[HỖ TRỢ] Lựa chọn vùng giá mua bán - Hành trình của Hiểu biết và Yêu thương

Bác Gấu cho em hỏi về ngành than. Con CST và TVD em đều đang follow thì thấy 2-3 phên gần đây tăng mạnh. Liệu sang tuần có chỉnh để vào không bác nhỉ? Em tính lướt lát sóng ngắn hạn thôi.

1 Likes

À nhân tiện 10 điểm cho avatar mới của bác :crazy_face:

1 Likes

Chuyện nhỏ nha bác. Danh hiệu và cách xưng hô với cũng chỉ “hư danh” thôi ạ. Mình không “vướng mắc” thì mọi chuyện nhẹ nhàng. Tính mình cũng vui vẻ nên nhiều bác nhắn tin riêng gọi mình là “anh”, mình cũng “sắm vai soái ca” để chiều lòng các bác luôn :sweat_smile:

198 Likes

Nhiều lúc không biết bác đùa hay thật (nhiều lần chứ không chỉ một). Trên này nhiều bác cũng là F0 nhưng kiến thức cơ bản đều nắm vững. Cảm giác của mình về câu hỏi của bác không được “nghiêm túc” nên chỉ xin phép góp ý “nhỏ xíu” với bác thế này: Bác còn trẻ nên “tiết kiệm” năng lượng và sự nhiệt huyết vào những việc lợi ích khác, thay vì “dấn thân” vào chứng trường. Như vậy vừa tốt cho bác và những nhà đầu tư khác. Vì vậy, mình xin trả lời ngắn gọn thôi.

HAG: bỏ qua đi ạ.

TTF: Cơ bản rất tốt. Vùng mua hợp lý: Dưới 15. Phù hợp T+ theo tuần và dài hạn trên 12 tháng.

@F0_2022

200 Likes

Chắc bác đã xem nhận xét về CSTTVD của mình qua câu hỏi của bác @Nanie rồi nhỉ? Cả hai mã đều đang trong giai đoạn hồi phục nên “lướt lát” ok, canh chỉnh để vào, không nên “mua đuổi”.

+++ Thực tế, mình thường thấy những nhà đầu tư “lướt sóng” thiếu kinh nghiệm dành thời gian hàng giờ liên tục mỗi ngày “dính mắt” bảng giá để tìm nhịp mua bán ngay trong phiên. Mình nghĩ, thói quen này là không tốt khi “bản lĩnh chứng trường” còn thiếu, rất dễ bị “cuốn” theo đà mua bán giá quá cao hoặc quá thấp. Phải cẩn thận với Lòng Tham của mình. Bất cứ khi nào Cảm xúc đi lên thì Trí tuệ đi xuống.

@Hihi96

199 Likes

Cảm ơn bác :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:

193 Likes

Cảm ơn bác Gấu. Mình muốn nhảy vào lướt sóng 1 tròn 2 con than nhưng thấy đang xanh nên chưa vào. Chờ nhịp chỉnh trong tuần tới nếu còn tin tức ủng hộ thì mình mới vào bác ạ. Không mua đuổi cổ đang xanh. Cảm ơn bác nhìuuu

1 Likes

Chỉ là nhận xét cá nhân, ko khuyến nghị mua bán nên chẳng quan tâm. hóng mã từ top này để tham khảo đầu tư thui

2 Likes

nhờ bác Gấu phân tích giúp YEG ạ, e thấy có tin đánh lên 4x nhưng ko biết tái cơ cấu xong có tốt ko hay chỉ là xác chết?

Nhờ bác gấu tư vấn giúp con TVC ạ , thaks

1 Likes

Mình thấy bác ấy có nhận định 22/02…
Ko biết có update gì khác ko?

Hôm rồi ai bắt đay DVN theo tôi thì ăn to còn gì

Xin giới thiệu bà con hàng siêu khủng PVO . á . mới chân sóng lớn đó ạ

Sóng ngành dầu khí đang rất hot đó ạ

Tăng kinh hoàng . mà chỉ chỉnh nhẹ là biết khủng tới mức nào rồi đó ạ

1 Likes

YEG: làm mọi cách để thoát hủy hiêm yết. Cơ bản là rất xấu. Với mình thì YEG là cty chưa tốt với kiểu “hô biến” tài tình của BLĐ. Việc này không phải là lần đầu, vụ Youtube 2019 thay vì ghi nhận lỗ vào kỳ báo cáo, YEG đã thực hiện chuyển nhượng toàn bộ 100% cổ phần ScaleLab để ghi nhận lãi 8 tỷ đồng và thực hiện trích lập dự phòng khoản phải thu từ thoái vốn. Việc xóa lỗ lũy kế bằng bằng thặng dư vốn cổ phần, hay thanh lý công ty con giúp Yeah1 đạt được mục tiêu ngắn hạn nhằm duy trì “bộ mặt” cty. Trải qua 3 năm liên tiếp hiệu quả của hoạt động kinh doanh cốt lõi suy giảm, nếu tình hình không sớm được cải thiện thì NĐT dựa vào điều gì để tin tưởng nữa đây?

Tuy nhiên, các bác “ở lâu” trên TTCK VN rồi thì sẽ thấy việc những cty “xấu ra mặt” như thế mà giá vẫn cứ tăng phi mã là chuyện bình thường. Đừng hỏi lý do vì sao lại như thế :rofl: Vùng mua hợp lý: Dưới 30. Phù hợp T+ theo ngày.

Về tin đánh lên 40 thì bác @TM10 nên hỏi nhân vật nào đồn tin đó nha. Miễn NĐT đừng biến mình thành cái “xác chết” là được.

199 Likes

TVC mình vẫn bảo lưu góc nhìn về những vấn đề của tập đoàn như trước. Sau bài nhận xét ngày 22/2/2022, các trưởng hội/nhóm mình biết báo mình rằng các bác ấy đồng thuận sẽ đẩy TVC lên cao, tạo kỹ thuật đẹp, mặc cho việc này sẽ “ảo ma” như mình nhận xét. Điều này là thú vị khi có quan hệ với các đội. Chúc mừng bác nào đã có sẵn hàng để chốt lãi nhé :smiling_face_with_three_hearts:

194 Likes

Bác HÈN thế nhỉ? Cái nết y chang cái tên. Bác đi hô cho PVOMKP sao không nhắc luôn cho bà con cùng biết rõ cái mặt của bác đi :expressionless: :expressionless: :expressionless: Bác đừng có vào mà gây sự nữa, trẻ con lắm.

198 Likes

Thanks bác nhé

1 Likes

Trên này có bác nào thích đọc sách không nhỉ? Tối nay mình đọc quyển Tôi vỡ tan để ánh sáng ngập tràn - Bianca Sparacino và thấy đoạn này rất hay. Xin phép chia sẻ cùng mọi người.

“Những người dịu dàng nhất tôi từng biết sống trong một thế giới chẳng hề dịu dàng với họ. Những người tuyệt vời nhất tôi từng biết đã trải qua rất nhiều vụn vỡ, và họ vẫn yêu say đắm, vẫn quan tâm đến người khác. Đôi khi, chính những người chịu nhiều thương tổn nhất lại từ chối chai lì với thế giới này, vì họ không bao giờ muốn người khác phải trải qua những gì họ từng trải. Thật khó để không thán phục họ.”

Khuya rồi, đọc xong lại ngẫm về câu chuyện ở Ukraine. Mình không đủ trình độ và khách quan để phân tích những căng thẳng giữa Nga và Ukraine. Chỉ xin cầu nguyện bình an cho người dân vô tội và các binh sĩ sẽ sớm được trở về nhà :pray: :pray: :pray:

STOP WAR.

219 Likes