HDC – Siêu cổ phiếu BĐS thời bơm tiền

Tt dowtrend ae đừng đoán đáy đỉnh. Đừng mua tbg. Đừng tất tay. Hạn chế margin.

Cổ tốt xấu cũng chết cả thôi. HDC gần đây vol to lắm. Về 2x giờ tôi cũng k dám xúc. Lại đợi 18-20 giống Đức Lòi Cu. Cuối 2023 đầu 2024 vào vậy. Nghe Đức doạ sợ bỏ mịa r

nếu nhnn vẫn tăng ls để hút tiền về thì ck chưa chơi đc, nó tạo đáy cũng ko đi lên ngay.

Cũng không ai ngờ giảm ghê vậy, cổ tốt cổ xấu cũng thi nhau xuống vực. Nếu so với DIG CEO thì bld HDC uy tín hơn nên mới có chuyện nó lên mạnh hồi tháng 7 tháng 8 vừa rồi, nhưng bị nhỏ lẻ fomo nhiều quá nên bị loãng đi.

Bác biết sợ là tốt đấy, cứ lạc quan quá như mấy hôm trước thì tôi lại thấy ghê:))

Em đồng hành mấy năm nên mọi thứ e nhớ rõ, a Đức loicu mua thường vài bữa sút, nên không theo sát HDC. So sánh nó phải chuẩn các bác ạ. Em không phải dân đếm vol, các bác bàn vol to là “phân phối” hay “gom hàng”, góc nhìn của em nhé, phân phối hay gom hàng tất cả chỉ đều là dự đoán, người nhận xét muốn nhìn hướng nào cũng đúng.

Hồi tháng 3/20 tới tháng 5/2020, sau cú sập covid, giá cổ phiếu từ 24,x cuối 2019 rơi về 14-15… nên cũng nhiều ae margin bị cháy, giải phóng ra lượng lớn hàng, nên volum nó to thôi, chứ chả ai dại gì đi phân phối ở vùng giá chia 2 cả. Kết quả là ai mua hồi đó thì giá điều chỉnh giờ cỡ 8-10k, thế là sau đó 2 năm họ ăn x10 lần, nếu giờ vẫn ôm thì vẫn x3 - x4.
Hồi đó cả công ty chỉ có 57,9 triệu cổ phiếu. Nên những phiên hơn 1-2 triệu cổ tương đương với giao dịch 2-5%/ngày đó. Mà hồi đó là T3, cổ 3 ngày mới được giao dịch nha. Vậy thì có những thời điểm 3 ngày giao dịch hơn 10% công ty, vì bị call, chứ chả có ai phân phối ở đáy để nhường cơ hội giàu cho người khác cả.

Giờ cũng mới trải qua 1 cú sập còn kinh hơn hồi đó, hồi đó sập 40%, giờ thì sập 66%, nên lượng hàng có thể giải phóng ra còn nhiều hơn đợt đó nhiều. Kết hợp với hàng lỏng T2.5, tức là mua 2 ngày đã giao dịch được rồi. Vậy nên tính vol chỉ nên tính 2.5 thôi. 3 ngày vol to nhất cứ cho là tổng 9tr cổ thì coi như thực tế chỉ là 9*2.5/3 = 7.5tr cổ, so với 108tr cổ phiếu toàn công ty thì cỡ 7%/2,5 ngày, = 2.x % / ngày, còn ít hơn hồi 2020 là 2-5%/ngày.

Về cơ bản, theo quan điểm của em, cổ vùng cao hoặc vừa tăng khá thì người ta mới đi phân phối, vùng thấp vùng siêu rẻ thì phối hay ko phối ko quan trọng, thấy rẻ thì múc thôi.

Chốt lại thì, “phân phối” hay là “gom hàng” là cách nói của người mong muốn, như người kêu 6 người bảo 9 thôi. Còn mình là nđt thì thấy rẻ thích đi cùng DN thì mua thôi. Hỏi người ôm người ta bảo gom hàng, hỏi người bán người đang cầm tiền muốn mua, người ta lại bảo đang phân phối.

HDC về vùng giá mà nguyên cái Đại Dương đã được định giá hơn 2000 tỷ, tiền tươi thóc thật đối tác đã trả 600 tỷ trước mua 1/2 dự án, còn các cái khác thì thôi, ko nhắc, cổ cứ phải có duyên và chủ động tìm hiểu mới nắm được, không thì người này người kia nói vài câu lại chạy mất dép.

8 Likes

bác đọc bài ngay trên của e nói về vol góc nhìn cá nhân

1 Likes

Phân tích sắc xảo. Tuyệt vời.

Nói đúng ra thì ko sợ vol to hay vol nhỏ, mà sợ giảm mà ko có vol không ai thèm mua như cách rơi của FLC, lan đột biến thôi :)))

1 Likes

HDC về 2x là đẹp để bắt đầu mua gom dần đc, để đấy vài năm vào chu kỳ mới lại ngon.

Vol và bức tranh kẻ vẽ dành cho quá khứ thôi,tương lai tuỳ vào kiến thức của mỗi người,kiến thức tới đâu sẽ kiếm đc tiền tới đó.

1 Likes

Có ông anh cao thủ đợt tháng 4 /2022 bảo mình bọn Bds năm 2023 về mệnh hết trừ mấy thằng to như Vhm Nvl, đợt đấy mình k tin bvi đang ôm NHA đang giá 6x . Vậy mà giờ gần về mệnh thật.

khiếp vậy bác thế 2x mua vẫn còn chia đôi nữa à bác

Đọc các bác nói về mệnh mủng buồn cười thế, mỗi cổ phiếu có 1 mức độ bán giấy, pha loãng, lợi nhuận chưa phân phối khác nhau. Ví dụ các cổ sx có những cổ vẫn trên 200k/cổ, vì nó ít pha loãng. Cổ đất cũng có 1 số cổ mà rất ít khi chia tách, nên thị giá nó vẫn cao vì đặc.
Vì vậy người ta xét vốn hóa và cách hành xử của mỗi dn, chứ ai dám chém toàn bộ cả ngành.

1 Likes

Hoang mang vãi. Người đến từ lòng đất chém về 29.2 đã khó tin r, ông Đức Lòi Cu vào làm câu 18-20 mua chơi. :smiling_face_with_tear::hushed::neutral_face:

Đức chính ra bẩn tính phết. Thằng này cầm cổ thì PR ghê lắm. Sút r lại đi chim. Đội nó mới ăn HDC sóng hồi. Chắc mới sút giờ rình gom lại.

3 Likes

Nói chung là nhìn nhận hdc so sánh theo thị trường, cổ tốt xấu đều bị dowgrade về định giá thì nó giảm thôi cưỡng làm sao được, còn giảm về đâu thì quan sát nhưng cửa hồi thì hơi lâu nó phụ thuộc vào chính sách vĩ mô, còn kết quả kinh doanh của hdc lúc tốt nhất thì cũng tăng tằng 20-30% lợi nhuận tăng trưởng còn eps tầm 10% tăng ai chả đoán được, còn quỹ đất có hàng trăm, nghìn ha thì cũng cứ phải đợi cụ thể hoá. Thời tiền đắt đánh giá nó phải khắc khe chứ Ko dễ dãi là vì thế

Tôi nghĩ cú hồi nên sút hết ông ạ. Chờ vĩ mô thay đổi r vào.

Ngắn hạn như những phiên hôm nay thfi kể cả book luôn lợi nhuận 2000 tỷ vẫn sàn như bình thường kkk

Hdc cổ tốt ok, nội tại ổn và làm ăn minh bạch đấy, có điều ở tt lúc này cổ tốt cổ xấu như nhau, rơi tắc mạch máu não kiếm đc tiền đủ là té ngon lại vào xơi, cá ăn từng khúc cháo nóng húp quanh, bơm tiền lại thì 4x cũng đua, thắt tín dụng 20 còn đắt

2 Likes