Đốm sáng

đầy cơ hội,kiếm nhiều ít đều được,ck nó chỉ đập thằng tham mới chết,vì ko dsur t3

1 Likes

Nếu ai nhắn tin riêng với @Bach_nam thì đều biết rằng khi hỏi một vấn đề gì, bạn ý nói rất chi tiết, tận tình.
Trong topic này, bạn ý đã nói thẳng hơn vì sợ mọi người mắc lại sai lầm. Khi tôi khen, bạn ý chỉ im lặng. Khi tôi hỏi những vấn đề sâu hơn thì sẽ ko trả lời những vấn đề riêng tư. Các vấn đề khác nói chuyện rất nhiều, giống như thân thiết từ lâu.

Đọc đoạn Bach_nam nói ko cần đánh giá cao tôi là tôi hiểu bạn ý vẫn nặng lòng vì đã ko quyết liệt trong việc chia sẻ quan điểm cá nhân trong chủ đề trước.

Bạn ý nói với tôi, trong lòng vẫn mong theo mô hình hai đáy thiếu, giữ được đến khi có đủ yếu tố đánh lên là tốt nhất, để mọi người đỡ chạy nhiều nhưng sợ ko đủ lực kích do nhiều yếu tố tác động.

7 Likes

Anh ơi, cho em hỏi, theo em biết thì Pe = vốn hóa / lợi nhuận. Nhưng ví dụ để tính Pe cho toàn thị trường Vni hay VN30 thì phần vốn hóa và lợi nhuận lấy như thế nào vậy anh. Em có vào trang mà a chia sẻ nhưng nó chỉ hiện PE hiện tại.

Em có thể tham khảo dữ liệu thị trường các công ty chứng khoán gửi, hoặc em có tệp dữ liệu riêng của em, em vào vietstock,… để tìm, đăng ký, sau đó đăng nhập để tải kết quả kinh doanh. Em làm các phép tính cần thiết thì có được lợi nhuận tổng. Khi em có dữ liệu của riêng em thì em có thể lọc ra VN30.

4 Likes

Bán rẻ thì lại phải kiếm nguồn hàng rẻ.

1 Likes

chốt lại là view dài hạn thẳng tiến 1k5, anh chị em bình tĩnh phải không ạ :grin:

1 Likes

Chú bán thành công rồi bach nam à. cảm ơn cháu nhé.

2 Likes

16xx vào tháng 4/2022. đấy view của t là vậy. hi

1 Likes

Chú chốt lời cả QNS, TCL rồi còn mỗi HPG

1 Likes

dòng kcn có hiện tượng

Cũng không phải mã nào cũng ổn anh ạ, một số mã đã vượt định giá 20-40%, điểm rơi như em tính thì chưa phải lúc, dòng tiền đang ăn sổi thôi ạ. Nên ai cầm thì chú ý, tránh mua đuổi.

5 Likes

à soi thì cứ soi thôi,bg đang sóng y tế.Xem kịch họ diễn ntn thôi.Nhưng thấy ita nó đánh thì khả năng sau này sẽ là aongs KCN.Nhìn dòng tiền đoán vậy,còn đợi đc đã,vội gì

1 Likes

Vâng, một cách tính rất đơn giản, ví dụ mã này mục tiêu lãi 237 tỉ, số cổ phiếu đang lưu hành là hơn 900tr, lấy PE mạo hiểm 15 đi, thì giá lúc đó 3700 đ, giờ đã hơn 7000 đ, rủi ro rất lơn. Trong khi đó 6 tháng đầu năm mới đạt hơn 30% kế hoạch.

9 Likes

trước nghe hô hào BĐS KCN và sóng small em cũng đã ăn bô ITA 1 lần rồi :cry:

1 Likes

Xem @Bach_nam ví dụ điều chỉnh lợi nhuận là hiểu mà. Tôi tính đơn giản, một năm lợi nhuận kiếm được 20%, lạm phát 4% thì lợi nhuận thực tế là 15,3%. Nếu mua bán tốt, có khi lãi hơn 30% trên Ck.

Nếu bạn buôn bđs, ở nơi xa trung tâm, có khi 2-3 năm mới được 20-30%. Khi đó tỉ suất sinh lời kém hơn chứng khoán. Ở phố đắt hơn nên bạn sẽ khó hơn. Vì nếu giá gốc bạn 2 tỉ, bạn bán 2,6 tỉ trong 1 năm thì khó bán lắm. Vốn đòi hỏi cao. Chứng khoán thì khác. Bđs chỉ lợi thế an toàn hơn, là nơi trú ẩn khi lạm phát phi mã.

Tôi hiểu ý chủ thớt là thế. Và chỉ những chủ doanh nghiệp ko niêm yết hoặc cá nhân kinh doanh mới rút tiền ra để sản xuất kinh doanh nên ai tham gia ttck rồi thì ít người rút tiền khi ko có chỗ đầu tư tốt hơn. Ttck lại đang phát triển tốt.

chủ Pic nhắc nhiều đến quản trị tài khoản hơn là quan tâm thị trường. Thị trường được quan tâm khi muốn mua hoặc bán thôi. Tôi thấy đúng. Tôi bán lãi 30% rồi, tôi mới vào lại 30% vốn đợt chỉnh vừa rồi, đang lãi tiếp, tôi đang chờ, tuân thủ nguyên tắc chủ pic hướng dẫn, khi giảm sâu hơn tôi sẽ mua tiếp. Tôi ko tham như lần trước nữa, tôi nghiên cứu doanh nghiệp nhiều hơn, hàng ngày cập nhật tin tức doanh nghiệp mình đầu tư.

6 Likes

Tôi thấy những mã chủ pic đưa ra là đi lên, tôi đoán chắc Bach_nam đã cân nhắc trước khi đưa. Ko phải bừa bãi. Bạn ý ko dám chắc là do chưa xem xét hết doanh nghiệp và ko dám chắc mục đích đầu tư của từng người. Tôi nhờ bạn ý định giá, 30p sau đã có kết quả, bạn ý vẫn nhắc là đã định giá an toàn nhưng nói tôi phải xem xét kỹ và tuân thủ vào vốn mới an toàn được. Nói chuyện với bạn ý, tôi đỡ tính bốp chát hơn, ko nghĩ sao nói vậy luôn mà phải suy nghĩ kỹ hơn trước khi nói.

4 Likes

múc khéo T3 đủ a ơi. đơth này e k chơi bds, có lẽ e sai rồi. dig :sweat_smile:

1 Likes

Sao lại sai? Anh vào sóng bất động sản từ đầu năm và khi mọi người hô sóng thì anh rút, giờ thì nghiên cứu tiếp cho năm sau em à, thời gian có thừa, chỉ sợ tiền không có thừa.

Mọi người hãy nhớ câu nói, đánh lên khi mập mờ dễ hơn nhiều so với lúc rõ ràng. Chờ đợi cũng là cách bảo toàn vốn.

8 Likes

hihi. e ăn nốt xk, cảng, điện, rồi dệt, chắc tầm 12 phiên nữa quay lại chứng-bank bé. bds chắc sau quý 3 tính. dòng tiền đầu cơ, các nái kéo cổ đất để trả tiền nuôi mô giới thì pải:))))

4 Likes

Nhà vật lý lượng tử nổi tiếng Niels Bohr có đưa ra một tính toán: Những người chơi / đầu tư chứng khoán theo các nhóm:

1. Nhóm thứ nhất là những người hoàn toàn không có thông tin, chỉ “nhắm mắt” mua bán. Theo lý thuyết xác suất ngẫu nhiên, bình quân lãi hoặc lỗ của nhóm này đúng bằng của bình quân thị trường.

2. Nhóm thứ hai là những người có thông tin riêng từ bên trong công ty (nội gián), họ sẽ thu được siêu lợi nhuận.

3. Nhưng nếu nhóm thứ nhất lãi hoặc lỗ theo bình quân thị trường, thì khoản siêu lợi nhuận này có từ đâu? Đó chính là khoản lỗ của nhóm thứ ba, những người có thông tin nhưng không đầy đủ.

Kết luận của Niels Bohr là: khi ta không chắc mình thuộc nhóm thứ hai thì thà ở nhóm thứ nhất còn hơn.

Nhưng trên thực tế, ít ai chịu chấp nhận điều đó. Có lẽ trên thị trường Việt Nam khá nhiều người thuộc nhóm thứ ba mà vẫn nghĩ là mình đang ở nhóm thứ hai. Còn những người thực sự thuộc nhóm thứ hai là ai? Hầu như không có người biết đến họ. Họ lặng lẽ thu lợi từ những biến động mà họ đã biết trước, thậm chí do chính họ tạo ra.

9 Likes