EVF – Có là “mồi ngon” của khối ngoại trong thập kỉ tăng trưởng của thị trường tài chính tiêu dùng Việt Nam

Đúng rồi cụ. 15/06 Quỹ sẽ công bố danh mục mua sắm

2 Likes

Bài viết quá hay. Hóng bài kế tiếp của lão ạ

1 Likes

bài viết hay quá. EVF đáng chú ý đây

1 Likes

múc TCH sẽ giàu sang phú quý

bác này là người nhà chủ tịch

1 Likes

Câu hỏi hay về xu hướng NIM, trước hết giai đoạn 2021-2022, NIM của EVF trung bình khoảng 2.8% trước khi giảm sâu về mức 1.69% năm 2023. NIM sẽ chịu ảnh hưởng lớn của yếu tố chi phí đầu vào (funding cost) và yếu tố lợi suất đầu ra (IEA yield).

• Bản chất xu hướng của lợi suất từ tài sản sinh lãi (IEA yield) của EVF có xu hướng tăng đều từ 2020 đến nay và đạt mức 9.5% năm 2023, dự kiến sẽ tăng nhẹ trong giai đoạn 2024-2026 do sự dịch chuyển của cơ cấu danh mục cho vay và phát triển tài chính tiêu dùng.
  • Trong khi đó, chi phí vốn (funding cost) của EVF đã tăng nhanh đáng kể trong năm 2023 do độ lagging phản ánh vào chi phí vốn trước đà tăng mạnh của lãi suất toàn thị trường từ quý 3/2022, xu hướng này đã đảo trend cuối 2023 và bắt đầu phản ánh vào đà giảm funding cost của EVF trong năm 2024 này. Ngoài ra, EVF đã nâng cấp về quản lý khoản vay, tận dụng rất tốt các nguồn vốn xanh (ESG-linked) từ các tổ chức quốc tế giúp funding cost tốt hơn.

Do đó, lão cho rằng NIM của EVF sẽ trở lại và tăng trưởng trong 1 trend trung hạn. Sự dịch chuyển danh mục cho vay (loan portfolio) sẽ giúp EVF sáng giá trong mắt nhà đầu tư ngoại.

1 Likes

Về bán sách đi anh iu 500k cuốn đâu phải ít nhưng khuyên anh chân thành đừng lên tivi hay tiktok chém về vĩ mô về cp nữa thấy anh chém mà em chạy grab không nổi.
Giá vàng liên quan gì chứng khoán và lạm phát vậy chuyên gia vĩ mô có công thức bảng biểu gì ko?
Ai đời bán khuyên mua dig giá 90 bán fpt frt giá 70
Cmg nó đúng là cp công nghệ và có lĩnh vực nó là số 1 vn thì bảo công nghệ nửa mùa
Bộ 3 xe pháo mã thì kinh rồi

6 Likes

Thị trường ck việt nam có những chuyên gia nổi tiếng làm ck 20 năm như thế này ko trách mãi index 1200. Thôi trả pic sorry bác chủ nhé.
Roô.m ngoại 50% nhưng mới có 1.6% thôi

2 Likes

Phải nói là mình thấy TT này còn những kẻ chiên za nửa mùa, mà cứ lên Media thì chỉ có chết cho f0. Đức lò cu thì bản chất chỉ là tay hô bồi thôi. Chứ mổ xẻ DN thì biết cái mặt mẹ j chứ chưa nói đến vĩ mô. Lại còn viết sách. Xem xuất bản dc lần mấy. Đọc sách HHH có khi thực tế hơn

1 Likes

Cụ Anna Nguyen định comment gì á

1 Likes

đức lối cữ xin anh đừng vào topic này nữa ảnh hưởng đến cổ đông evf nhé . A chơi mã của a di. Sao nhiều anh em không ưa anh thế huhu

2 Likes

Ha ha bảo nay ko biết có húp dc tý hàng nào ko bác ah

khả năng á cụ. Tôi lên thép vs vận tải rồi. mua ít E VF theo dõi thôi

1 Likes

Em thì chỉ kê giá mua thấp nhất có thể thôi

Ấy đừng nói đức thế. Đức chỉ là tranh thủ thị trường tăng nên bán sách thôi

theo dự báo của trung tâm khí tượng thủy văn quốc gia thì chieufeeuf nay EVF tím

hâha

ủa sao za

2 Likes

cụ nhìn ntn mà ce hôm nay. Nhanh phải qua tuần. Đang tích lũy mà

1 Likes

tui có nói đâu
đó là dự báo của trung tâm dự báo khí tượng thủy văn quốc gia

1 Likes