Đọc nhanh báo cáo tài chính giúp F0

Hay quá! Xin bác đánh giá cho mấy con móc cống của em: Hhg xmc vc2

Bác đọc giúp em con MSR có gì đặc biệt mà cứ lặng lẽ lên không ngừng nghỉ trong khi PE tương đối cao rồi

Phần giải thích chi tiết bên dưới liên quan đến 1 số khoản mục cũng nên xem kỹ

Phần tiền mặt hiện có, vay nợ cũng khá quan trọng! Rồi xem phần tồn kho, biên lợi nhuận, giá vốn so với cùng kỳ như thế nào!

Nói chung với Ndt mới khi chưa hiểu gì về cách đọc bctc thì việc đầu tiên lấy nó ra đọc từ trang 1 đến trang cuối và xem từng khoản mục! Sau vài lần sez biết nên tập trung xem ở phần nào Là quan trọng nhất! Và lúc đó khi đọc quen rồi thì chỉ ngó 1 số đầu mục chính mà thôi

4 Likes

Apec group mới là thằng phát hành 3000 tỷ trái phiếu ls 18%, API là apec investment là công ty con thôi, ko phải thằng phát hành.

1 Likes

Case API bác phân tích thế chết F0 nghe theo bác đấy. Tìm hiểu kĩ thêm hàng tồn kho của nó là gì. Có bán đc ko.? Bao lâu bán hết. Nếu nó là đất ở, đất nền, Cc trung tâm to lớn thì ko sao, sẽ bán tốt. Nhưng nó tồn kho condotel thì căng đó, mà ko phải những vùng du lịch đong khách như Phú Quốc, Nha Trang mà tận Huế, Mui né thì phải có thực tế TT nhé.
Hiệu quả sử dụng vốn cũng là dấu hỏi, vốn hàng nghìn tỉ đầu tư vào mỗi dự án, bán hàng kéo dài, biên lợi nhuận mỏng là chết cổ đông đó.
Bác tự đầu tư thì tiền bác, phân tích cho người khác, khuyến nghị ko chuẩn họ mất tiền thì cũng áy náy đấy.
Trân trọng

8 Likes

topic giúp F0 được nhiều đấy

1 Likes

Thực ra có 1 chỉ số quan trọng ít ai để ý P/B. Nó đánh giá sự tương tác về nhà đầu tư có quan tâm tới mã CP này nhiều hay không

MP đã để ý nhiều đến hệ số Beta để đóng góp 1 ý kiến quan trọng cho quyết định đầu tư của mình

11 Likes

Apec này em thấy phát hành trái phiếu khá sợ, huy động vốn vậy lãi gì bù cho nổi

1 Likes

Ví dụ như trong đám này , IJC đang cho hệ số beta tương tác tốt nhất và biểu thị uptrend mạnh nhất

4 Likes

Kkk. Nhiều người nhầm mấy cty họ nhà Apec với nhau lắm, thế mới yên tâm

1 Likes

Bác ý chỉ đọc hộ bctc thôi, đâu có khuyến nghị mua hay bán.
Với DN thì chẳng có bctc nào phản ánh đầy đủ hết được, chỉ là 1 kênh tham khảo thông tin thôi bạn. Quyết định đầu tư hay không, trong bao lâu, thì tùy mỗi người có cách thức đầu tư riêng, chẳng ai giống ai hết.
Bác chủ pic có lòng tốt muốn giúp người là đáng kính trọng. Vậy là đủ.

8 Likes

OK bạn. Quyết định là tùy mỗi người. Thông tin là như nhau, xử lý ntn là trình độ mỗi người. Cái gì cũng cần thời gian kiểm chứng, mình tin rồi bạn sẽ nhìn ra thôi.

1 Likes

Nhờ bác chủ pic @F0chungkhoan2020 phân tích hộ bctc mã DTD
Cố gắng mỗi ngày tôi sẽ hỏi bác 1 mã, bác chịu khó nhé. Thay mặt nhiều người khác nữa, xin cảm ơn bác trước!

Mình xem báo cáo API thấy chỉ nợ có 435 tỷ, giảm từ 568 tỷ năm ngoái, trong khi Tổng tài sản tăng mạnh được tài trợ bởi Người mua trả tiền trước và khoản mục Doanh thu chưa thực hiện. Tổng khoản vay được giải trình chi tiết trong Thuyết minh báo cáo tài chính Mã 18. Chỉ có vay ngân hàng và vay chéo ở các công ty trong Tập đoàn là nhiều.Nhìn báo cáo thì API chưa thể đẩy lợi nhuận ra năm sau được nhưng chất lượng tài sản tốt, chưa biểu hiện rủi ro nợ vay đâu. Nhưng trong 2 năm tới chưa có lợi nhuận đột biến, EPS chắc lên tầm 2.500 - 3000 năm 2020 là cùng, họ hạch toán thế để hoãn nộp thuế chứ thị trường tốt bán được hàng thì nó tốt đấy.

Tất nhiên, API chưa bằng IDC của bạn đâu, IDC có quỹ đất khủng hàng đầu ở tam sàn. Rảnh mình sẽ làm phân tích nhanh về nó, mình rất thích IDC.

Mình đồng ý với bạn, mình nghĩ bạn làm chuyên nghiệp chắc kiến thức vững, nhưng mình giải thích thêm cho mọi người hiểu (không giải thích cho bạn nha).

P/B không mạnh bằng P/E, chủ yếu đánh giá yếu tố an toàn thôi. Nếu P/B cao lớn hơn 1 thì lại phản ánh nhà đầu tư không đánh giá cao cổ phiếu vì sức sinh lời cổ phiếu thấp.

Còn Beta là chỉ số quan trọng so sánh mức sinh lời của doanh nghiệp với chỉ số chính. Chỉ số Beta lớn hơn 1 có nghĩa khi thị trường tăng/giảm thì lợi suất cổ phiếu của bạn tăng/giảm nhiều hơn và ngược lại. Do vậy, khi thị trường xuống các bạn chọn cổ phiếu có Beta thấp để giảm lỗ và ngược lại Khi lên thì chọn cổ phiếu có Beta cao để tăng lời.

Thực chiến tham khảo Beta

Tại sóng tăng thứ nhất khi thị trường đảo chiều từ Dowtrend sang Uptrend thì mọi người chọn cổ phiếu vững, an toàn dòng tiền, công nợ. Nhưng khi đến sóng 3 tức là sóng tăng thứ 2 của chu kỳ thì cổ phiếu có Beta cao sẽ được dòng tiền chuyển tới như kiểu chứng khoán, nhà đất. Đến sóng 5 thì tùy quan điểm phòng thủ thì chọn Beta thấp và máu rủi ro vẫn chọn Beta cao (nhưng chơi Beta cao ở sóng 5 rất dễ về 0).

Để tham khảo chỉ số Beta các bạn bào các trang vietstock, cafef, cophieu68 ở phần thống kê chỉ số đều có.

2 Likes

Mấy con này mình rất thích, mình đã đọc qua BCTC. Xét về tài sản thì IDC tiềm ẩn lắm đấy, cổ đông cũng to, chắc bác đã biết. IJC thì dòng tiền ổn định vì đã có hoạt động ổn định và làm cả BTO giai đoạn thu được tiền. TDC mình đánh giá cũng khá vì chuyên phát triển nhà ở Bình Dương. Riêng VCG thì mình không thích vì nó là công ty nhà nước, thời này dính nhà nước vào thì cạnh tranh suy giảm nhiều.

Hôm nay mình bận mình chưa viết được, mình sẽ trả lời bạn sau.

Bạn có thể lên mạng xem thông tin về DCF không hiểu gì thì Inbox cho mình. DCF dùng khá phổ biến trong định giá tài sản và thẩm định dự án đầu tư. Học được kỹ thuật nhưng để định giá được thuyết phục người khác thì phải có kinh nghiệm ngành nữa.

DCF hiệu quả cho các công ty có dòng tiền ổn định, định giá rất chính xác nhưng định giá công ty khởi nghiệp rủi ro, doanh nghiệp sáng tạo, doanh nghiệp có sáng kiến đột biến thì còn hạn chế. Ví dụ : WB hay dùng vì ông ta hay mua các công ty ông ta hiểu biết sâu về chúng nên có thể dự báo Cash Flow chuẩn được. Nhiều người nhận định, đây cũng là điểm yếu của WB khi ông ta bỏ qua các cổ phiếu dotcom giai đoạn 1990 - 2003 như google, microsoft … Nhưng mình nghĩ bình thường vì Dotcom là dạng cổ phiếu sáng tạo, những người như WB không làm trong lĩnh vực CNTT thì không chấp nhận rủi ro.

1 Likes

Xin phép nhờ bác chủ đọc hộ con CSC ạ

1 Likes

Tổng nợ API theo BCTC là 1.8K tỷ, trừ đi khoản người mua trả tiền trc 682 tỷ thì nợ khoảng 1.1K tỷ.
Cơ cấu nợ/VCHS = hơn 3 lần mà bạn bảo chất lượng tài sản tốt?
Lợi nhuận gộp theo BCTC khoảng 30%. Mức trung bình. Vậy với doanh thu 500 tỷ/năm. Cứ coi lạc quan công ty đẩy doanh thu các năm tiếp theo 1000 tỷ/năm thì LNST tối đa một năm tầm hơn 200 tỷ, Bao nhiêu năm hết nợ và sạch được bảng cân đối KT?

Xem bản cáo bạch phát hành trái phiếu của API để thấy danh mục các dự án nghìn tỉ của nó ở các vùng xa xôi ntn?
Vốn đâu để làm những DA này? Condotel dành cho các tập đoàn có tài chính mạnh vì cam kết trả lãi cho người mua hàng năm, vốn bỏ ra xây dựng, đầu tư cảnh quan, nội thất ban đầu rất lớn, nếu ko có khách du lịch thì chỉ lấy mỡ nó dán nó từ chính tiền bán căn hộ kênh giá cao lên. Nhưng ở những nơi như Bắc Giang, Hải Dương, Mũi Né, Huế bạn bán được condotel với giá > 2ti/căn không?

Nếu cứ nhìn BCTC của nó thì chủ tịch chỉ cần thuê mấy KT viên thật giỏi là làm vừa lòng được NĐT rồi :slight_smile:

6 Likes

Nhờ bác chủ thớt xem hộ con NTL với ạ. Cảm ơn bác