Hoà Phát: Có thực sự xấu như những gì đang chia sẻ?

Nhớ cái ngày Hoà Phát cheo leo trên đỉnh 58, đúng ngày ra báo cáo kết quả kinh doanh quý 3 thì mình đi hô hào rất nhiều là bán hết trên diễn đàn F***. Nhưng bị ném đá rất nhiều, vì ai cũng hùa nó quá ngon quá rẻ. Cứ xem tin tức và ý kiến đám đông mà k hiểu bản chất vấn đề thì hay “thay đổi”.

Cảm ơn bác vì bài phân tích hpg :slightly_smiling_face:

Từ cuối quý 1 ngân hàng giải ngân nhanh, nhân viên bank hết room cho vay còn phải đi làm mấy cái mở thẻ linh tinh để đạt chỉ tiêu. Ko công khai là siết nhưng có thể các bank đã được đánh tiếng.

Nhưng sau khi thấy tấm gương trung quốc thì các lãnh đạo đã bừng tỉnh và nhất quán rồi. Bđs vẫn phải là đầu tàu kéo kinh tế thoát suy thoái thôi, từ giờ sẽ là nới lỏng hơn rất nhiều về mặt tín dụng

2 Likes

Haha ngộ sớm còn tốt. Tiền lại bơm ra ào ào giá TS phải lên. BĐS và cổ BĐS là nơi trú ẩn an toàn và cực kỳ hiệu quả thời bơm tiền.

3 Likes

Nhất lé nhì lùn!
Bài viết 10 ý thì 9 ý dìm HPG mồm mép nguê ngoa trung lập mà lại viết toàn chê bai vô phiên sau ngày đảo chiều tăng của HPG 25.5.
May mắn thay vì 1600 cổ đông trung thành HPG sẽ tiếp bước cùng anh Long
Bạn tự nhận bạn chuyên đi hô hào, có thể bạn nói hô hào bán vùng 58 ok ko nói gì.
Còn tới đây bạn vẫn hô hào đưa ra luận điểm tiêu cực ngắn hạn để xác định con đường dài hạn của HPG thì cùi quá.
Nhiều yếu tố tích cực mà do bạn lé bạn ko thấy hay bạn cố tình ko thấy :grinning:
Thôi bỏ đi đừng suốt ngày tự diễn để đc sự chú ý của người khác! Vô đọc bài hớt hồn… Chủ nghĩa tiêu cực, cực đoan.

1 Likes

Tôi nói trung lập vì tôi đưa ra các thông tin khách quan. Chứ k chê k khen, đấy mới là trung lập.
Không phải 1600 mà là 160.000.

Bác toàn đem cảm xúc vào đầu tư thì tôi biết bác sẽ còn thua lỗ tiếp đấy.
Các luận điểm của tôi đưa ra trong bài biết rất khách quan, toàn diện. Bác chỉ ra xem sai chỗ nào? Thông tin thì chỉ có đúng hoặc sai thôi, đấy mới là trung lập.

Tôi nói rất rõ trong bài viết, các luận điểm của tôi trong bài là toàn diện, có số liệu cụ thể, có nguồn cụ thể. Phân tích khá đầy đủ các yếu tố tác động vào doan nghiệp và cổ phiếu ạ. Trung lập là trạng thái khách quan nhất, nhìn từ bên ngoài vào, đánh giá công bằng. Nếu các bác đặt yếu tố khen chê lên đầu một bài viết, đấy mới là bị cảm xúc chi phối ạ.

Đọc cái đầu tiên đã thấy tầm nhìn hạn hẹp rồi :joy: rồi còn kết luận định giá HPG 32 - 35 vl thật!

Đối với HPG việc tăng vốn tiếp là điểm cộng chứ ko phải điểm trừ.
HPG muốn niêm yết tại Singapore thì phải cần điều kiện nghiêm ngặt về vốn hóa , số lượng nhà đầu tư nắm giữ, HPG đang sẵn sàng chuẩn bị cho việc này!

Vài năm nữa kinh tế chững lại thì ngành thép nói riêng, ngành nguyên vật liệu xây dựng nói chung sẽ tăng trưởng vượt bậc so với các ngành khác, mọi thứ a Long chuẩn bị hết sức kỹ càng từ Dung quất 2, 3…

Bạn định giá PE=5 vậy xin hỏi nếu tình hình vĩ mô trong vài năm tới bạn có thể đoán ra xu thế chính là gì.

• Vĩ mô?

Giả sử nếu như sắp tới Việt Nam nhập khẩu lạm phát từ các quốc gia khác trên thế giới. Bơm tiền vào đầu tư công có thể giúp ích cho HPG, nhưng sản lượng không thay đổi thì tốc độ trượt giá sẽ thế nào?
Trung Quốc sắp tới mở cửa kinh tế, bạn suy nghĩ gì nếu các vật liệu bên đó xuất được ra thế giới với giá thành rẻ hơn, trước đó tôi đọc được một thông tin nói bên Trung Quốc đang tồn đọng rất nhiều container nguyên vật liệu, nếu nó mở cửa và bắt đầu bỏ zero covid thì biến số này bạn đã tính đến hay chưa?

• Về kỳ vọng:

HPG có số lượng cplh rất lớn chứ không ít, vốn hoá cũng lớn. Biến động giá của HPG tôi chỉ ước lượng biến động không nhiều trong giai đoạn này do sự kỳ vọng của ndt giảm xuống, khi mà bank, chứng, bsd được kỳ vọng nhiều hơn vào các tháng cuối năm. Sang 2023 khi lượng tiền rẻ thẩm thấu vào nền kinh tế, số tiền mà anh Long đang ủ tại HPG nếu dành cho sản xuất thép thì cũng có những hạn chế do các nước sau khi kích thích kinh tế sẽ thúc đẩy sản xuất, cạnh tranh là vô cùng khốc liệt. Hpg đã chiếm bn% lĩnh vực thép ở Việt Nam? Liệu có thể mở rộng thêm với tỉ lệ lớn hơn trong tương lai?
Mà dùng tiền ấy để đẩy vào xin dự án bds, mua thì vô cùng tốn kém, mất thời gian.

Kết luận:
Vni tăng sẽ tăng. Nhưng dùng để lướt lát thì ổn. Bởi vài năm tới tôi thấy cửa đi ngang là cao.

Thôi k nói nhiều với bác nữa, nếu bác nghĩ tăng vốn tiêp là điểm cộng thì bác cứ cầm tiếp đi ah.
Bác xem đại hội cổ đông Hoà Phát năm nay đi, để hiểu triển vọng ngành đến đâu. Bác phán ngược lại với chủ tịch Trần Đình Long thì kinh rồi.

Tôi chỉ dám nói những thông tin được cung cấp từ Đại hội Cổ đông, từ báo cáo tài chính, báo cáo thường niên, công bố thông tin, biểu đồ trên các trang uy tín. Còn dám phán ngược với chủ tịch Trần Đình Long thì ngoài tầm của tôi, do đó xin phép tôi k tranh luận.

Đây là link đại hội cổ đông của Hoà Phát năm nay nhé, các bác chú ý theo dõi ah: HPG - TRỰC TIẾP ĐẠI HỘI CỔ ĐÔNG TẬP ĐOÀN HÒA PHÁT NĂM 2021 - LÃI KHỦNG - YouTube

Việc niêm yết ở Singapore hay HongKong, chưa hề có kế hoạch cụ thể, nói ra y như Dung Quất 3 vậy. Tới khi nào có thông tin cụ thể và chính xác thì tôi sẽ thông tin lại với anh chị em.

Thực tình mà nói, một thông tin tôi chưa viết trên topic là sản lượng thép xây dựng trong quý 2, thực tế sản lượng tháng 4 đã giảm 42% so với tháng 3, tức là tháng có doanh số thép xây dựng cao nhất lịch sử. Nguyên nhân là do quý 1 giá thép tăng do sốc cung Nga-Ukraina khiến nhiều đại lý găm hàng mạnh, nên tới quý 2 giảm đột ngột do cần tiêu thụ. Với rất nhiều thông tin tôi thu thập được từ doanh nghiệp, thì tôi ước tính ra biên lãi gộp, sản lượng và lợi nhuận nên tôi cho rằng phát hành cổ phiếu trả cổ tức trong bối cảnh lợi nhuận giảm ỏ quý 2, quý 3 là xấu. Còn 2 năm, 3 năm, 10 năm nữa Hoà Phát niêm yết ở Hồng Kông hay Singapore thì tôi không biết, vì doanh nghiệp chưa cung cấp thông tin cụ thể.

Vậy nha, vấn đề đầu tiên là triển vọng ngành thép từ nay tới cuối năm thì chủ tịch Trần Đình Long có nói rõ trong đại hội cổ đông. Anh chị em có thể xem live để nắm bắt thông tin, khỏi mất công tranh luận ai có tầm hơn mắc mợt nha.

Vấn đề thứ 2 là doanh nghiệp sẽ niêm yết ở Singapore hay HongKong, thì chưa hề có lộ trình cụ thể. Do đó khi nào có thì tôi sẽ thông tin lại với anh chị em sau. Vấn đề thứ 3 là phát hành cổ tức chia cổ phiếu trong khi lợi nhuận giảm là tốt hay xấu, thì cổ phiếu giảm trong khi lại bị giam 2-3 tháng nên NĐT ngắn hạn có xu hướng bán ra tránh các biến động của thị trường, thúc đẩy giá cổ phiếu giảm.

Mặc dù thép kỳ vọng xấu, nhưng tôi để ý từ sau phiên họp đhcđ (coi như là tin xấu nhất), thì chỉ hoảng loạn bán phiên sáng đầu tiên, sau đó đến giờ thì giá lình xình (thậm chí tăng nhẹ). Như vậy có phải nđt đánh giá giá hiện tại đã phản ánh kỳ vọng xấu vào rồi và họ sẵn sàng ôm? Ý chủ pic thế nào?

Chu kì kết thúc thì lình xình sau giảm. Tức sideway down

1 Likes

Tăng hay giảm là do thị trường chung thui. TT tăng thì nó đi ngang hoặc tăng nhẹ, còn TT giảm thì nó giảm theo. Vì thực ra chưa phải hấp dẫn lắm. Tối ngày check giá thép giá than thì khá mệt,
Có một điều hơi bất ngờ là trong đại hội cổ đông, chủ tịch Trần Đình Long nói về Dung Quất 3, và đáp trả khi cổ đông phát biểu cần niêm yết ở Hongkong Singapore,…
Một người chắc nịch xe lu như bác Long, thường cái gì chắc chắn làm rồi bác Mới nói. Biên lợi nhuận gộp của thep Hoà Phát đang ở mức hàng đầu thế giới, nếu tiếp tục giữ biên lợi nhuận gộp này, trả lãi ngân hàng 2-2,5k tỷ/ năm với Dung Quất 2, khấu hao 20 năm,… thì ít nhất phải 5-6 năm nữa mới nói tới Dung Quất 3 được. Đặc biệt khi vượt công suất 12tr HRC lên 21tr tấn thì thị trường phải là nước ngoài rùi.

Vì Hoà Ph