[HỖ TRỢ] Lựa chọn vùng giá mua bán - Hành trình của Hiểu biết và Yêu thương

Chào bạn Gấu, mình đang bị kẹt cổ phiếu ngành than cụ thể là tvd và mdc. Mình đang rất phân vân không biết nên cắt lỗ hay chờ hồi, hiện đang âm 17% r. 2 mã này lại chiếm tỷ trọng lớn trong nav của mình. Hôm nay có duyên vào topic của bạn mình rất thích những nhận định của bạn, bạn có thể cho mình lời khuyên xử lý với 2 mã này được không

1 Likes

Chào Gấu!
Danh mục của mình hiện đang có Gil giá trung bình 66. Xin nhận định của Gấu về mã này chiều mua thêm trong trường hợp đầu tư trên 12 tháng.

1 Likes

chào bác gấu sau khi nghe lời bác tạm ngưng giao dịch nghiên cứu thị trường thì tuần trước em có vào con KHG,theo bác sang tuần chốt đc chưa? chúc bác dồi dào sức khoẻ

1 Likes

Thanks so much nhé! :slight_smile:

1 Likes

Cảm ơn bác đã đặt niềm tin vào mình. Mình biết tình hình của bác rồi nên sẽ ngắn gọn thôi ạ. Bác phải làm theo nha, đừng làm ngược lại.

Đây là lần đầu tiên mình đưa ra khuyến nghị cụ thể, bạn nào đang giữ hai mã này thì có thể làm theo nha. :sunflower: :sunflower: :sunflower:

Phiên mai:

• Đặt lệnh bán (MAK) toàn bộ MDC.
  • Đặt bán toàn bộ TVD giá 18.00.

Dứt khoát nha. Đừng hối tiếc. Có tăng cũng kệ nha. Nên xem lại Bài số 638.

Sau khi bán xong, bác đặt lệnh mua GEG giá đỏ (mua một lần, không cần chia từng phần) và đợi hàng về thôi. Bám theo bài học về Nhịp (Bài số 544) để chốt lời. Hoặc đơn giản hơn là cứ lãi trên tăng trên 5% từ giá vốn thì chốt. GEG sẽ có vài nhịp trước khi về 30 nên bác theo đúng bài học mà vào lại và chốt theo từng nhịp nha.

GEG là cp tốt và được mình chọn để đầu tư giá trị. Nếu bác có thể nắm giữ lâu hơn thì không cần phải “lướt” làm gì cả. Cứ để đó và cùng mình mỗi ngày làm ly cafe ngắm thị trường :smiling_face_with_three_hearts: :four_leaf_clover:

@Binh1412.mc

201 Likes

GIL: Cơ bản ổn. Phù hợp để “lướt sóng” hơn là “nắm giữ”. Nếu bác vẫn muốn để lâu thì vẫn có lãi nhưng không tối ưu. Cá nhân mình nghĩ GIL sẽ khó chinh phục mốc 100 trong 12 tháng tới. Thay vào đó, bác có thể bám vào các ngưỡng nguyên 70 - 75 - 80 - 85 - 90 để chốt lãi và gia tăng nha. Vùng mua hợp lý: Dưới 80. Phù hợp T+ theo tuần.

@Peter-2010

196 Likes

Thật mừng vì nghe được tin từ bác :smiling_face_with_three_hearts:

KHG: Cổ tốt. Cơ bản đã được cải thiện. Đây là cp tăng trưởng nên phù hợp với cả “lướt sóng” và “nắm giữ”. Sau đợt tạm nghỉ vừa qua, bác đã có lựa chọn chính xác hơn rồi đó. Chúc mừng bác nha :tada: :tada: :tada: Hiện tại, KHG chỉ mới bắt đầu xu hướng tăng. Sẽ có nhịp chỉnh nhưng tiếp tục đi lên. Nếu bác muốn “lướt” thì bám vào các ngưỡng 22 - 24 - 26 - 28 - 30 để chốt lãi nha. Vùng mua hợp lý: 19.00 - 21.00. Phù hợp T+ theo tuần hoặc dài hạn trên 12 tháng.

@Phu_Sky

199 Likes

Cảm ơn bác nhiều, có khuyến nghị của bác mình cũng vững tâm chiến đấu tiếp với thị trường, k còn bị mất phương hướng nữa

2 Likes

Bác gấu cho em nhận xét mã SRA chiều giữ!

1 Likes

Đợt rồi bận quá, không lảng vảng đến Pic của bác Gấu được thấy nhiều chủ đề mới và hấp dẫn quá. Chỉ kịp cho Bác mấy like để chui ra khỏi chăn và chuẩn bị đi làm. Nhưng hứa với bác Gấu sẽ dành trọn thời gian cuối tuần để “nhâm nhi” từng reply của bác Gấu. Chúc bác Gấu và mọi người trong nhóm mình ngày giáp cuối tuần vui vẻ.
Have a nice Friday!

2 Likes

Có seen mà chưa kịp rep thì có tội không bác Gấu?

1 Likes

Em Gấu ơi chị đã về hưu được 6 năm rùi, có ít tiền tích cóp mua Yeg ở trên đỉnh tk chưa về bờ, giuý chị xem nắm giữ lâu dài đc k? Chị k biết nhảy sóng

1 Likes

Hôm nay avatar tươi quá chị gấu ơi, hy vọng hôm nay thị trg cũng xanh tươi vậy hj.

1 Likes

Bác Gấu photoshop cái nền tím đi nhá :))

2 Likes

Mình cho “bay màu” luôn rồi nha nha @Quang_Tu_Luu :slightly_smiling_face:

+++ Mọi người nghỉ trưa nhé. Mình sẽ quay lại sau ít phút nữa. :smiling_face_with_three_hearts: :four_leaf_clover:

195 Likes

em trêu thôi mà bác Gấu :laughing: :laughing: :laughing:

1 Likes

SRA mình đã nhận xét vào ngày 24/2/2022 rồi và vẫn chưa có cập nhật nào khác. Khả năng sinh lời không cao nếu “lướt sóng”. Dài hạn nắm giữ vẫn ổn.

@trantaivvk

193 Likes

Dạ, không đâu ạ :slightly_smiling_face: :smiling_face_with_three_hearts:

196 Likes

Em chào chị @ngungo :smiling_face_with_three_hearts: mong chị mạnh khỏe nha :four_leaf_clover:

Trước đó chị mua YEG là vì lý do nào và nắm giữ lâu chưa nhỉ? YEG đang hồi phục nhưng đây là mã cp bị chi phối mạnh. Em biết nhiều anh chị em vẫn còn giữ YEG từ năm trước và đây là quyết định “vừa đúng, vừa sai”. Đúng là giá bây giờ đã hồi lại đã giúp giảm lỗ hoặc có lãi. Sai là họ đã lỡ mất cơ hội tăng giá tốt hơn ở các mã khác trên thị trường.

Đặt mình vào trường hợp của chị, em nghĩ chị có khả năng “nắm giữ” lâu dài một mã cp thay vì “nhảy sóng”. Vả lại mình cũng “có tuổi” nên cái nào ổn định và an tâm sẽ phù hợp hơn. Mấy cái trò “cảm giác mạnh” thì để cho các bạn trẻ ạ.

Vì vậy, nếu chị vẫn “yêu” YEG thì vẫn có thể giữ tiếp. Em nghĩ YEG có khả năng tăng lên 40 - 50 và đây là vùng giá hợp lý cho đến hết năm sau. Tuy nhiên, như trên nhận xét, đây là mã bị chi phối mạnh nên tăng giảm giá sẽ bất thường. Điều này sẽ rất ảnh hưởng tâm lý nếu chị là người “thích” xem bảng giá mỗi ngày. Khi tâm lý chưa vững thì cảm xúc cũng theo đó mà lấn át lý trí, dẫn đến các quyết định mang tính rủi ro cao hơn.

Thay vào đó, nếu chị có sự tin tưởng ở em (một người xa lạ trên Internet nhưng lại “đủ duyên” để gặp nhau) thì em khuyến khích chị “thay thế” YEG bằng một mã khác có nhiều đặc điểm tốt hơn. Việc thay thế này không đánh mất cơ hội so với việc tiếp tục giữ YEG, mã thay thế này sẽ tăng và có thể đạt được mức giá tốt hơn trong cùng một khoảng thời gian nắm giữ. Nếu chị thấy ổn thì bán YEG ở vùng giá xanh và lựa chọn chỉ duy nhất 1 trong 3 mã bên dưới:

• C4G: mua vào và gia tăng giá đỏ, nắm giữ ít nhất đến Tết 2023 hoặc hơn nữa càng tốt.

• GEG: mua vào và gia tăng giá đỏ, nắm giữ càng lâu càng tốt. Đây là mã em đầu tư giá trị 10 năm (hiện đang là năm thứ hai rồi).

• OIL: mua vào khi giá dưới 19, có thể “lướt” theo tháng hoặc giữ dài hạn trên 12 tháng.

Đây là những mã em nghĩ phù hợp với chị. Vì là mã an toàn nên sẽ không có sự tăng giảm mạnh và có nhiều người quan tâm như các mã khác. Nhưng điều quan trọng là mình An Tâm là được rồi chị nhỉ?

Chị dành thời gian suy nghĩ về những gợi ý của em nha. Ngoài ra, chị có thể bấm vào đây để xem danh sách tất cả bài viết (quan trọng) trước đó để hiểu hơn thêm về góc nhìn của em và thị trường chứng khoán ạ.

Hơn hết, ăn ngon không bằng ăn đủ, ngủ ngon không bằng ngủ đủ. Nếu đã đủ sức khỏe rồi thì mới tận hưởng niềm vui cùng gia đình được chị nha :smiling_face_with_three_hearts:

Xin được chia sẻ với chị.

:four_leaf_clover: :four_leaf_clover: :four_leaf_clover:

@ngungo

208 Likes

Cảm ơn nhận định của Gấu
Ngày mới an lành nhé!

2 Likes