Tập phân tích kỹ thuật a bờ cờ

:face_holding_back_tears:

tạm ổn, nên soi thêm FA nếu đi tiền lớn với IDC hoặc đi dài hơi.

Quan trọng phải nói nhiều lần : CHỌN CẮT LỖ PHÙ HỢP

Bài viết hay quá, trực quan. Ad có nhóm ■■■■ chia sẻ thêm ko ad

1 Likes

Em k có nhóm nào. Em chỉ chia sẻ trực tiếp trên này.
Mọi người có thể follow 2 topic của em. Topic này chủ yếu hướng dẫn về phân tích kĩ thuật
topic này bàn luận: Nhận định thị trường - cổ phiếu

1 Likes

Các bác đặt câu hỏi, mình chia sẻ theo quan điểm cá nhân.

Các bạn mới đọc topic nên đọc từ lý thuyết Dow đầu tiên nhé.
Mọi công cụ trong ptkt đều phải đi từ nền móng của lý thuyết Dow. Hiểu bản chất của nó, thì dùng công cụ nào cũng được. Thậm chí không cần dùng cũng được luôn.
Từ từ rồi mình sẽ chia sẻ dần, mỗi ngày 1 ít 1 ít.

2 Likes

Oke bác đa phần mọi người đều thích 3 chữ cái chứ ít học lắm. Follow bác để thêm kiến thức

1 Likes

Hệ 3 chữ cái là hệ mì ăn liền. Mà mì ăn liền ăn nhiều thì hại sức khỏe lắm. Mong là mn nhìn ra được :grinning:

Cám ơn chủ pic vì những chia sẻ bổ ích :kissing_smiling_eyes:

1 Likes

tiếp tục với Bollingẻ band

2 Likes

image
mình dung theo mặc định không thay đổi gì nha.

Về nguồn gốc: mọi người gg giúp mình ha.

Còn đây là công thức:

Nguồn: copy trên mạng

Về kinh nghiệm cá nhân thì độ lệch chuẩn của BB thì dùng theo mặc đinh là được rồi, lúc trước mình còn dùng cả cái BB mà band trên 2 cái, band dưới 2 cái. Nhưng sau này thấy sao không cần thiết nữa. Công thức của BB đọc cũng không hiểu, nhưng quan trọng là sau thời gian sử dụng thì đại ý là:

• Với band trên: khi giá vươt qua đường sma20 ở giữa và chạm tới band trên thì cổ phiếu/hàng hóa đang được mua quá mức.
  • Với band dưới: khi giá cắt xuống dưới đường sma20 ở giữa và chạm tới band dưới thì cổ phiếu/hàng hóa đang được bán quá mức.
  • Ở đây quá mức được hiểu là lực của giá là mạnh chứ không mang yếu tố giá sẽ quay đầu. “có thể” chứ không phải là “chắc chắn” => KHÔNG NÊN DUNG BAND TRÊN/DƯỚI ĐỂ BẮT ĐỈNH BẮT ĐÁY.
1 Likes

Vì đường giữa của BB chính là SMA-20 và với mình thì SMA 20 không đủ tín để soi sét về 1 xu hướng tăng giảm trên khung Daily, với ckvn và trong trương hợp chứng khoán cơ sở thì mình khuyến nghị dùng BB soi từ khung Week → sau đó mới soi về khung Daily.

2 Likes

Đầu tiên, khi nói về việc giao dịch, chúng ta không phải nghĩ là dung chỉ báo gì, mà là xác định xu hướng là việc đầu tiên. Ở đây, với ckcs thì mình xác định xu hướng tăng. Rồi sau đó mới set up 1 deal giao dịch.

1 Likes

KHUNG TUẦN NHA - KHUNG WEEK: LƯU Ý ĐIỀU NÀY
Các bạn nhìn vào HPG trong giai đoạn xu hương tăng giá và xu hướng giảm giá:

• xu hướng tăng: giá cắt lên trên đương giữa, duy trì tăng giá, cứ chạm band trên và có hơi hướng hồi về band giữa thì sau đó giá lại tăng,tạo đáy tăng dần, đỉnh tăng dần… cứ thể cứ thế. cho tới khi…xu hướng giảm xuất hiện.
  • xu hướng giảm: giá cắt xuống band giữa, cắt qua đường band giữa và chạm band dưới bật lại, và cứ thế , giá không thể vượt qua được band giữa. chạm band dưới → bật lên chạm band giữa → bật xuống…cho tới khi band dưới không giữ được lực cản → giá cắt qua được qua band giữa…xu hướng tăng lại xuất hiện
1 Likes

Các bạn thấy là đây chính là lý do việc sử dụng BB để “bắt đáy” hay bất cứ chỉ báo kỹ thuật nào để bắt đáy là tự tiêu diệt tài khoản của mình.
Cứ mỗi lần cắt qua band giữa, nếu giá không thoát lên lại và nằm trên band giữa thì nó sẽ giảm rất manh => vậy nên chúng ta sẽ vào lệnh ở band giữa BB khung Week. Vì nếu nó có hồi mình có thể thoát được.

• Điều kiện đầu tiên:
    Gía nằm trên band giữa của BB khung tuần.
  • Điều kiện thứ 2: sau khi ĐÃ thỏa được điều kiện 1:
    “Gía ít nhất đã hồi về band giữa và bật lên 1 lần” nếu 2 lần thì xu hướng càng rõ ràng.