Góc Thư giãn: Làng Trứng truyền kỳ!

vẫn đang vùng nhập hàng anh ạ, hôm nay nhặt dễ hơn chút xíu. manh nha thì Em thấy bắt đầu thấy “Voi”, không biết có đúng ý anh không?

1 Likes

Hàng bắt đầu quy về 1 mối, xuất hiện Voi cao hơn và xuất hiện thoả thuận … :relieved:
Chỉ cần tiếp tục duy trì ở mức 400-500 và có phiên đột biến lên 1tr thì xem như hết giai đoạn tích luỹ ( Nếu hôm nay tính luôn thoả thuận thì đã là phiên Break voi ):hugs:

• Cùng pha trà chờ xem chuyện gì sẽ xảy ra tiếp theo nào :coffee:

P/s: Nay Yến bay lên rùi @gaconchoichung2019 ạ, V bđs mờ ko phải BĐS tui tính để dành quảng cáo sau cũng chạy mất :blush:
Xem ra chưa có dịp quảng cáo hàng mới cùng ace rùi :slightly_smiling_face:

6 Likes

Nay nước ngoài quay tay nhiều. nhìn bảng điện nhộn nhịp không bị buồn ngủ kk.

1 Likes

Ahjhj … Ko đúng nè :blush:
Thực chất là nó vẫn gom ròng … rã :yum:

Tính đến nay đã gom đc 5,57 rồi. :point_up_2:
Cộng thêm con số 88,47 của BCT nữa thì tổng đã là : 94,04 %

• Nên nhớ con số này xem như chỉ có chiều vào ko có chiều ra vì giao dịch khoai tây là công khai.
  • Tức là chỉ còn chưa tới 6% của cả Nội bộ, đội nhóm và cá nhân 🥸
    Tương đương với chưa tới 80tr cổ rơi rớt bên ngoài mà thôi.
  • Vậy câu hỏi đặt ra là :
    1/ TẠI SAO KHOAI TÂY MUA RÒNG RÃ MÀ GIÁ HẦU NHƯ KHÔNG TĂNG? AI ĐÃ BÁN CHO HỌ? :thinking:
    2/ 6% còn lại nhỏ lẻ nắm bao nhiêu? :upside_down_face:

Để hiểu vấn đề này tui khuyến khích các bạn xem lại lịch sử giao dịch khoai tây của PVI và VNR trước khi bứt khỏi nền giá nhé :hugs:

5 Likes

Vâng. Con này cứ trong phiên số lg cp chờ khớp rất nhiều. Cuối phiên lại hết sạch. kk

1 Likes

Thư giãn ngắn: Con buôn hay con bạt ? :weary:

( Internet)

A:

• Đệt tiếc quá! Tiếc quá…🥲

B:

• Tiếc giề!?

A:

• Mịa sáng nay có Trái Trứng tăng giá khủng mài ạ

B:

• À… Tau bít trái đó rùi. Mờ nó tăng kệ mịa nó… có giề đáng tiếc :grin:

A:

• Mài xạo ke nha! Thời buổi khó khăn. Ăn liền hơn 1*% mờ ko tiếc à!?:stuck_out_tongue:

• Trái ấy Tau " LOẠI TỪ VÒNG GỞI XE"

• **Nó tăng, giảm hay giề giề đj nữa thì cũng kệ cmn :innocent:

A:

• Sao lại Loại ?

B:

• Trứng có lãnh đạo Bất Tín, rút ruột còn mỗi cái vỏ … Nhìn thì căng đầy nhưng bên trong rỗng tuếch 🥸

A:

• Sao mài dám chắc như vậy? :hushed:

B:

• Ôi dời … Hồi Tau còn nhỏ tau làm vậy hoài. Hồi đó nhà Tau nuôi Gà, Lâu lâu là tau ra chuồng gà thấy Gà mới đẻ trứng nóng hổi là Tau lấy ra, đục một lỗ nhỏ, bỏ ít muối vào, hút cái ực là hết sạch … ngon tuyệt ! :money_mouth_face:

A:

• Thế Mài ko sợ Mẹ mày phát hiện oánh đòn à? :astonished:

B:

• Chuyện … Hút xong tau lấy ít … phân gà với rơm trét bít lại, bỏ ngược vào tổ … Nhìn mắt thường làm sao bít được :sunglasses:

• Tới hồi ấp mãi ko có con thì cứ tưởng nó bị … điếc :v:

• Thế nên Tau rất có kinh nghiệm với cái bọn Trứng rỗng ruột trét phân gà nè :laughing:

A:

• Tau ứ cần biết! :stuck_out_tongue:

• Trứng tốt là trứng tăng giá!!

• Mài không nghe người ta nói hở?

B:

• Trứng tốt "sớm muộn cũng tăng giá !:money_mouth_face:

• NHƯNG không có nghĩa Trứng tăng giá là Trứng tốt !:crazy_face:

• Trên thực tế bít đâu là Trứng lởm, trứng tốt giá trên mây, trứng bơm thổi, trứng ung … TRONG NGẮN HẠN còn “dễ tăng giá” hơn Trứng tốt bị vùi dập !:wink:

A:

• Thế nếu công nhận " Dễ tăng giá " sao không húp múc xúc kiếm lời?:star_struck:

• Lởm hay ko kệ nó !:smirk:

• Miễn có ăn là đc rùi chớ !:heart_eyes:

B:

• Thế… Mài buôn Trứng hay… oánh bạt ? :unamused:

A:

• Liên quan giề!?!

B:

• Buôn Trứng phải có tý hiểu biết, kinh nghiệm và đặc biệt phải bít:

" ĐỊNH GIÁ và QUẢN TRỊ RỦI RO" !🥸

• Còn oánh bạt thì … hên xui !:triumph:

• Mờ theo thuyết âm mưa tào lao ko đáng tin thì xui nhiều hơn hên ấy nhể!?:disappointed:

• Đặc biệt là khi mài oánh bạt với … nái !:frowning:

A:

• Mài… ngoan cố và nhát gan quá! :triumph:

• Thế chả bao giờ giàu nhanh đc !:yawning_face:

B:

• Muốn nhanh thì phải… từ từ!!! ku ạ!!:hugs:

• Thôi… chúc mài may mắn!

( Internet )

( Trích chuyện tưởng tượng tào lao giải trí nhảm nhí Làng Trứng truyền kỳ…)

7 Likes

Hay quá bác a. Đúng là muốn giàu nhanh là phải từ từ

1 Likes

Thư giãn ngắn: Lời ong tiếng Ve! :honeybee:

image
( Internet)

Thằng Đậu mua Bê xong lùa về rừng Me thì thấy Chí Tèo đã đóng chuồng xong xuôi. Nó lùa Bê vào chuồng và đj vào rừng Me cắt cỏ cho bê ăn
Chí Tèo mệt lử sau khi đóng xong chuồng, leo lên cái phảng trong láng, lấy ấm trà tu ừng ực.

• Ừmh…
    Tiếng tằng hắng vang lên làm Chí Tèo giật mình, đổ luôn nước trà vào người. Quay lại thì thấy lão Bốn Vắn thầy bói nổi tiếng trong Làng Trứng.
  • Đệt… Ông làm tôi đổ cả trà vào người rồi - Chí Tèo gắt.
  • Nước trà rất tốt cho cơ thể, đổ tý hại gì đâu nè - Lão Bốn Vắn điềm đạm đáp - Trẻ nhỏ sinh ra tắm trà trị rôm sảy, người lớn trưởng thành uống trà cho đầu óc tỉnh táo, khi…
  • Đệt, im đj…lắm lời - Chí Tèo ngắt lời hỏi - Ông đj đâu đây?

Lão Bốn Vắn ko trả lời mà tự động ngồi xuống phảng, rót trà uống 1 hơi hết sạch. Lão " À " 1 tiếng rõ to khen:

• Trà ngon, trà ngon!
    Rồi chỉ tay vào chuồng Bê hỏi:
  • Ông nuôi Bê à ?
  • Ừ… thì sao?
  • Thế … Bê ông mua ở đâu đấy?
  • Mua ở đâu thì can hệ gì đến ông?- chí Tèo trả lời vẻ khó chịu - Ngày trước cũng nhờ ơn ông xổ quẻ bói mà tôi trở thành thằng trông Me , chăn Bò thế này!. Tôi không tìm ông tính sổ thì thôi. Ông còn tới tìm tôi làm gì!
  • Ấy… Bớt nóng - Vắng xua tay - Lần đó chẳng qua do rủi ro chung, ai cũng thua lỗ chớ phải riêng ông đâu… Tui xổ quẻ bói tui cũng đã nói rõ " Mọi quẻ bói cua tôi chỉ mang tính chất tham khảo, ông phải tự chịu trách nhiệm với quyết định của mình còn gì"

• Mệ… đúng là có thật. Nhưng ông khuyến cáo lí nhí tui có nghe rõ đâu…

• Đấy, đấy… . Tôi hoàn toàn ko có lỗi nhé !

Rồi vỗ vai Chí Tèo, Bốn Vắng đổi đề tài:

• Nghe người ta nói ông trồng Me, nuôi Bê nên tôi tới chúc mừng cho ông ấy mà

Đoạn Gã Lôi ra một chai rượu " Bánh Vẽ" thật to, loại rưọu khá nổi tiếng phổ biến ở Làng Trứng.

• Này…này… ! Tôi… tôi… bỏ rượu rồi.! - Chí Tèo xua tay.
    Mặc kệ Chí Tèo nói, Lão Bốn Vắng vẫn mở nắp chai rượu ra, rót 1 ly đầy đưa cho Chí Tèo.
    Mùi rượu thơm nồng xâm chiếm làm đầu óc Chí Tèo mụ hẳn đj!. Gã vội đỡ lấy, tu 1 hơi hết sạch.

( Internet )

• Cho…cho thêm li nữa đj… ngon quá - Chí Tèo chép miệng
    Lão Bốn Vắng nhếch mép cười. Đưa nguyên cái chai Bánh Vẽ cho Chí Tèo nói:

• Cầm đj… Uống Rượu phải tu mới đã

• Thế… Ông ko uống à?
  • Có… uống rồi… cái này phần Ông đó
  • Ôi cám ơn ông !

Khoác vai Chí Tèo, Bốn Vắng nhỏ nhẹ hỏi:

• Bê mua ở đâu thế?

• À… tui cũng ko biết… Thằng Đậu nó mua… Tôi chỉ Hùn vốn thôi.

• Thế mua giá bao nhiêu 1 con?

• 1 đồng/ 1 con !

• Đệt… mắc thế?
    Lão Bốn Vắng vỗ đét vào đùi, tỏ vẻ ngạc nhiên nói:

• Loại Bê này mà mua vậy là hỏng rồi

• Là sao?! - Chí Tèo hơi hoang mang

• Bê này là giống còi cọc, nặng mông, ăn hoài không lớn. Theo quẻ bói của tôi thì còn bị dịch bệnh rớt giá thê thảm mà ông lại đj đâm đầu vào mua

• Biết bao nhiêu người vì nuôi giống Bê này mà thua lỗ đó

• Ơ… ghê vậy sao?! - Chí Tèo hoang mang

• Ừ… - Bốn Vắng chậm rãi nói - “Phù thịnh không phù suy” nhé

( Internet )

• Mà… Sao bữa tôi nghe Thằng Đậu nó nói khác nhỉ?

• Nó nói sao?

• Nó nói giống Bê này là giống cực tốt, có nền tảng, uy tín!. Bị rớt giá là do dính dịch bệnh “đạp gom”!

• Giá hiện tại thấp hơn giá trị thực nên mua nuôi chắc chắn có lời

• Thằng Đậu nói tôi " Chúng ta chỉ là nhỏ lẻ, mua vài chục con nuôi là hết cmn tiền rùi!

• Việc của chúng ta là lựa giống tốt, uy tín và giá cả hời! Còn việc tăng hay giảm giá là “việc của Nái”. "Ta không thể quản đc !
    hình ảnh
    ( Internet )

• Thế… cứ con nào rớt giá là tốt à?! - Bốn Vắng vặn hỏi

• Không! Thằng Đậu nói với tôi 10 con giảm thì đến 8 con là đáng giảm rồi. Chỉ khoảng 2 con là giảm oan ức do bị dịch bệnh " đạp gom " thôi!

• Quan trọng là phải phân tích, nghiên cứu kỹ càng để nhận ra

• Đấy là thằng Đậu nó lừa ông thôi, " của rẻ là của ôi" tất - Bốn Vắn khẳng định
    image
    ( Internet )

• Thằng Đậu lừa tui làm gì?

• Thì … để chiếm tiền của ông, nó mua có 0,9 đ, nói mua 1 đ là nó có lời rồi …

• Ông theo tui … Tui sẽ tặng ông " Món quà của Thượng đế"!

" Bốp"!!!

Chí Tèo bất ngờ tát mạnh vào mặt Bốn Vắn làm Lão say sẩm, chỉ tay nói:

• Này nhé, đừng tưởng cho tôi chai " Bánh Vẽ" rồi muốn nói xấu ai thì nói nhé. Ông có bằng chứng gì ko?
  • À…tui… tui … sổ quẻ bói nó ra vậy… - Bốn Vắn phân trần

" Choang"

Chí Tèo ném chai rượu xuống đất, gằn giọng:

• Thằng Chí Tèo này vì nghe mấy quẻ bói của ông “Cứ hiệu Trứng nào đang tăng mạnh là xúc, sẽ ăn ngay và ăn bằng lần” mà ra nông nỗi này
  • Tay trắng chả thấy ông đâu!
  • May Thằng Đậu nó cưu mang, giúp đỡ. Giờ còn đâm chọt, nói xấu nó mà không đưa ra đc bằng chứng nào thuyết phục cả
  • Ậy ậy … Bớt giận!- Bốn Vắng vội xuống nước - Thì tôi chỉ vui miệng xổ quẻ bói miễn phí thôi mà…

• Chớ ko phải nếu tôi tiếp tục lắng nghe thì lại bắt đầu chỉ tôi mua loại Bê khác giá trên trời, chất lượng dưới âm phủ với phương châm " ăn ngay và ăn bằng lần" à?

• Đệt… dạo này nó khôn ra rùi! - Bốn Vắn lẩm bẩm.

• Ông nói gì đấy? - Chí Tèo trừng mắt - Ông có tjn tui tặng ông món quà lớn nhất mà thượng đế tặng cho loài người ko?
    Bốn Vắn hơi ngạc nhiên hỏi:

• Là quà gì vậy?
    Chí Tèo gằn giọng:

• Là được lên gặp Thượng Đế đấy! Muốn ko?
    image
    ( Internet )

• À …không … - Bốn Vắn thấy ko ổn vội xua tay - Tôi có phải đj rồi…

Bốn Vắn vội vàng đứng dậy, phủi mảnh vỡ chai rượu bám trên quần áo, lật đật bỏ đi
Bước vội vàng làm miểng chai đâm vào chân gã. Nén đau, gã gỡ miếng miểng chai ra, lấy cái khăn tay băng sơ vết thương rồi khập khiễng bỏ đi

Nhìn theo cái dáng khập khiễng của Gã, Chí Tèo móc điện thoại gọi cho Thằng Đậu, vừa cười vừa nói:

• Đúng như ông dự đoán, Bốn Vắn nó mới tới đây… hì hì… nó lết về rồi… ừ… yên tâm… Tôi biết ai tốt ai xấu, ai có uy tín, ai không mà…
  • Ngâu 1 lần chớ ngâu mãi sao…!

( Trích chuyện tưởng tượng tào lao giải trí nhảm nhí Làng trứng truyền kỳ…)

5 Likes

Thư Giãn ngắn xàm chế: Tiêu Điều Tử và Con Cá Thần :fish:

image
( Internet )

Trong tiểu thuyết Kiếm Hiêp, võ công của Tiêu Điều phái cực kỳ lợi hại, những người có cơ duyên học được đều trở thành cao thủ hàng đầu của truyện.
Hầu hết các môn võ này được cho là do Tiêu Điều Tử - tiền bối sáng lập phái Tiêu Điều - sáng tạo ra. Bao gồm nhiều tuyệt kỹ danh chấn giang hồ

Tương truyền để có thể sáng tạo ra các tuyệt kỹ trên chiều nào Tiêu Điều Tử cũng ra ngắm cá ở trong con sông phía sau Tiêu Điều Phái.
Một ngày nọ đang ngồi ngắm sông bất chợt Tiêu Điều Tử hô lớn:

• Eureka!!! :bulb:

( Internet )
    Chúng Đệ Tử bên cạnh liền hỏi:
  • Tổ Sư Gia, Ngài lại nghĩ ra được môn võ công gì mới à? :star_struck:
    Tiêu Điều Tử phấn khích vuốt râu đáp:
  • Ta vừa nghiệm ra được 1 chiêu thức võ công vi diệu …
  • Dạ là chiêu thức gì ạ!? - Chúng đệ tử náo nức hỏi.
    Tiêu Điều Tử vuốt râu nói:
  • Đó là chiêu THIÊN SƠN QUAY TAY THẦN CHƯỞNG!!! :v:
    Chúng đệ tử ồ lên, 1 đệ tử thắc mắc:
  • Tổ Sư gia, Sao con nghe cái tên này nó hao hao giống Thiên Sơn Lục Dương Chưởng vậy ạ? :thinking:
    Tiêu Điều Tử cười đáp:
  • Ko giống ko giống. Lục dương chưởng là chiêu thức tấn công, còn chiêu thức này ko phải để tấn công …
  • Thế là chiêu thức phòng thủ phải ko ạ?
  • Cũng ko …
    Chúng đệ tử vô cùng ngạc nhiên xúm lại hỏi:
  • Ko công, cũng ko thủ … Thế chiêu này là chiêu gì ạ?

Tiêu Điều Tử đắc ý đáp:

• Chiêu này dịch ra có nghĩa là " Quay Tay trên Đỉnh Núi " nên ko công cũng chả thủ 🥸
  • Dạ là sao xin Tổ Sư Gia giải thjk rõ ạ :heart_eyes:
    Hít 1 hơi thật sâu, Tiêu Điều Tử giải thjk:
  • Chiêu này gọi là hư chiêu, sau khi dùng " Thiên sơn lục dương chưởng " để đẩy giá … ý lộn đối thủ lên tới đỉnh núi … thì để có thể tiêu diệt đối thủ cùng đường sẽ rất khó khăn vì " vật cùng tất biến " …
  • Thế nên lúc này ta phải sử dụng tới chiêu Thiên sơn quay tay … bằng cách sử dụng miệng hô hào vớ vẩn vô căn cứ, tay cào bàn phím … ý lộn cào kiếm … mắt láo liên quan sát đếm sức lực tinh thần đối thủ, tai vểnh lên nghe ngóng … Với mục đích là làm cho đối phương bị " TẨY NÃO - MỤ MỊ " :smirk:
  • Từ đó mất sự đề phòng và sức phản kháng !!!
  • Sau đó ta tung chiêu " Bắc Minh Thần Công " để từ từ " HÚT CẠN " Tiền … ý lộn … công lực đối thủ … khiến đối thủ chết khô trên đỉnh núi ! :facepunch:

( Internet )

Chúng đệ tử nghe xong đều nhất loạt vỗ tay hoan hô vô cùng vui vẻ phấn khích ! :partying_face:

Bất chợt dưới sông có 1 con cá nhô lên bảo:

• Chém gió, chém gió! :crazy_face:
    Tiêu Điều Tử giận dữ hỏi:
  • Này con Cá kia, cơ sao ngươi bảo Ta chém gió? :rage:
    Con Cá thổi bong bóng nói:
  • Cái chiêu Mê hoặc người khác bằng “nước bọt” của Ông nó xưa như trái đất, có gì gọi là mới.:stuck_out_tongue_closed_eyes:
  • Tui nói ông nghe, Thời buổi này muốn làm kẻ dẫn dắt cuộc chơi thì ông phải " Có thực lực, dám chơi đẹp và chấp nhận cho người chơi cùng cũng vẫn có khả năng kiếm ăn … chớ chơi lom đom kiểu bỏ tý sức lực dồn người ta lên đỉnh núi rồi " múa may quay cuồng dụ người ta mất tỉnh táo để tung Bắc Minh Thần Công hút nội lực thì xưa như trái đất, trò này Cá tui biết từ hơn 10 năm trước rùi … chém gió chém gió😂

Tiêu Điều Tử tức giận tím người vì yếu điểm trong chiêu thức ai dè bị 1 con cá ất ơ nó vạch rõ … nhưng lúc ấy không cầm kiếm hay phi tiêu trong tay nên ko cách nào dạy dỗ được con cá :frowning:
Ông suy nghĩ, càng nghĩ thì càng giận đến nỗi sùi cả bọt mép!:sweat:
Bất chợt ông nghĩ ngay đến việc dùng nước bọt để tiêu diệt con cá :bulb:

Thế là Tiêu Điều Tử vận hết nội lực biến nước bọt thành một mũi tiêu cứng chắc và phun vào đầu con cá hỗn láo. :facepunch:

( Internet)

Con cá bị thương nặng, choáng váng lặn ko nổi. Nó vội van xjn:

• Tôi sai rồi! Xjn hãy tha cho tôi!:confounded:
    Tiêu Điều Tử chỉ tay vào con cá nói:
  • Từ nay trở đj ngươi ko được nói ta chém gió nữa nghe chưa! :face_with_symbols_over_mouth:
    Con cá run rẩy đáp:
  • Dạ vâng, ngài hoàn toàn ko chém gió ạ!
  • Tui thề nếu từ nay trở đi tui mà nói Ngài chém gió thêm 1 lần nữa thì tui sẽ trở thành con Cá ■■■ ạ! :dog2:

Tiêu Điều tử hài lòng nói:

• Tốt! Ta tha cho ngươi đó! :innocent:
    Con cá lúc này đã hết choáng váng, nó hít 1 hơi thật sâu rồi hô to:
  • Ngài hoàn toàn ko chém gió!
  • NGÀI CHÉM NƯỚC BỌT!!! CHÉM NƯỚC BỌT!!!

Nói rùi nó lặn mất tiêu :triumph:
Tiêu Điều Tử ngẩn người một hồi … rồi tự nhủ:

• Ơ… nó nói thế đúng là không vi phạm lời thề nhỉ …:sweat:

( Trích chuyện chế xàm tào lao nhảm nhí chỉ nhằm mục đích xả stress giải trí thuần tuý, nếu có bất kỳ sự trùng hợp nào thì đều là vô tình ko cố ý của tác giả Làng Trứng truyền kỳ )

7 Likes
  • Trứng biểu vùng đáy ( suy giảm > 30% từ đỉnh ) thì nên chơi Hàng đầu cơ 🥸
  • Trứng Biểu neo vùng đỉnh thì phải chơi hàng đầu tư cổ tức tiền tươi cao hơn hoặc bằng lãi ngân hàng, hoặc là … nghỉ ngơi :nerd_face:
  • Hãy nhớ rằng " Chiên Trứng là NGHIỆP ko tuổi hưu", cơ hội luôn luôn đến rồi đj rồi lại đến, nên ko việc gì phải vội vàng. :innocent:
  • Andjku -
    P/s: Bạn đu những FL* giá 2x, DI* giá 10x và nhìu nhìu lắm lun các trái Trứng lởm giá ảo khác … thì nó cũng có thể giúp bạn kiếm lời gấp đôi thật nếu nái bị … điên … Nhưng tjn tui đj … chỉ cần chờ đợi … một ngày đẹp trời nào đó trong tương lai bạn hoàn toàn có thể mua đc đống rác rưởi ấy chỉ với giá 2.x và 1x … bạn nhé :stuck_out_tongue_winking_eye:
    image
    ( Internet )
6 Likes

Thư giãn ngắn: Kjm Cương Pha ke? :ring:

image
( Internet )
Một bữa nọ, Vợ Đậu và Thị Hến rủ nhau đj chợ. Họ lân la hết sạp này đến sạp khác cuối cùng dừng lại ở sạp bán cá. Hôm nay Sạp có bán Cá Bông Lau nhìn rất ngon nên cả hai quyết định mua mỗi người 1 con về để nấu canh chua :yum:
Sau khi ngả giá xong thì cả hai đợi người bán làm thịt cá để mang về. Bà hàng cá mổ bụng Cá của Thị Hến ra bất chợt moi trong đó ra một … Chiếc nhẫn có đính đá lấp lánh giống … Kjm cương. :open_mouth:
Bà Ta đưa cho Thị Hến bẩu:

• Chị Thật may mắn, mua Cá còn được khuyến mãi thêm nhẫn kim cương Pha ke đeo chơi nè :grinning:
    Thị Hến cũng thấy vui vui đón lấy đeo vào Tay :ring:

Tới lượt con Cá của Vợ Đậu được mổ thì kỳ lạ thay, lại có 1 chiếc nhẫn Y hệt như vậy, chỉ khác là nó to hơn 1 chút … Bà hàng cá lại đưa cho Vợ Đậu, vừa hay Vợ Đậu là dân lao động, bàn tay to nên đeo vào vừa khít :ring:
Bà Hàng cá đùa bảo:

• Hai chiến nhẫn này cứ y như nhẫn Cặp của Đại Gia ý … Hai chị thật may mắn :grinning_face_with_smiling_eyes:
    Vợ Đậu có vẻ thjk chiếc nhẫn, còn Thị Hến thì ko thjk …
  • Hến xjnh đẹp như mình thà rằng để tay trần nuột nà chứ hà cớ gì lại đeo đồ Pha ke mất mặt như vậy … - Thị Hến nhỉ thầm.
    Rồi quay qua Vợ Đậu, Hến nói:
  • Chị Đậu nè, Chị cũng hay giúp em nhiều chuyện. Thôi nhẫn này em tặng chị, để chị với Anh Đậu đeo cho thành 1 cặp nè :laughing:
    Vợ Đậu xua tay bảo:
  • Ấy … đây là " Lộc trời " dành cho chị em mình. Sao chị có thể chiếm hết như vậy được. :sweat_smile:
    Thị Hến dứt khoát gỡ nhẫn ra nói:
  • Em thấy chị thjk nên tặng chị. Chứ nói thật, em ko thjk đeo mấy cái nhẫn Pha ke như vầy :disappointed:

Vợ Đậu lúc này đã hiểu rõ ý Thị Hến, Tuy vậy với bản chất hiền lành lương thiện, Vợ Đậu bảo:

• Pha ke hay ko thì phải kiểm tra mới biết được em ạ. Hay là vầy … chúng ta ghé qua Kim Tiền Bang nhờ Lợi Trưởng Quầy kiểm tra nhé :relaxed:
  • Thôi … Thôi … - Thị Hến xua tay - Khéo lại làm trò cười cho mọi người :weary:
  • Cứ đj theo chị , mọi chuyện để chị lo - Vợ Đậu động viên.
    Nói rùi Vợ Đậu trả tiền cho hàng cá và kéo tay Thị Hến tới Kim Tiền Bang

Vốn si mê Thị Hến xưa giờ, nên nhác thấy Thị Hến bước vào, Lợi Trưởng quầy vội vàng đón tiếp. Hắn đưa cặp mắn hau háu nhìn Thị Hến cười hỏi:

• Chào người đẹp, Anh có thể giúp gì cho em nè.
    Thị Hến ngượng ngùng lí nhí:
  • Em … em chỉ đj chung chị Đậu cho vui thui …
    Vợ Đậu liền mau chóng đặt 2 chiếc nhẫn lên mặt bàn nói:
  • Nhờ Lợi Trưởng Quầy xem giúp đây là nhẫn kim cương thật hay pha ke ạ …:grinning:
    Lợi Trưởng quầy liếc mắt nhanh như điện xẹt về phía 2 chiếc nhẫn.Cặp mắt ti hí của gã thoáng mở to lên rùi mau chóng trở lại trạng thái bình thường. Gã cầm từng chiếc lên lấy kiếng chuyên dụng ra đeo và soi tỉ mỉ tỏ vẻ nghiêm túc …:face_with_monocle:

Soi 1 lát … Hắn vứt hai chiếc nhẫn lên mặt bàn … thở dài nói:

• Sorry chị nhé … Hàng Pha ke bằng thuỷ tjnh thui :disappointed:
  • Đấy … Em nói chị rùi … - Thị Hến thất vọng nói - Thời buổi này làm gì có chuyện Nhẫn Kim Cương bị vứt bỏ :triumph:
    Vợ Đậu cũng hơi thất vọng, tuy vậy vẫn hỏi thêm Lợi Trưởng quầy:
  • Tui nghe ck tui nói rằng " Kim Cương thật phải Test máy mới rõ được … hay Ông lấy máy ra test giúp tui nhé …:hugs:
  • Chuyện … Sáng sớm mà nhà chị cứ lằng nhằng - Lợi Trưởng Quầy đổi thái độ - Ba cái đồ hàng Pha ke này tui có đầy, chị thjk thì tui cho chị xem :woozy_face:
    Nói rùi Lợi Trưởng quầy kéo ngăn kéo, lôi ra một hộp chứ đầy nhẫn tương tự như nhẫn của Vợ Đậu:
  • Đây … nhẫn pha ke đây … đầy ra đấy … Nhà chị nói là hàng thật thì tui bán rê cho chị đấy … 100 đ 1 chiếc :hugs:

Vợ Đậu thoáng hoang mang, cầm thử 1 chiếc lên xem, quả nhiên y hệt 2 chiếc của mình :sweat:
Lợi Trưởng quầy dịu giọng nói:

• Nói thật, Tui là tui quý Thị Hến, với lại 2 chị em cũng mới ghé tui lần đầu … Thôi … thế này đj …
  • Mặc dù 2 chiếc ấy là kim cương pha ke, nhưng phần nhẫn đúng là làm bằng vàng trắng … nên ko hẳn là vô giá trị :blush:
  • Nếu chị đồng ý bán, tui sẽ mua với giá cao. Coi như vì quý em Hến :heart_eyes:

Thị Hến nghe nói nhẫn Vàng Trắng thì mừng ra mặt, Thị vội thò tay lấy lại chiếc nhẫn nhỏ, nói:

• Chị … lộc dù ít hay nhiều cũng là lộc … Bán đu chị :star_struck:
    Vợ Đậu do dự ngắm nghía chiếc nhẫn, Lợi Trưởng Quầy liền với tay nắm tay thị Hến nói:
  • Tay em Hến đẹp quá … Hay vầy … Anh đổi cho em một chiếc nhẫn Vàng đính Hồng Ngọc nhé. Tay em phải đeo Vàng với Hồng ngọc mới đẹp :smiling_face_with_three_hearts:
    Nói rùi mở tủ lấy 1 chiếc nhẫn Hồng ngọc cực đẹp đeo vào tay Hến. Thị Hến mê mẩn ngắm nghia :star_struck:
    Quay qua Vợ Đậu, Lợi Trưởng Quầy hỏi:
  • Còn chị thì sao? Chị thjk Hồng Ngọc hay Bích Ngọc?
    Vợ Đậu lưỡng lự nói:
  • Thôi … Chắc đây la gì lộc trời … dù gì nó cũng ko pha ke hoàn toàn … Tui giữ làm kỷ niệm vậy

Lợi Trưởng Quầy tỏ vẻ không hài lòng nhằn:

• Chị này mới sáng sớm tui xởi lởi buôn may bán đắt mà nhà chị lại thế … Thôi … Nhẫn đó to hơn … Tui bù thêm cho nhà chị đôi bông tai … OK ?
  • Quá ngon … OK đj chị - Thị Hến giuc
    Vợ lộ vê bối rối … nhưng bất chợt nhớ lời Đậu dặn … Vợ Đậu liền đưa mắt quan sát khuôn mặt, cử chỉ của Lợi Trưởng Quầy … quan sát một lát, Vợ Đậu dứt khoát nói:
  • Thôi … Lộc trời … Tui ko bán đâu! :sunglasses:
  • Mà Hến nè … chị nghĩ em cũng ko nên bán đâu …
  • Vớ vẩn cái chị này … - Lợi Trưởng Quầy cắt ngang.
    Rồi hắn xoay quay nhân viên bên cạnh nói:
  • Em bỏ cái nhẫn hồng ngọc vào hộp đẹp rồi đưa cho Chị Hến nhé.
    Nói rồi hắn cầm chiếc nhẫn của Thị Hến bỏ đj vào bên trong.

Vợ Đậu đi về nhà khoe và kể lại mọi chuyện cho Thằng Đậu nghe. Đậu lấy đèn Pin chiếu vào nhẫn, sau đó lấy nhẫn mài lên mặt bàn … rồi cười nói:

• Hàng Real Mẹ thằng Đậu con à … chắc là nhẫn đính hôn đại gia nào đó làm rơi hoặc vứt bỏ …
  • Thật ko chồng? - Vợ Đậu ngạc nhiên - Hèn gì em thấy thái độ của Lợi Trưởng Quầy lạ lắm, lời nói và hành động rất mâu thuẫn …
  • Mà có điều này em ko hiểu chồng à?
  • Điều gì? - Đậu Hỏi
  • Thế số nhẫn kim cương mà Lợi Trưởng Quầy đưa tụi em xem là hàng pha ke hả?
    Thằng Đậu mỉm cười nói:
  • Hàng real cả đấy cưng
  • Thế sao hắn nói sẵn sàng bán giá hàng pha ke?
    Đậu phá lên cười:
  • Hắn lôi ra để loè phỉnh tụi em thôi. Y như kiểu mấy Anh " Nái " lôi hàng ra sang tay trái qua tay phải giá thấp để các con bạt tưởng là hàng vô giá trị mua bao nhiêu cũng có đó em!!! :face_with_raised_eyebrow:
  • Ôi … Thế à … - Vợ Đậu tặc lưỡi - Tiếc cho em Hến quá …🥲
    Thằng Đậu ôm vợ vào lòng nói:
  • Người ta đã chủ trương lừa mình thì trừ khi mình có đủ hiểu biết và kinh nghiệm mới thoát được …chớ thoát do may mắn thì được mấy người đâu em … :disappointed:

( Trích chuyện tưởng tượng tào lao giải trí xả stress Làng Trứng Truyền Kỳ )

2 Likes

Thư giãn ngắn: Làm sao bán được 1 Trái Trứng giá 1 tỷ!? :stuck_out_tongue_closed_eyes:

( Internet )

A:

• B nè Tau mới đj dự một buổi học " dạy làm giàu " về mài ạ :smiley:
    B:
  • Thế à? Thế Mài có " thu hoạch " đc giề ko?
    A:
  • Nhiều điều hay bổ ích lắm … nhưng cần phải chiêm nghiệm … Chiêm nghiệm xong chắc chắn Tau sẽ thành tỷ phú đô la :money_mouth_face:
    B:
  • Ghê vậy? :flushed:
  • Mài đc học giề mờ tự tjn thế? :roll_eyes:
    A:
  • Tau đc học về " bán Trứng " mài ạ.
    B:
  • Cụ thể là seo?
    A:
  • Thì chỉ cần mỗi Trái Trứng bán lời 1 đô, bán đủ 1 tỷ trái trứng thì thành tỷ phú rùi :laughing:
    B:
  • Thế … LÀM SAO ĐỂ BÁN ĐƯỢC 1 TỶ TRÁI TRỨNG? :sweat_smile:
    A:
  • ■■ … Thầy dạy tau cũng hỏi y câu đó?
  • Bộ … Mài có tham gia khoá học à?:roll_eyes:
    B:
  • Không … Tau chỉ bấc giác hỏi thui
  • Rùi tóm lại là tụi mày làm sao để bán 1 tỷ trái Trứng?
    A:
  • Thì phải xây dựng hệ thống, triển khai quảng cáo, bán hàng chuyên nghiệp … các kiểu con đà điểu …
    B:
  • Ôi … thế thì nhiều khi đến lúc mài xuống lỗ vẫn chưa bán được 1 tỷ trái trứng đâu ku ạ :crazy_face:
    A:
  • Mài cứ giỏi chê … Thế Tau hỏi ngược lại mài " Làm Sao để bán được 1 tỷ trái trứng ?
    B:
  • Tau ko thể bán được 1 tỷ trái trứng😞
    A:
  • Mịa … Ko thể mà dám chê người ta :unamused:
    B:
  • Mặc dù Tau ko thể bán được 1 tỷ trái trứng, nhưng tau có cách " BÁN 1 TRÁI TRỨNG VỚI GIÁ 1 TỶ " đới! :grin:
    A:
  • ■■ … Thật ko ? Chỉ tau với :laughing:
    B:
  • Đơn giản …
  • Mài chỉ cần bán trái Trứng cho người thứ nhất với giá 1tr và nói nhỏ với họ rằng " Anh cứ mua đj rùi bán lại cho thằng thứ 2 giá gấp đôi , EM LO! "
  • Rồi mài gặp thằng thứ 2 cũng nói câu tương tự …
  • Gặp thằng thứ 3 mài cũng vẫn nói câu đó …
  • Thế … Trái Trứng Tầm thường bằng biện pháp " đánh vào lòng tham FOMO sẽ mau chóng lên giá 1 tỷ :star_struck:
    A:
  • Á … ■■ :flushed:
  • Thế ngộ nhỡ cái thằng mua giá 1 tỷ đó nó ko bán được cho ai … nó đến kiếm mài thì seo?
    B:
  • Mài dốt :triumph:
  • Mài chỉ cần nói câu đó " vài lần thui "
  • Bọn càng về sau rõ ràng thấy giá " VÔ LÝ " mà vẫn có người mua thì " Lòng tham FOMO trỗi dậy" , Tự tụi nó sẽ nhào vào mua mờ không cần tới lời bảo đảm của mài nữa, hỉu hôn?
  • Thậm chí ai mờ lên tiếng cảnh báo chúng nó còn ném đá cho dư xây nhà :woozy_face:

( Internet )

A:

• A … hỉu hỉu …:star_struck:
  • Hay quá … để Tau về lấy Trứng đj bán theo cách đó ngay đây :money_mouth_face:

" Bốp "

A:

• Đệt … Sao mài oánh tau :flushed:
    B:
  • Tau nói đùa giải trí mờ mài cũng tjn thật à :crazy_face:
    A:
  • Là seo … là seo …😵‍💫

( Trích chuyện tưởng tượng tào lao giải trí nhảm nhí xả Stress Làng Trứng Truyền Kỳ )

4 Likes

Giờ mới biết mình với bác cùng trường phái :slight_smile: Rất vui được giao lưu với bác

1 Likes

Ahjhj … Thật ra thì Tui chuyên về văn trào phúng hơn là Thơ bạn nè :blush:
Bạn có thơ hay, nhiều tầng ý nghĩa thì cứ úp lên cho anh chị em giải trí xả stress nhé :smiley::coffee:

2 Likes

Vậy để sáng tác góp vui đóng góp cho bác một bài. Tôi còn chưa biết đặt tựa là gì :slight_smile:
Chủ yếu chia sẻ cho mọi người cốt tủy của đầu tư giá trị

Có người chợt tỉnh cơn mơ
Than rằng chợ chứng lập lờ con đen
Có người bảo chứng đỏ đen
Được nay mất đó, sang hèn trở tay

Đầu tư nào phải ăn may
Muốn ăn được lớn, chẳng ai hơn mình
Mua cổ phải rõ sự tình
Ước lượng định giá tỏ minh mọi đường
Chỉ mua khi thật tỏ tường
Giá và giá trị đôi đường cách xa (mua khi được chiết khấu lớn giữa giá và giá trị)
Vạch kế hoạch, chia tiền ra
Bao nhiêu cột mốc vào ra lúc nào
Đừng mong một phút làm giàu
Kiên nhẫn - kỹ luật làm câu trau mình

Tìm ánh sáng - cõi vô minh
Đầu tư giá trị - yên bình cõi tâm

Nghe rằng: tham quá thì thâm! :slight_smile:

5 Likes

:clap: Hay và hữu ích quá nè :clap:
Tham quá thì Thâm , ham râm quá thì … hại thận ! :joy:
Học phòng thủ rùi hãy học tấn công bạn nhỉ! :relaxed:
Cơ mờ bạn nào có khiếu thơ thì cứ " đối " lại ạ :grin:

3 Likes

Với em còn khó hơn “chơi chứng” :cowboy_hat_face: :cowboy_hat_face:

1 Likes

:sweat_smile: :sweat_smile: :sweat_smile:
Tưởng Chiên Trứng là khó nhất chớ … Chiên khét là vợ … xuất khẩu thành thơ ngay :joy:

4 Likes

Thư giãn ngắn: Luộc Ếch Xanh Lơ :frog:

image

( Internet )

Thời mới lớn chưa đj lính, Thằng Đậu làm Tá Điền cho nhà Bá Chấy. Một bữa nhà có tiệc, Đậu được giao nhiệm vụ luộc ếch.

Bá Chấy đưa cho Thằng Đậu một sọt có một con Ếch béo ú siêu to khổng lồ và điểm kỳ lạ nhất ở con Ếch là màu da ko phải xanh lá cây như thông thường mờ lại là màu Xanh Lơ :flushed:

Bá Chấy tỏ vẻ tự hào hỏi mọi người:

• Đố mọi người đây là Êch gì nè ?

Mọi người xúm lại xem, tấm tắc khen nhưng ko ai đưa ra được câu trả lời khiến Bá Chấy hài lòng.

Bá Chấy vuốt chòm râu dê, vênh mặt lên nói:

• Đây là ẾCH XANH LƠ CHÚA đấy! :sunglasses:

• Cực kỳ quý hiếm và bổ dưỡng! :partying_face:

• Hễ mờ ai ăn được nó thì sẽ x3 x5 tài khoản … ý lộn x3 x5 một đêm … cực Đỉnh nè!:smirk:

Thằng Đậu mon men hỏi:

• Dạ Anh Chấy cho hỏi sao da nó lại màu Xanh Lơ ạ? :confused:

Bá Chấy cười đáp:

• Thì Ếch chúa nó phải khác Ếch bình thường chớ!

Rồi nghiêm giọng dặn Thằng Đậu:

• Ếch Xanh Lơ chúa này ko đc xào lăn như bình thường, mà phải luộc nguyên con ko cắt tiết thì mới thập toàn đại bổ được …

• Chú làm sao thì làm, tuyệt đối ko đc làm nó hoảng sợ mờ thịt bị nhão mất độ bổ dưỡng đấy.

• Dạ … dạ … Anh Bá Chấy cứ tjn ở em ạ - Thằng Đậu nhanh nhảu đáp.

Nói đoạn Thằng Đậu bắt một nồi nước sôi to để ở ngay giữa sân. Rồi hắn hăm hở nắm giò con Ếch Xanh Lơ béo ú nù lôi khỏi chậu.

Con Ếch Xanh Lơ bị nắm giò hoảng sợ kêu nhặn xị lên. Bá Chấy lại quát:

• Tau đã bẩu mài ko đc làm nó hoảng sợ rùi mà?! :angry:

• Có làm đc ko ? Hay để người khác làm đj mờ cuốc ruộng? :frowning:

Đang hừng hực khí thế, bị mắng Thằng Đậu co vai lại nói:

• Dạ Em xjn lỗi Anh Bá Chấy. Em sẽ không làm Nó kêu nữa ạ! :weary:

Rồi Thằng Đậu nhẹ nhàng nhấc con Ếch Xanh Lơ khỏi chậu. Lần này Con Ếch không kêu la gì cả. Nhấc ra xong Hắn nhanh tay …ném dứt khoát con Ếch thẳng vào nồi nước sôi với suy nghĩ để con Ếch ko kịp vùng vẫy 🥸

Thế nhưng Ếch Xanh Lơ nào phải Ếch bình thường … Nó giãy nãy lên thoát ra ngoài làm bắn nước sôi vào mọi người xung :persevere:

" Bốp"! :confounded:

Bá Chấy Tát cho Thằng Đậu một bợp tai, quát:

• Làm ăn sống nhăn thế hả??

• Làm gì cũng phải khéo khéo, làm mọi người xung quanh bị ảnh hưởng rồi kìa!

• Chú có tjn anh đuổi việc chú không? Hả?! :face_with_symbols_over_mouth:

Thằng Đậu khó khăn lắm mới có được chân luộc Ếch nhàn hạ nên lập tức co rúm người năn nỉ:

• Dạ anh ơi em biết lỗi rùi!! :pleading_face:

• Em sẽ dùng cách khác ạ! Bảo đảm vẫn luộc được con ếch này mà không làm ai bị ảnh huởng ạ!:sweat_smile:

Bá Chấy cau mày nói:

• Chú làm gì thì cũng phải động não. Có con Ếch mờ luộc ko xong thì đừng trách Anh không cho cơ hội …

Thằng Đậu hít 1 hơi sâu, trấn tĩnh tinh thần, hắn ngồi lại nhìn con Ếch Xanh Lơ béo và suy nghĩ… :face_with_monocle:

Cuối cùng Thằng Đậu đứng dậy, đổ nồi nước sôi đi, lấy 1 lu nước mát, cho thêm vào đó 1 cây sen rửa sạch.

Rồi Đậu ta nhẹ nhàng đỡ bụmg con Ếch Xanh Lơ cho vào Lu nói:

• Ếch Xanh Lơ ơi, anh xin lỗi em, anh không dám hại em nữa đâu … em đừng quậy nữa anh mất việc…:sob:

• Anh sắm nhà mới cho em nè, Tiện nghi đầy đủ em yên tâm nhé… :star_struck:

Rồi anh ta cởi trói cho con ếch xanh lơ, nhẹ nhàng đặt nó vào lu nước. Con ếch xanh lơ lặn xuống đáy lu lim dim mắt tỏ vẻ đắc thắng.:frog:

• Mua Trứng lởm là mua tương lai :notes::notes::notes::notes::musical_note:

• Tầm nhìn là phải năm mười hai mươi ( năm ) …:musical_note::notes::musical_note::notes:

• Đếm Ếch trong hang, đếm cua trong lỗ :notes::musical_note::notes::notes::musical_note:

• Trở thành Tỷ Phú là điều tất nhiên …:notes::musical_note::notes::notes::musical_note:

Đậu vừa hát bài đồng dao nó nghe suốt ở trên đài phát thanh làng Trứng đến mức thuộc lòng, vừa nhẹ nhàng chất củi xung quanh thành Lu … rồi châm lửa đốt.

Nước trong lu ban đầu lạnh ngắt giờ bắt đầu ấm dần lên. Con Ếch Xanh Lơ đang say men chiến thắng, lại được nghe hát Ru đồng giao liền buông lỏng đầu óc tay chân … gặp nước ấm … trở nên buồn ngủ :sleeping:

Nó nhắm hẳn mắt lại rồi chìm vào giấc ngủ dịu êm mà chắc cả đời nó chưa bao giờ được trải qua…:sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping::sleeping:

Mọi người quan khách tề tụ bên bàn ăn. Thằng Đậu chỉ vào cái đĩa to trước giữa bàn nói dõng dạc:

• Dạ Em xjn mời các Bác món Thịt Ếch Xanh Lơ luộc ạ!

Mặc dù có chút xây xát da do quá trình chế biến ban đầu chưa quen tay, chưa chuyên nghiệp … nhưng các bác sẽ rất hài lòng vì độ ngon ngọt của nó ! :partying_face:

• Dzooooo …:beers:

Quan khách vui vẻ cụng li và tấm tắc khen món Ếch Xanh Lơ tươi ngọt

Bá Chấy quay qua Thằng Đậu bảo:

• Chú Mài còn trẻ tuổi nhưng đã có tố chất, tư duy … Ráng mờ làm cho tốt, Anh sẽ cho chú xèn để theo Ông Giáo học để nên người …🥸

Thằng Đậu khúm núm cám ơn. Nó mong chờ cơ hội trở thành học trò Ông Giáo đã từ rất lâu rùi :partying_face:

Câu chuyện giải trí tào lao đến đây là hết rùi.

P/s: Nghe bẩu Ếch Xanh Lơ kỳ này ít và khôn quá nên Bá Chấy mang cả Cá Mập, Hổ Báo Cáo Chồn bất kể To hay Nhỏ ra cho Thằng Đậu luộc tuốt …

Trích chuyện tưởng tượng toà lao giải trí nhảm nhí xả stress , mọi sự trùng hợp nếu có đều là ngẫu nhiên ko cố ý hay mong muốn của tác giả Làng Trứng Truyền Kỳ )

7 Likes

Bác chơi bài này thâm quá :joy:

1 Likes