Hoà Phát: Có thực sự xấu như những gì đang chia sẻ?

Sếp Long khôn vãi chấy, nhè lúc gần đáy thì thốt những lời bi quan. Vậy là sau đó thị trường đi lên nên sẽ hoá giải hết những luận điểm đó. Về cơ bản những khó khăn mọi người nêu ra là có thực, tựu chung là:

-Nền kinh tế đang lấy lại sức sau dịch Kung fu

-HPG chia cổ tức có 30% cổ phiếu nên sẽ bị pha loãng

-Nguyên liệu đầu vào cốc và quặng cao ngất ngưởng

-Đầu tư công giải ngân chậm

Thế nhưng có những nhân tố khả quan với HPG

-Sau 76 ngày đóng cửa, thượng hải mở cửa trở lại. Các doanh nghiệp đồng bằng sông Dương Tử vắt chân lên cổ sản xuất để đảm bảo tăng trưởng GDP đạt kế hoạch năm. Thế nhưng bọn họ lại phải giảm mức phát thải và tiêu thụ điện. Chỉ có 1 cách duy nhất để đáp ứng 2 yêu cầu trái chiều đó là nhập khẩu. Vậy là họ nhà xi măng và Hoà Phát ăn đủ. Dự tính HPG đạt sản lượng 9.5 triệu tấn trong năm 2022 với biên lợi nhuận 28%. Bác nhân thành tiền hộ em ạ.

• Cuối năm năy dây chuyền container cho ra sản phẩm. Cơn sốt container còn kéo dài tới 2024 nên HPG áng chừng đạt biên lợi nhuận 60% với mặt hàng này trong thời gian đó. Giá container lúc này đang là 6000 trump nên sẽ phản ánh vào giá HPG thôi.

-EU tăng lãi suất vào tháng 7 khiến đồng USD giảm. Thế nhưng sau phiên họp tháng 6 và 7 FED liên tục tăng lãi suất, chỉ số đồng trump tăng thêm 3-4% nữa. Vậy là HPG nhặt thêm độ 2% bonus từ chênh lệch tỉ giá

Túm váy lại: năm ngoái em bán sạch HPG ở giá trên 60. Và tuần trước em giải ngân 10% tài khoản cho HPG ở giá 35 đó. Bác nào đè giá HPG tiếp hộ em với ạ

kkk, tui thì k biết HPG có giá 60 bao giờ vì hôm ra báo cáo kết quả kinh doanh quý 3giá cao nhất mọi thời đại rùi, và hôm đó tui kiến nghị bán cũng chỉ có giá 58 thui.
Nhưng mà bỏ qua các tiểu tiết ấy đi thì mảng container đóng góp k nhiều nên tui k bàn. Nhưng bác tính thế nào ra sản lượng 9.5tr tấn (sản lượng gì đó ạ) và tính thế nào ra BLG 28% ạ?

1 Likes

Báo cáo các bác, em đã có ước tính lợi nhuận trong quý 2, nhưng vì một số lý do nên em k post lên.
Thấy bác tính như vậy em chợt nghĩ, bác tính thế nào ra các con số đó. Giờ vầy bác tính cho em coi, còn em mang kết quả của em cho bác nhé kkk.

Ờ thì làm tròn 60 cho nó dễ tính thôi mà, chênh lệch chút xíu. Dây chuyền container của HPG có công suất 500 k TEU, giai đoạn 1 là 180-200k TEU. Lúc giá sắt 3600 CNY/tấn thì giá container là 1500-2000 trump/chiếc. Nay giá sắt lên 5000 CNY/tấn, còn container sốt sình sịch lên 6000 trump/chiếc. Tức sắt tăng 50% ( du di rồi nhé) nhưng cont. lại tăng 300-400%. Vậy biên lợi nhuận cont tính 60% là quá dư dả. Mỗi quí góp doanh thu 300 triệu đô, lợi nhuận 240 triệu trump coi như mỗi quí mảng container góp lợi nhuận tới 5000 tỏi lận. Nếu đạt công suất 500k TEU/năm trong 2023 thì mảng này sẽ đóng góp 12k tỏi lợi nhuận mỗi quí trong năm 2024, rồi giảm về 8k tỏi cả năm 2025

Còn theo dây chuyền trung quốc thì bọn họ vượt 110% công suất là phình phường. Sản lượng HPG 8.8 triệu tấn , nay thêm 10% chả 9.5 triệu tấn là gì? Biên lợi nhuận 22% là thông lệ. Thế nhưng có mấy yếu tố gia tăng

-Vì môi trường nên trung quốc phải tăng cường nhập khẩu, riêng từ HPG có thể lên tới 2 triệu tấn cho 2022 và 3 triệu tấn cho 2023 . Mảng XK có biên lợi nhuận thế nào thì bác biết rồi.

-Tháng 11 vùng Đường Sơn, Hà Bắc, Kinh Tân ( Bắc Kinh Thiên Tân) sẽ phải giảm 50% sản lượng để giữ bầu trời xanh cho Bắc Kinh. Tức nhu cầu than và quặng của trung quốc sẽ giảm tới 15% giai đoạn này khiến 2 mặt hàng trên giảm giá sẽ đẩy biên lợi nhuận của HPG lên

-Từ tháng 9 sẽ tăng tốc giải ngân đầu tư công. Mảng đường ko dùng sắt mấy, nhưng cầu vượt sông thì có đấy. Chính nhu cầu tăng giai đoạn này sẽ ghim ko cho giá sắt giảm trong khi than và quặng giảm như trên

-Từ quí 4, sản lượng ô tô thế giới tăng do khắc phục được 1 phần hụt cung chip. Mà ô tô đảm nhiệm 16% nhu cầu sắt ( xây dựng chiếm 55%). Cầu tăng trong khi cung giảm nên có thể đưa ra kịch bản giai đoạn đó giá sắt thế giới sẽ tăng. Còn mảng máy móc với hàng gia dụng dùng sắt thế nào thì phân tích dài nhắm, đưa vào còm này ko tiện.

Túm váy lại: bác cứ đưa ra kịch bản biến thiên giá sắt thép, than,quặng sắt từ giờ đến tháng 6/2023 là ra biên lợi nhuận 28% thôi mà

kkk, bác đếm ác thế thì em đưa con số của em bác ngã oạch cái xuống đất mất :joy: :joy: :joy:

Bác toàn vẽ ra viễn cảnh màu hồng thui, sản lượng theo logic thế nào thì có thể đúng hay sai nhưng số liệu em có thì k thế nha. Bác chỉ cần nhìn vào 2 cái biểu đồ bên trên về thép xây dựng (giảm 42% so với tháng trước) và HRC (Giảm 18% so với tháng trước). Công suất thì k tối đa 110% được đâu vì trong trường hợp màu hường lắm thì dư địa còn là 3% thui.
Thôi để bảo vệ bác thì em k nói gì nữa, chớ bác ngã oạch cái thì ngta bảo em bất kính với người có tuổi :joy: :joy: :joy:

Các biểu đồ này em lấy trên cafef, vì nó vẽ sẵn rùi em k phải làm lại, số liệu thì ở trên trang công bố thông tin của Hoà Phát đấy. Số liệu tháng 5 và 6 thì em mới có ước tính thui.

chắc bác tính theo cách cẩn thận, trừ hao đầu đuôi các kiểu con đà điểu như sếp Long rùi =))=))=)) Còn em nhìn dưới góc độ cuộc chiến Ucraina sẽ kéo dài 2 năm hay cấm vận Nga sẽ lâu chừng đó nên cung cầu sắt thế giới hơi khác biệt. Đồng thời chính sách của ta cần 6-12 tháng mới ngấm vào thị trường nên lúc này khoản 350k chưa thể hiện tác động ra đâu. Bác cứ nhìn lại giá sắt ở ta ra sao sau mỗi lần có quyết định “kích cầu” là thấy ngay

chắc bác còn nhớ đoạn tháng 3, tháng 4 năm nay, khi mà giá HRC có đoạn trồi lên mạnh từ 900 lên 1500 USD/ton, giá thép thanh cũng tăng từ 4200 CNY lên 5000 trùng thời điểm cuộc chiến Nga-Ukraina đó. Ban đầu ai cũng kỳ vọng thép được hưởng lợi, nhiều đại lý họ mua nhiều găm hàng chờ giá lên nhưng thực tế đó là giai đoạn sốc cung, sau đó lại bình thường. Thế nên sản lượng tháng 4 thép xây dựng mới giảm 42% đó bác.
Tính toán thì người thân trọng người lạc quan, nhưng những con số em có được thì nó lại k như thế.

Sang nhà mới được vài bữa, em đi loanh quanh chào hàng xóm mới mà chẳng quen ai, chán thiệt :frowning:

Vấn đề ở đây ko phải lạc quan hay thận trọng mà là nhìn thời tiết. Vào tháng 3 mọi người râm ran với gói kích cầu 350 k tỏi và cuộc chiến U cà nên ôm cả đống hàng. Có thể đoán được hàng tồn kho của HSG sẽ cao ngất ngưởng và quí 2 của mã này sẽ chả ra sao.

Thế nhưng đời ko như mơ, sắt Nga ko đi cửa trước sẽ luồn cửa sau ra thị trường và vít giá xuống. Trong khi đó tiền gói kích cầu chưa thấy đâu nên ai cũng no 1 bụng hàng mà ko ôm nổi nữa.

Thế nhưng điểm chết người là ở chỗ khác: thượng hải đóng cửa 76 ngày. Đó mới là đòn chí mạng làm đè giá sắt và tăng tồn kho trong quí 2 vì hàng dự định xuất khẩu dội ngược trở về. Cả triệu tấn nó ập vào thì đỡ bằng mắt. Nhưng từ 1/6 thượng hải mở cửa nên chúng ta sẽ thấy khác. Và em giải ngân cho HPG tuần trước cũng là nhìn vào đó

Túm váy lại : mọi người ko hề tính toán sai, có sai là thượng hải sai khi đóng cửa =))=))=))

Sai hay đúng thì kết quả tính bằng tiền thui :joy: :joy: :joy:

Hiuhiu khó ngủ quá. Nghĩ tới tiền thôi là háo hức :smiling_face_with_three_hearts:

“Mưu sự tại nhân thành sự tại thiên”. Muốn nói gì thì nói, a Long đã gặp may khi đưa ra quyết định sản xuất. Thông thường tình trạng tài chính doanh nghiệp sẽ yếu nhất khi bắt đầu sản xuất. Bởi đó là thời điểm hết ân hạn, phải thanh toán các khoản lãi nhớn lẫn một phàn gốc cho số tiền đi vay để mở rộng sản xuất.

Thế nhưng khi HPG khai trương dây chuyền Dung Quất thì gặp thời điểm thuận lợi về giá đã mang lại lợi nhuận ầm ầm. Bây giờ cũng thế, nếu cuối năm nay dây chuyền sản xuất container đi vào hoạt động thì chỉ sau 2 năm là a Long thu hồi vốn và chiết khấu xong xuôi.

Túm váy lại: bác nào thử nói về kế hoạch sản xuất hàng gia dụng của HPG và chúng ta sẽ lại chém ró về đề tài đó. À, cả kế hoạch Dung Quất 2 nữa

1 Likes

Tôi rất thích HPG nhưng giai đoạn này đành phải xa em nó vì giá thép đang xu hướng giảm; sản lượng không tăng vì full công suất! HPG tôi sẽ vào lại tầm 2024 khi Dung Quất 2 cho ra sản phẩm! Giờ thời bơm tiền nên trú vào cổ BĐS nhưng luôn dõi theo HPG! Hoặc khi hoảng loạn HPG về giá sổ sách 22-23 thì mua dần tích sản. Haha tôi vẫn yêu HPG

1 Likes

tình yêu rất có lý trí :joy:

Anh chị em nhà mình có thể tham khảo cổ phiếu BSR để về bờ sớm hơn nha BSR: Cracking spread tăng mạnh nhưng tại sao lợi nhuận không tương xứng? - #7 bởi Silento1234

Ngày 31/5, quốc vụ viện trung quốc ban hành “Thônhg báo gói chính sách bình ổn”. Liên quan tới sắt thép có 4 tuyến đường sắt cao tốc mới. Trong số 3000 tỏi CNY đổ vào hạ tầng giao thông có lưu tâm tới xử lí 3000 cây cầu nguy hiểm ở nông thôn. Còn các dự án thuỷ lợi, nắn dòng nước từ nam lên bắc thì ko liên quan tới chúng ta mấy ( trừ đám máy thi công công trình)

Túm váy lại: nhóm nhu cầu sắt thứ 2 đang được đẩy mạnh

1 Likes

Mình cũng nghĩ là thép có tiềm năng về trung hạn. Nói gì thì nói thì nó vẫn là nền tảng của xây dựng, là nguyên vật liệu cơ bản cần thiết để thúc đẩy nền kinh tế.

2 Likes

1 Likes