá rẻ,… Nên giờ bình tĩnh, cân nhắc để xác định hướng đi.

6 Likes

Em đang trade theo hướng giảm cổ, tăng cash. Anh Nam cho lời khuyên về hướng này cần lưu ý gì dc ko?
Ngoài ra cho em xin nhận định về chiều hướng mã C4G với anh BN nhé.
Cám ơn anh.

3 Likes

Trade theo hướng đó thì phải theo dõi sát sao cùng với các chỉ báo kỹ thuật nhưng giai đoạn này mang tính sát thương cao với chiến lược đó. Nó gần giống với chiến lược đầu tư cố định. Mục đích tăng tỉ trọng tiền thì chỉ nên hành động bán khi có yếu tố để cắt (breakdown, hồi), hành động mua thêm sau đó bán thì tự nhiên mua thêm rủi ro trong giai đoạn rủi ro khi trade.

C4G chưa có yếu tố tích cực rõ ràng, BB dưới bị xuyên và BB trên có xu hướng bóp lại nên có chút tích cực để hồi ngắn, break 5k xuống khu 3.2-3.6, mục tiêu 2 khu đáy 1.8k và với hành động giá (biên rộng ở sàn upcom) thì tính toán mục tiêu 2 của nó ở 0.8k. Nó ở upcom nên biến động giá lớn, độ rủi ro cao hơn cũng đi đôi với cơ hội lớn hơn. Xét giá trị nội tại của nó, giá mục tiêu khu 3 có thể quan sát để gom được.

5 Likes

Anh Nam ơi! Lại là Aps ạ! Em vẫn tử thủ đến cùng dù -75% rồi ạ! :sweat::sweat:

1 Likes

Cám ơn anh. :+1:
Phân tích rất hữu ích để em ra quyết định cách giao dịch và mục tiêu đầu tư với mã này.

3 Likes

Tử thủ thì phải xác định nó có thể xấu hơn nữa, kênh giá mà anh trao đổi với em, nó khá rộng. Em có thể không hiểu biết về kỹ thuật nhiều nên tử thủ mang tính cảm tính nhiều hơn. Hãy xem hành động giá ở chỗ quan trọng phá đáy, nó đi theo hướng xấu thì nên cắt hoặc giảm tỉ trọng, hướng tốt thì quan sát chờ thời để hạ hoặc cắt…

4 Likes

Nhờ a nam xem.giúp sbt và gvr đến vùng nào nên gom dần a. E cảm ơn

3 Likes

VND tôi cứ tính lên 10.4 bán vậy mà hôm qua có 10.35 lại k bán. Mai liệu có hồi để cắt không bạn hay giữ dài? Cảm ơn bạn nhiều.

2 Likes

SBT thì có lợi thế chút trong hoàn cảnh hiện tại, cuối năm lượng tiêu thụ lớn hơn và giá đường thế giới có xu hướng tiếp tục tăng giá, trong nước có lợi thế luật ủng hộ. Dài hạn thì quan sát khu dưới 9k. Còn sóng, nó tạo đáy được khu vực đánh dấu thì hoàn toàn có thể có nhịp hồi mạnh, nó đang chạy sóng flat tích lũy dài hạn.

GVR đang rơi và mục tiêu sóng là khu vực này và có thể đi quá sóng về đáy nhưng để gom dài hạn thì nên nghiên cứu kỹ hơn để đánh giá và đưa ra chiến lược gom.

4 Likes

Tùy bạn theo dõi quyết định thôi, hiện tại nó đang nỗ lực vượt đường NMA (giá trị 10k), vượt qua đó có thể test hoặc không test, thành công thì vào nhịp hồi dài hơn chút. BB cạnh dưới đang có xu hướng đi ngang và bóp lại là yếu tố tích cực, RSI đang phân kỳ dương và đang test.

5 Likes

NMA là natural moving average của Jim Sloman thường được sử dụng cùng với bollinger band (BB).

5 Likes

Xem giúp GIL đi Nam ơi

3 Likes

Nhờ bạn xem giúp QNS, VNM . Cảm ơn bạn nhiều

2 Likes

Cụ thâm nho vãi tè tôi đg viên ng cầm dài

1 Likes

Cụ xem còm

1 Likes

Cụ tk trc còm

1 Likes

Cảm ơn cụ . Chúc cụ ngày mới vui vẻ , an lành

2 Likes

Nhờ bạn @Bach_nam tư vấn giúp: Dig mua ngày 14/11, hôm nay hàng về, nếu thoát được nên thoát hay nên giữ. Cảm ơn bạn nhiều!

2 Likes

Nếu thoát được thì nên thoát nhưng hiện tại nó đang chất sàn nên khó, còn không thoát được thì nên canh ở nhịp hồi.

5 Likes

VNM như huongduong tìm hộ, quan sát để có điểm vào tốt nhất thôi, sóng thì nó về khoảng đó.

QNS: Nó có chút tích cực và có thể hồi ở khu này nhưng xem xét các vấn đề, nó có thể về khu 25-27, ở sàn upcom nên những giá trị đó có thể nháy qua. Ngành đường thì như trao đổi với một bạn về SBT ở trên. QNS có cái khác chút là cổ tức tiền đều theo kết quả kinh doanh, hiện tại khu vực gom được là khu 25-27, thấp hơn thì càng tốt, hoặc cao hơn chút thì phải có tỉ trọng gom phù hợp nếu đầu tư.

7 Likes