FED tăng lãi suất

Sẽ ảnh hưởng thế nào đến thị trường chứng khoán, xin các cao thủ cho ý kiến

5 Likes

:grinning: :grinning: :grinning: sang đây toàn gặp người quen

3 Likes

Lãi suất rồi lạm phát lúc nào chả là kẻ thù của ck. Cơ mà xem bên mẽo thế nào đã, từ giờ đến lúc tàn tiệc phải còn mấy mon chưa bê ra. Cứ chén đã cụ

3 Likes

Fed tăng ls, Anh tăng ls , ECB ngụ ý tăng ls. Lạm phát là ko thể tránh. Các chiên za trong nước thì cứ trấn an dân tình rằng là vẫn ổn. Nhưng đi ra chợ huyện mua mớ rau quả cà chua nó cũng đã khác rồi đấy. Nói chung việc gì đến sẽ đến thôi.

2 Likes

Xu Thế ( Trend ) dòng tiền là quan trọng nhất! :nerd_face:

• Dòng tiền đổ mạnh vào đâu - nơi đó xuất hiện lạm phát ( giá tăng) :relieved:
  • Dòng tiền rút mạnh khỏi đâu - nơi đó xuất hiện giảm phát ( giá giảm ) :pensive:

Suốt thời gian qua dòng tiền đổ mạnh vào Chợ Trứng => Trứng tốt trứng xấu trứng lởm … đều tăng giá :laughing:
Vậy nếu lãi suất tăng thì dòng tiền sẽ tiếp tục đổ vào chợ trứng hay … bị chảy bớt ra ? :thinking:
Câu hỏi này khó quá tui trình còi chưa tìm ra đáp án Gà ạ ! :sweat_smile:

image
( Internet )

4 Likes

FED tăng lãi suất, dòng vốn đầu tư nước ngoài sẽ rút ở các thị trường mới nổi về Mỹ dẫn đến dòng tiền bị rút ra

3 Likes

FED tăng do lạm phát, lạm phát trên phạm vi rộng toàn cầu, các NHTW sẽ phải tăng lãi suất dẫn đến chi phí vốn tăng nên lợi nhuận sụt giảm, doanh nghiệp nợ nhiều sẽ ảnh hưởng trước hết, các doanh nghiệp khó có khả năng mở rộng sản suất dẫn đến chứng khoán giảm

4 Likes

Về mặt logic thì năm 2019 - 2020, GDP nhiều nước âm nhưng các gói kích thích được tung ra liên tục, điển hình như GDP Mỹ 2020 -DP Mỹ -3,5%, tính cả 2019 thì GDP vẫn -1,2% nhưng gói hỗ trợ lên đến 30% GDP, qua đó dễ dàng nhận thấy USD mất giá ít nhất 30%. Nguy hiểm hơn là thực tế USD lại không mất giá nhiều so với các đồng tiền chủ chốt khác cũng như VND, như vậy có thể khẳng định tất cả các đồng tiền khác đều mất giá tương đương do các NHTW đều kích thích như nhau, sắp tới họ sẽ phải đồng loạt hút tiền về

4 Likes

1 hiện tượng mọi người không để ý hay cố tình không để ý, các ngân hàng - doanh nghiệp đua nhau in cổ phiếu tăng vốn (tranh thủ huy động vốn vì dễ và tiền nhiều), các chủ doanh nghiệp thi nhau bán cổ phần để lấy tiền, họ đã dự đoán chứng khoán sắp lên đỉnh. Vấn đề là tiền rút ra thì đi đâu, mọi người vẫn cho rằng tiền mất giá thì giữ tiền là ngu, xin thưa họ không ngu, họ chuẩn bị tiền sẵn để làm 1 mẻ khi chứng giảm họ mua lại, họ có thể mua trái phiếu chính phủ, mua vàng, thậm chí thâu tóm doanh nghiệp khác, về cơ bản họ đang găm tiền để đánh quả lớn nhưng là khi thị trường sụt giảm chứ không phải bây giờ

6 Likes
1 Likes

Thị trường chung thì thế, nhà đầu tư cá nhân nên làm gì? 1- Bán ngay những khoản đầu tư rủi ro, vượt xa giá trị thực. 2 - Tìm mua những doanh nghệp giá còn thấp so với giá trị thực mà không bị ảnh hưởng bởi lạm phát ví dụ như lương thực, thực phẩm và những ngành hàng thiết yếu. 3- Vàng. 4- Trái phiếu chính phủ. 5- Gửi tiết kiệm chờ cú sập của thị trường

4 Likes

Nếu nhà đầu tư có kinh nghiệm và trình độ sẽ thấy trong nguy có cơ, suy thoái với ngành này nhưng có hội với ngành khác, ví dụ như Covid là khắc tinh của du lịch và hàng không nhưng lại là cơ hội với vận tải biển, chứng khoán, công nghệ thông tin, dầu mỏ tăng giá thì ngành nhựa và vận tải bị tăng chi phí, dịch bệnh thì ảnh hưởng tiêu cực đến tiêu dùng nhưng ngành dược và y tế hưởng lợi. Hãy tìm cho mình khoản đầu tư phù hợp

6 Likes

Vậy bác cho em hỏi. Đến giờ này ko lãi, lỗ cũng ko lỗ nhiều có nên từ bỏ bảo toàn vốn để chờ nhịp chỉnh vào lại ko?

2 Likes

mình không biết bạn am hiểu doanh nghiệp thế nào nên không dám đưa ra lời khuyên, với 6 bước phía trên sẽ phù hợp với cấp độ của từng nhà đầu tư, với mình chưa bao giờ mình sợ và cũng chưa bao giờ mình nghĩ mình sẽ rời bỏ chứng khoán. Nếu bạn ăn 1 lần và rời bỏ luôn thì quá dễ, vậy thì bao giờ mới làm giàu được từ chứng khoán, hãy ở lại đập cùng với nó, vui với nó, buồn với nó, tìm kiếm cơ hội với nó, khi đã có phương pháp riêng rồi thì chiến thôi

6 Likes

Dạ ko ạ. Thua đâu đứng lên ở đó. Em F0, chuqa có kĩ năng gì, toàn theo các anh c đi trước. Nên lãi ko biết chốt để lỗ lại chốt. Vì dính cú sập tuần trc nữa nên hơi lo. Chứng thì e vẫn theo nhưng chắc cần học rồi ms tính chứ giờ như đánh bạc

2 Likes

Nếu là F0 thì như mình nói đây là giai đoạn nguy hiểm. Nếu khuyên xin mạn phép: bạn đừng sợ, nếu sợ thì bao giờ bạn thành Fn. Bạn sẽ mất tiền, nhưng đó là bài học kinh nghiệm, không thể không mất tiền mà có lãi được. Quan trọng là mất tiền rồi sẽ có kinh nghiệm, dùng kinh nghiệm đó kiếm lại tiền. Chúc bạn luôn may mắn dù điều đó là không thể

4 Likes

Dạ em cảm ơn anh! Chúc anh mạnh khỏe và hạnh phúc, thành công trong chứng trường!

2 Likes

một chú chim đầu tiên

4 Likes

thằng này đã được báo trước 1 tháng rồi

2 Likes

Dầu tăng sẽ làm vận tải biển và ngành nhựa giảm lợi nhuận hả bác, cám ơn bác!

1 Likes