[HỖ TRỢ] Lựa chọn vùng giá mua bán - Hành trình của Hiểu biết và Yêu thương

Ôi em tôi

:rofl: :rofl: :rofl:

196 Likes

Chị Gấu ơi hôm nay dòng bank vậy liệu có đỡ nổi nhịp rơi của VNI k chị. E thấy bank ck đều giảm mạnh hôm nay có tích cực

2 Likes

@dangkhoa2020 ơi, chị nghĩ tâm lý nhà đầu tư đang hoảng loạn, bất an và muốn rời bỏ chứng khoán lúc này hơn bao giờ hết. Đây là một trong các nguyên nhân chính khiến thị trường có nhịp hồi trong phiên rồi quay đầu giảm vào cuối phiên.

Phiên hôm nay, dòng ngân hàng và chứng khoán tích cực nhưng vẫn chưa giữ được đà giảm của thị trường. Trong Nguy có Cơ, bản thân Gấu có những nguyên tắc và mục tiêu cho mỗi cp nên cảm thấy bình thường và vẫn cảm nhận được vị của Starbucks, vẫn thơm và ngon lắm nha :rofl: :cup_with_straw:

Còn chuyện dự đoán thị trường hãy để cho các chuyên gia. Hôm nay kết thúc công việc thì lại về nhà tận hưởng thời gian cùng gia đình.

“Đêm dài lắm mộng, có nghĩ thì cũng chưa chắc chuyện ngày mai. Vậy nên đừng suy nghĩ để bớt phiền não nha.”

:sunflower: :sunflower: :sunflower:

203 Likes

Dạ e cảm ơn chị

2 Likes

Vui cũng ôm dc, mà buồn cũng ôm dc, ko phân bì đâu nha :joy:

Phải đấy,
Thiên nhiên luôn giúp mng an thư và cân bằng.
Chiếc ôm của mẹ Thiên nhiên thì thật êm ái :shamrock:

Nắng mưa, nóng lạnh đều có vẻ đẹp riêng. Đều đẹp. Như ở khu resort này cũng vầy :blush:

5 Likes

Ôi cái võng :smiling_face_with_three_hearts: Trưa chiều ra võng nằm nghỉ một chút thôi cũng thấy thích rồi. Gấu là người con miền Tây nên cảm giác về buổi chiều quê, mắc võng ở hiên nhà nhìn ra sân vườn rất nhớ và thích đó :hugs: :four_leaf_clover:

Cảm ơn anh @ABC456 nhiều nha :smiling_face_with_three_hearts: :pray:

196 Likes

Bạn có biết/nhớ võng này ở hiên trước căn phòng của ai phải ko? :blush:

2 Likes

An lạc anh @ABC456 ơi. :smiling_face_with_three_hearts: :pray: Không cần trả lời đâu ạ, anh em mình hiểu là được rồi. Có một người huynh ở VN cũng có một chiếc võng như thế nhưng nay cũng đã đến tuổi rồi. Hồi ức ùa về trong trí nhớ vẫn rất rõ ràng. Những buổi chiều huynh đệ đạp xe xuống phố. Rất đẹp và nên thơ.

199 Likes

Nói là gieo, nghe là gặt. Mình gặt nhiều tất yếu sẽ phải gieo cho vẹn toàn. Nhưng mà than ôi, kiếp gieo nó khổ lắm cũng phải đánh đổi nhiều. Vòng tuần hoàn này sẽ mãi là bất tận cho đến lúc mình ko thể gieo mà cũng chẳng thể gặt… :sob:

2 Likes

Gấu cho mình xin nhận định về ASM nha, mình mua vì kỳ vọng vào tương lai của công ty, các mảng thủy sản, điện mặt trời, du lịch sẽ tăng trưởng mạnh trong thời gian tới nên bữa lời 10% không bán. Giờ thì 3 cây sàn liên tiếp, lỗ luôn 15%, hoang mang quá, không biết có nên tiếp tục nắm giữ nữa hay không :frowning:

2 Likes

Dạ e chào c Gấu.c G cho e xin nhận định về con ttf đc ko ạ.e mua giá 16.5 lận c

2 Likes

@yeu1lan ơi, chuyện của yeu1lan nhắc Gấu nhớ về bạn @sosad . Bạn cũng đã có câu hỏi về ASM vào ngày 6/4/2022 (trích dẫn bên dưới) và Gấu đã nói rất nhiều về ngưỡng 25 là kháng cự mạnh vào hôm đưa ra nhận xét rồi. May mắn là ASM đã hồi lại như dự đoán và @sosad ơi, em thoát khỏi ASM chưa? Nếu rồi thì chị chúc mừng em nha :tada: :tada: :tada:

Hiện tại, cùng với đà giảm chung của thị trường, ASM đã xác nhận xu hướng giảm vào hôm 19/4/2022 vừa rồi. Gấu nghe tin của @yeu1lan từng lãi 10% nhưng không chốt để nên nông nỗi này, rất là buồn đó. Về dài hạn thì ASM vẫn đang ở mức giá hợp lý để tích lũy và sẽ ổn nếu “nắm giữ” trên 1 năm nữa. Điều này là khó với hầu hết các bạn mới tham gia thị trường.

Vậy nên, Gấu lại tiếp tục làm “người xấu” vậy. CẮT LỖ nha. Mạnh dạn lên nha. Sau khi chốt rồi, hãy dừng lại để dành tiền chơi lễ 30/4 cùng gia đình, tạm gác chứng khoán sang một bên :smiling_face_with_three_hearts:

Nếu chưa đủ dũng khí để cắt lỗ, hãy xem ngay bài viết này nha:

:four_leaf_clover: Bài học CẮT LỖ: Bài số 638

Mà nè, Gấu sắp về Canada rồi nên sẽ ít thời gian để trò chuyện với mọi người hơn. Vì vậy, khi nào có thời gian, yeu1lan hãy xem lại thật nhiều lần Danh sách các bài viết hữu ích của Gấu (bấm vào để xem) nha. Điều Gấu mong muốn là sau này, cả khi không có sự động viên của Gấu, các bạn vẫn có thể vững vàng trên đôi chân của chính mình.

Đừng ngần ngại nhắn tin cho Gấu nha :hugs:

201 Likes

Vùng giá 15 - 20 là phù hợp với TTF trong năm 2022. Vậy nên @Mocdiep211 khoan vội cắt lỗ nhé. Đợi TTF hồi về gần 15 rồi chốt cũng chưa muộn. Hiện tại, rất nhiều mã tốt đã về vùng giá phù hợp rồi nên dịp nghỉ lễ sắp tới, các bạn dành thời gian xem xét để mua vào dần được rồi.

Ngoài ra, nếu bạn nào từng xem các bài viết trước đó của Gấu sẽ biết có mốc thời gian 15/5/2022, là ngày Gấu review lại toàn bộ danh mục đang sở hữu và đây cũng là một “khởi đầu mới” của riêng bản thân Gấu. Nếu bạn nào chưa chắc chắn thì có thể đợi sau ngày đó nha.

@Mocdiep211 ơi, đừng lo nhé. TTF ổn nha :smiling_face_with_three_hearts:

+++ Gấu không tin vào “Sell in May and Go Away” đâu nha, cp tốt thì Gấu vẫn cứ “nắm giữ”.

:four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

200 Likes

Bèo béo Bel ơi,… nè, hold to die thui :neutral_face: :neutral_face: @Annabel

3 Likes

í í í… e có ttf, 14, vân hold c ạ :sweat_smile:

3 Likes

@Hwavy ơi, đừng bi quan nha. Bởi vì, bi quan là tự sát đó.

Thuyền to thì sóng cả

Vô ngã thì vô ưu

Đa mưu thì đa quán

Đông bạn thì lắm phiền

Nhiều tiền thì lắm bạc

Làm ác thì gặp ác

Tự tác thì tự lo

Gieo gió thì gặt bão

Gian xảo thì đa nghi

Từ bi là cội phúc

Nhường nhịn một chút sẽ thấy bình yên

Không có gì tự nhiên trên cuộc đời này cả

Đều là do Nhân Quả

Chính mình đã tạo ra

Nên đừng trách người ta

Tự nhìn lại mình đã

Nếu tâm mình buông xả

Hạnh phúc chẳng đâu xa.

-Khuyết danh

Phải đi qua mưa gió cuộc đời rồi mới hiểu được những thứ đang có ở hiện tại là đáng quý nhất. Đến một ngày bạn sẽ mỉm cười, vì những gian khổ đã từng trải qua. Không phải vì nó chưa từng tồn tại, mà là bạn đã có đủ dũng khí để đối mặt. Những chuyện đã phát sinh sẽ không thay đổi, mà thay đổi chính là cái tâm của mình. Chịu khổ mà không kể lể cũng là một loại trí tuệ, đau thương mà không nói cũng là một loại tu dưỡng.

203 Likes

@Annabel chiều nay vừa bảo mất cả chùm chìa khóa rồi. Mà ra đảo thì đem theo chìa khóa làm gì nhỉ? Chẳng lẽ kho báu ngoài đảo xa? Cũng lạ nha :rofl: :kissing_heart: :kissing_heart:

196 Likes

Ổn nha ổn nha :smiling_face_with_three_hearts: :four_leaf_clover:

195 Likes

c đã nhận định xu hướng trên 1 năm vẫn ổn thì thay vì cutloss giữ đi… cứ bán như bán tháo dẫm đạp lên nhau bán, hic, e chưa làm thế bao giờ, có lẽ vì thế mà đi hơi xa :sob:

3 Likes

Tâm lý của bạn chưa ổn nên chị sẽ đóng vai “người xấu” nha. Vốn của mỗi người có nguồn gốc khác nhau, có thể là: toàn bộ khoản để dành từ khi đi làm, khoản tiết kiệm, hưu trí, mượn người thân bạn bè, được ủy quyền từ người khác,… tốt nhất vẫn là như vậy. Khi đã bình tĩnh hơn, vững vàng hơn thì mới đi xa được.

:smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

199 Likes