Góc Thư giãn: Làng Trứng truyền kỳ!

Oh chỗ này e đồng quan điểm về khía cạnh giá trị thực của cp. Nhưng ở góc độ đầu cơ, đầu tư thì mỗi ng đều có nhận định riêng về cp mình mua và bản chất là tìm kiếm lợi nhuận hơn nữa dù theo a Nái hô hào hay theo đám đông thì k thể quy kết, đổ lỗi “phước” “họa” cho a Nái hay thị trường đc. Mỗi nhà đầu tư phải chịu trách nhiệm về qđ của mình mà.

Cơ mờ nếu đtu vào cp mà giá chưa or đang gần phản ánh gtri thực thì bao giờ cũng an toàn và ăn chắc hơn. Cái được ở đây là đỡ mất công nhìn bảng điện hàng ngày, lại thoải mái tận hưởng cs mà k bị chi phối bởi câu hỏi hnay cổ mình mua nó tăng k để bán và nó giảm nhiều k để cutloss…

2 Likes

Hjhj … Em nói đúng mà sai nè :grin:
Đúng vì " tham thì chết chớ bệnh tật giề " :rofl:
Nhưng sai là nó khiến cho có tư tưởng dung túng sự dễ dãi, biến đầu tư thành bày bạt, miễn có lời trước mắt bất chấp hậu quả phía sau :scream_cat:
Nếu mỗi nhà đầu tư đều được hoặc tự trang bị kiến thức tốt thì họ “tự sẽ tẩy chay những trái trứng ko đủ chuẩn” , giúp rủi ro lợi dụng trứng để tuồn hàng dỏn hàng già vào nó sẽ bớt đj nè :laughing:

• Còn nếu em nói như thế thì khó kiếm ăn thì anh phản bác dễ dàng : Dowjones, sp500 hay ngay chính vn30 nhà ta vẫn kiếm ăn được như thường em nhé. :money_mouth_face:
5 Likes

Môi trường đầu tư ttck luôn đc cải thiện và điều chỉnh hướng tới sự minh bạch thì nhà đầu tư nào cũng muốn có :money_mouth_face:
E k dung túng, k hời hợt, nhưng cũng k quy kết :grin:

Đấy, rất cần thông tin những cổ tiềm năng lọt trong giỏ của a để F0 view, phân tích học hỏi cùng này :wink:

2 Likes

Ngay cả các trái Trứng " tốt " cũng ko có gì bảo đảm được sẽ có ăn.
Nhưng rủi ro " chết oan , chết bất đắc kỳ tử " là gần như cực thấp.
Thế đã là quá tốt cho nhà đầu tư yên tâm thể hiện năng lực rùi em nhỉ!?
Chúng ta ko quy kết, nhưng chúng ta " phải đánh giá và phải tránh xa trái trứng CÓ VẤN ĐỀ" … mà muốn làm đc điều đó thì dễ mà khó vì nó liên quan tới " LÒNG THAM " :joy:

• Tâm sự nhỏ: Từ ngày bắt đầu chiên trứng tới giờ anh chưa từng bao giờ mua bất kỳ trái trứng nào trong hst của khỉ hái dừa bất kể cao thấp … và anh vẫn rất OK! :sunglasses:
5 Likes

:grinning_face_with_smiling_eyes: túm lại chờ cổ tiếp theo của a :grin:

1 Likes

Chúc ace 1 ngày mới an lành. ở đây ấm áp lắm không sợ đu cây nè

1 Likes

Thư giãn ngắn: Bốn Vắn :unamused:

• Alo …
    Bốn vắn:
  • Em chào chị, em là Bốn Vắn ở … em được biết chị quan tâm đến đầu tư Trứng. Em có thể tư vấn cho chị, mọi người được em tư vấn hầu hết đều thành công đấy chị.
    Khách:
  • Tốt quá, chị đang muốn mua cổ phiếu của Freezer.
  • Chị ơi, thế cái Freezer ấy mã là gì ạ?
  • Ơ, em là tư vấn mà, nó là công ty làm tủ lạnh ấy, tư vấn mà không biết thì em tư vấn thế nào?
    Bốn vắn:
  • À …vâng, em nhớ rồi, nhưng giờ thì chắc giá nó cao rồi, mua vào không có lợi đâu chị ơi. Em tư vấn chị mã XYZ đang rất tốt.

Khách:

• Em ngâu lắm, Freezer đang lobby để WHO khuyến cáo ai cũng phải mua tủ lạnh kẻo hư hết thực phẩm … doanh số tủ lạnh sẽ tăng và giá sẽ còn lên đấy.
    Bốn Vắn:
  • Dạ, cám ơn chị đã tư vấn, em cũng nghe nói thế! Hoá ra mã của Freezer là WHO ạ. Em cám ơn chị ạ! :blush:

Khách:

• Em lại ngâu rùi, WHO là AI trong tiếng anh em nhé, ko phải mã trứng :weary:
  • Freezer chưa lên chợ Chính thức, còn ở OTC em nhé !

Bốn Vắn:

• Ơ Thế à? Thế ai bẩu chuỵ nó trên OTC vậy ạ?:worried:
    Khách:
  • Chuỵ nghe ông xe ôm CÔNG NGHỆ đầu xóm bảo !
  • Chuỵ là chuỵ mê cái giề gắn với CÔNG NGHỆ lắm nên rất tjn tưởng :partying_face:

Bốn Vắn:

• Thế à chuỵ? chuỵ giỏi quá! Em thật ngưỡng mộ chuỵ quá :heart_eyes:
  • Hay … Mai chuỵ rảnh hôn em mời chuỵ cà phê … em xin thỉnh giáo thêm ạ!:smiley:
    Khách:
  • Rảnh! Chuỵ rảnh chớ!
  • Em ghé đj chuỵ mở rộng tầm mắt cho em biết đường mờ tư vấn cho người ta ! :relaxed:

Lưu Mành:

• Seo rùi em?
    Bốn Vắn:
  • Dính rùi anh! :partying_face:
  • Em làm như anh dặn, giả ngây giả ngô để con mẹ ấy nó tưởng nó tài … Mai em qua đó sẽ có cách kéo nó về chỗ mình :grin:

Lưu Mành:

• Tốt!
  • Mai qua đó nhớ lời anh dặn " Tuỳ cá thả cần" nó Ngâu mờ tỏ vẻ hiểu biết thì chớ dại tư vấn giề , nó ko nghe còn hỏng việc mình … cứ tâng bốc dạ vâng ngon ngọt là được …
    Bốn Vắn:
  • Anh … làm vậy có … ác ko ?
  • Ơ … Cậu lại muốn đj đổ nước vào đầu vịt à? Có ích giề ko hay chỉ tổ vịt chạy mất!? :triumph:
  • Tranh thủ bào ko thằng khác nó cũng bào à!:sweat_smile:
  • Ko phải tui ko tốt mờ FO thường cái tôi lớn lắm, nói cũng chả nghe đâu… cứ theo đúng ý họ … rồi qua vài bài học rồi từ từ họ sẽ hạ dần cái tôi xuống để tiếp thu …
  • Dạ em hỉu ý anh rùi! :sweat_smile:

( Internet)

( Trích chuyện tưởng tượng lấy cảm hứng kết hợp ý tưởng ban đầu có sẵn trên internet hoàn toàn tào lao giải trí, mọi sự trùng lặp nếu có đều là ngẫu nhiên ko có ý của tác giả Làng Trứng Truyền kỳ )

6 Likes

Nay ngồi xem Hercules mà y như xem phim hành động! :grin:
Toàn các võ sỹ dũng cảm chiến đấu vì vinh quang! :laughing:

( Internet )
Cơ mờ … Hi vọng nếu có thua thì cũng ko có ai biến thành … Chí Tèo :sweat_smile:
image
( Internet )

7 Likes

Làm bài thơ này xong tác giả cũng ko biết mình Dại hay Khôn
:star_struck:

1 Likes

Ngắn gọn lại là:

6 Likes

Cảm ơn bác đã quan tâm em.
Theo em hiểu thì những người thật thà như em và @andjku thông thường 1 năm ko có quá 1 case chất lượng đâu, nên để chọn case tốt phù hợp với hiểu biết của mình ko hề đơn giản. Nếu dễ thì nó ko quý và cũng ko quan trọng.
Bởi đặc thù khó kiếm nên bác @Andjku cũng đã nói có duyên mới hội tụ nè.

4 Likes

Quá chuẩn luôn! :100: :beers: :kissing_heart:

4 Likes

Thông thường những người thuộc tốp 5% họ hiếm khi ra Case mới lắm, bởi họ toàn thắng 500%-700% với các Case như vậy, mức độ tập trung rất cao. Mà những Case này tốt, thường càng nắm lâu càng giầu vì nó bị lãng quên và đang định giá rẻ hơn giá trị thực nhiều lần.
Em cũng hy vọng có dịp bắt tay cùng bác @Andjku cho ra một case để đời nhé.
Hãy cùng chờ đón

3 Likes

Bạn đề cao tui ko dám nhận đâu ạ, Tui chỉ là kẻ đam mê nghiên cứu mỏ thui :blush:
Cơ mờ Tui đồng ý với bạn là " trong tương lai " vì hiện giờ đúng là ko đủ các yếu tố để có thể x3x5 thật :pensive:
Hiện giờ x2 đc là tốt lắm rùi :relaxed:

5 Likes

Bác And đã ra case thì chỉ có âm thâm mà gom hàng thui. Toàn “cây” chất, quả ngọt thơm lừng"

2 Likes

BÁC KHIÊM TỐN QUÁ, xưa EM CŨNG MAY NẮM ĐỌC ĐƯỢC MẤY DÒNG CỦA BÁC, VỚI KN HƠN 10 NĂM CHINH CHIẾN CỦA BÁC THÌ VIỆC KHAI QUẬT RA MỎ MỚI DỄ NHƯ ĂN KẸO THÔI, VẤN ĐỀ CỦA EM LÀ TẬP TRUNG CHO XONG MÃ VPH BÁC Ạ.
ẤY VẬY MÀ EM VẪN TIN VPH X5 GIÁ NÀY ĐÓ BÁC Ạ. NHƯNG MÀ DO BÁC CHUYÊN ĐÀO MỎ NÊN EM KO KHUYẾN NGHỊ BÁC THAM GIA !

1 Likes

Thư giãn ngắn: Đầu Cơ trên Danh mục ! :nerd_face:

( Internet)

A:

• B nè, Tau mới tìm được một phương pháp chiên Trứng " Lưỡng toàn kỳ mĩ !!! :v:
    B:
  • Oh … Thế à!?
  • Là PP giề thế!?:thinking:
    A:
  • Đầu Cơ trên Danh Mục Trứng sẵn có mài ạ! :partying_face:

B:

• Đệt! Tưởng giề … Cái này bình thường trên chợ Trứng mờ
  • Daytrader nào mờ chả bít! :stuck_out_tongue:
    A:
  • Không đâu … Phương pháp của tau mới lạ ở 1 điểm đấy! :grin:
    B:
  • Điểm giề? !:worried:

A:

• Tau “Đầu tư giá trị” mua một lượng "Trứng nền " nhất định. Số này chỉ bán ra khi " đạt kỳ vọng định trước " !
  • Rùi khi giá Trứng biến động thì tau mua thêm hoặc bán bớt nhưng vẫn bảo đảm số “Trứng nền ko đổi” để " Ăn chênh lệch giá!" ! :cowboy_hat_face:
  • Mài thấy hay hôn!?:smiling_imp:

B:

• PP này gọi là " LẤY NGẮN NUÔI DÀI ", là một PHƯƠNG PHÁP TỐT tuy cũng … không có giề mới! :blush:
  • Tau vẫn dùng hoài mờ …

A:

• Oh yeah … !
  • Mài vẫn dùng hoài chứng tỏ đó là PP tốt! :v:
  • Vậy Tau đj mua ngay một mớ “Trứng Nền” đây! :star_struck:

B:

• Ậy … gượm đã … :face_with_raised_eyebrow:
    A:
  • Chuyện giề nữa!? :roll_eyes:
    B:
  • Mài có thể cho Tau xem tên cái mớ Trứng mài tính mua để “làm nền đầu tư giá trị” được hôn? :unamused:

A:

• Xời … Tưởng chiện giề … Đây! Toàn hàng ngon :

• KQKD tăng đột biến! :cowboy_hat_face:

• Hưởng lợi từ “sóng đầu cơ nguyên liệu”, sóng dòng tiền …! :smiling_face_with_three_hearts:

• Giá BREAK vượt cản “đỉnh của đỉnh nhiều năm” :partying_face:

• Thanh khoản khủng bố, **"mua bao nhiu bán bao nhiu cũng có! :heart_eyes:

• Mặc dù giá đã tăng 4 - 10 lần nhưng P/E HIỆN TẠIvẫn còn thấp! :yum:

• Giao dịch Sôi động! Lúc xanh lúc đỏ, cứ mua là khả năng cao có lời ! :money_mouth_face:

• Đã Tạo nền nhiều lớp chắc còn hơn BÊ TÔNG! :woozy_face:

B:

• Thôi … Thôi … Mài ngừng giùm tau cái! :zipper_mouth_face:
  • Ý Mài là TỨ VƯƠNG BĐS - BANK - CHỨNG - THÉP chớ giề! :hot_face:
    image

( Internet)

A:

• Ừ đúng rùi! Mài thông minh đới!
  • Xu thế là dòng tiền là quan trọng nhất! Chả phải Slogan của mài là vậy còn giề!?
  • Tau thấy đám đông đang đổ dồn dòng tiền vào đó
  • Mài lại bảo ngừng ngừng là seo?

B:

• Ai bẩu mài slogan của Tau là xu thế dòng tiền đám đông? :upside_down_face:
    A:

• Chớ dòng tiền giề? :roll_eyes:
    B:

• Đong tiền giề thì tự nghiệm nhé, chỉ nói rõ ko phải dòng tiền đám đông thui :grin:

• Thôi quay lại đề tài …

• PP của Mài ko sai … Nhưng mài lựa Trứng thế này và tuyên bố đấy là “Trứng giá trị giữ làm nền” thì “hỏng kép” đời chai Ku ạ … :grimacing:
    A:

• Là seo?😵‍💫

B:

• PP mài đề cập rất hay … Nhưng nó có một " TỬ HUYỆT " …:hot_face:
  • Tử huyệt giề!? :open_mouth:

B:

• Tử huyệt nằm ở chỗ " Chọn Trứng giá trị" :smirk:
  • Nếu Mài chọn được " chuẩn Trứng giá trị để làm Nền" thì … Xjn chúc mừng!:star_struck:
  • Nhưng theo những gì Mài đang mô tả thì Trái Trứng Mài lựa làm nền lại là **“Trái Trứng Tốt Giá Trên Mây nhờ lợi nhuận đột biến tạm thời”!
    image

( Internet)

• Mua Trứng nền mờ nhầm loại Trứng ấy thì:

• Ăn thì ăn li ăn lai !

• Sập hầm Game kết thúc thì "mắc kẹt cả Ngắn và dài hạn " mà vẫn “KO NHẬN RA để mờ thoát” vì cứ đjnh ninh " TA ĐÂY ĐẦU TƯ GIÁ TRỊ" :confounded:

• Thà Mài cứ “đầu cơ bình thường ăn đc chạy được” còn ít rủi ro hơn **" Áp dụng sai phương pháp tốt"! :triumph:

A:

• Đệt … Mài làm tau bối rối quá … :flushed:

B:

• Học nghệ phải học cho " THÔNG " ! :innocent:
  • Học dở dở ương ương thiệt thân còn bị chúng Lợi dụng !
    A:
  • Lợi dụng sao? :astonished:
    B:
  • Thì ru ngủ rồi trút hết vào Thùng giống Ông lão oánh cá và bầy cá Vàng p2 ấy! :pensive:
    A:
  • :sweat::persevere::confounded::tired_face::pleading_face::hot_face:

( Internet )

( Trích chuyện tưởng tưởng tào lao giải trí nhảm nhí xả stress Làng Trứng truyền kỳ …)

10 Likes

Thư giãn đọc sách: Hiệu ứng bầy đàn

Hiệu ứng bầy đàn

Hiệu ứng bầy đàn (tên thông dụng tiếng Anh: Herd behavior) hay hiệu ứng bầy cừu (tiếng Anh là: Sheeple hay còn gọi là cừu ngoan) là một thuật ngữ mô tả một hiện tượng nhiều người trong xã hội cùng tin tưởng hoặc thực hiện một việc gì đó đã khiến cho rất nhiều người khác a dua làm theo, đây còn là sự mỉa mai về những hành vi bầy đàn thụ động của con người có thể bị dễ dàng kiểm soát bởi một quyền lực chi phối mà họ được ví như những con cừu vốn được coi là một con vật ngoan ngoãn dễ dàng bị chăn dắt, điều này tương phản với những con cừu đen.

Một bầy cừu

Câu chuyện tâm lý bầy đàn bắt đầu với người buôn cừu tên là Panurge trong một tác phẩm của đại văn hào Pháp Francois Rabelais thời Phục hưng, thế kỷ XVI. Sau này, Milgram là một trong những tác giả đã làm thực nghiệm chứng minh hiện tượng tâm lý đàn cừu, theo ông, ta không biết chắc điều gì diễn ra thì tốt hơn hết là bắt chước những gì người khác đang làm. Tâm lý bầy cừu là hành vi tâm lý luôn làm giống nhau. Giống hệt đám đông như một bầy cừu ồn ào luôn đi theo bầy đông đúc và hậu quả là con nào cũng đói.

Câu chuyện PanurgeSửa đổi

Trong văn học cổ điển Pháp có tiểu phẩm nổi tiếng của nhà văn Rabelais “Những con cừu của Panurge”. Do có hiềm khích với người lái buôn cừu trước đó nên khi cùng đi trên một chiếc thuyền, Panurge đã lập mưu trả thù. Panurge, người lái buôn dạn dày kinh nghiệm, một hôm lên tàu buôn của đối thủ mua một con cừu, Y giả vờ năn nỉ người chủ đàn cừu bán cho một con, sau đó, ông ta sau đó ôm cừu ra trước mũi tàu và quăng nó xuống biển. Cả đoàn cừu nghe tiếng kêu theo nhau nhảy xuống biển và bị dòng nước cuốn trôi.

“Bầy cừu của lái buôn Panurge” được dùng chỉ những người chạy theo người khác hay đám đông mà không cần biết hậu quả sẽ ra sao và tương lai sẽ như thế nào. Nội dung tiểu phẩm ngụ ý cảnh giác người đời về thói a dua mù quáng, nặng tính bản năng, nhẹ trí xét đoán, để rồi chuốc lấy hậu quả khôn lường cho cá thể lẫn cộng đồng. Các nhà tâm lý xã hội học ngày nay gọi đó là “hành vi bầy đàn”, dấu tích còn sót lại trong đời sống vô thức của con người dù đã thoát ly thời kỳ ăn lông ở lỗ từ lâu.

Thí nghiệm MilgramSửa đổi

Stanley Milgram, thực nghiệm được tiến hành như sau: Đầu tiên họ cho một người đứng ở góc phố và nhìn lên bầu trời trống không trong 60 giây. Lần tiếp theo họ cho năm người làm như vậy cũng ở góc phố đó. Lần thứ ba họ cho mười lăm người đứng ở góc phố. Và cuối cùng, lần thứ 4 có đến 20 người đứng trên góc phố nhìn lên trời. Kết quả: Thực nghiệm cho thấy

• Lần đầu tiên, một số người đi đường đã dừng lại để xem người kia nhìn gì nhưng rồi đa số cũng bước qua.
  • Lần 2, số người dừng lại để quan sát đông lên gấp 4 lần.
  • Lần 3, có tới 45% số người qua đường dừng lại ngước nhìn lên trời xem những người khác ngó gì.
  • Lần 4, khi tăng số người đứng ở góc phố thêm năm người, có tới hơn 80% người đi đường ngẩng đầu quan sát theo. Quan sát gì thì họ cũng không biết.

Từ thực nghiệm trên, Milgram cho rằng Nếu ta không biết chắc điều gì đang diễn ra thì tốt hơn hết là hãy bắt chước những gì người khác đang làm. Điều này cũng giống như bầy cừu, con đầu đi trước, các con sau cứ đi theo, đi đâu thì chúng cũng không biết. Hiện tượng bắt chước nhau nhìn lên trời không giống với hiện tượng tuân theo, phục tùng. Vì hành động của họ không bị áp lực số đông tạo nên, họ nhìn lên bầu trời vì họ cho rằng không lẽ nhiều người khác ngẩng mặt lên là chỉ để ngẩng mặt lên nhìn thứ không có gì. Càng có đông người, đám đông càng dễ bị ảnh hưởng.

Cũng theo một nghiên cứu của các nhà tâm lý thuộc Đại học Leeds (Anh), con người khi ở trong đám đông có hành vi không khác biệt mấy so với đàn cừu hay đàn chim di trú. Các nhà khoa học đã thực hiện một loạt thử nghiệm đặc biệt nhằm tìm hiểu về hành vi đám đông bổ sung và phần tâm lý bầy cừu. Họ khẳng định rằng 95% số người trong đám đông có khuynh hướng hành động theo một nhóm thiểu số chỉ chiếm khoảng 5%, mà không hề suy nghĩ, đám đông càng nhiều người thì càng dễ gây ảnh hưởng. Từ một nhóm 200 người chỉ cần 5% số người được thông tin trước là có thể chỉ huy cả nhóm.

Trên thị trườngSửa đổi

Hiệu ứng bầy cừu trên thị trường đã được thời báo Wall Street Journal nêu ra từ năm 1984. Phần lớn các thị trường chứng khoán trên thế giới đều phải chấp nhận một thực tế là các lệnh mua, bán có xu thế bị cuốn vào đám đông theo kiểu “bầy cừu”. Hiện tượng tâm lý bầy cừu đang được nói đến nhiều ở Việt Nam hiện nay, khi mà dân chúng rủ nhau chơi chứng khoán, có không ít người còn gán cả nhà vì chứng khoán. Trong khi đa số những người này không biết gì về chứng khoán. Những người chơi chứng khoán thấy nhiều người khác mua, họ cũng mua; thấy người khác bán, họ cũng bán.

Một thực tế là “tâm lý bầy cừu” vẫn có chỗ đứng trên thị trường và cần tận dụng “tâm lý bầy cừu” ở thị trường chứng khoán. Hiện tượng thiếu gạo giả hiện nay cũng vậy. Mặc dù phương tiện truyền thông đã cảnh báo về hiện tượng đầu cơ, tích trữ gạo nhằm đánh lừa cảm giác thiếu gạo ở người dân của các con buôn. Tuy nhiên “Tâm lý bầy cừu” vẫn thắng. Người này nhìn thấy người kia mua gạo, người kia lại nhìn thấy người khác mua. Tâm lý sợ đắt đỏ, sợ đói kém đã khiến cho nhiều người lo lắng, đổ xô tích trữ gạo.

Có bạn nào thấy bóng hình mình đâu đó hoặc đã từng đâu đó ko !?
@nhadautuchanchinh @gaconchoichung2019 @khanhkhanh81 thì chắc chắn là đã vượt qua được hiệu ứng này rùi! :partying_face:

5 Likes

@luoc2020 khi nào online thì ghé vào " làng trứng " chơi Anh có tý việc cần nhờ nhé :blush:

4 Likes

Viết giề mờ ko kịp đọc xoá mất rùi :sob:

2 Likes