Một số kinh nghiệm rút ra khi đầu tư cổ phiếu

MUA GÌ VÀ GIỮ GÌ? MUA VÀ GIỮ VÌ LÍ DO GÌ?
Trước đây, khi mua cổ phiếu mình thích những khoản lợi nhuận bằng lần từ chênh lệnh giá cổ phiếu. Nhưng rồi cuối cùng mình không giữ được cổ phiếu nào và cũng chẳng thấy những lợi nhuận đó tồn tại lâu bền trên tài khoản chứng khoán.
Còn bây giờ, mình quan tâm nhiều hơn đến dòng tiền từ cổ phiếu mang lại.
Cổ tức của cổ phiếu chính là thứ cho mình lý do để:

• Ôm cổ phiếu đó lâu dài
  • Nghiên cứu và tìm hiểu nhiều hơn về doanh nghiệp
  • Vượt qua nhiều cơn bão sụp đổ của thị trường.

Những trải nghiệm thực tế này chỉ có được khi nhận cổ tức đều đặn vài năm, rồi một ngày bạn sẽ quen với nó.
Và yêu thích nó nhiều hơn.

(Mr. T.C.H)

1 Likes

Nếu một ngày bạn không biết tin ai
Đừng buồn nhé còn bản thân bạn ạ!
Cây trên rừng còn có mùa thay lá
Nên đổi thay chỉ chuyện nhỏ vậy thôi.

Đừng nản lòng và chớ vội buông xuôi
Chớ khóc lóc cũng xin đừng ủy mị
Đời có bạc ta phải càng mạnh mẽ
Và phải tin vào chính bản thân mình.

Bạn có đau thì cũng chỉ một mình
Hiểu rõ hết những cơn đau dù nhỏ
Nếu may mắn được một người thấu tỏ
Còn nếu không bạn phải dựa chính mình.

Đêm qua đi trời sẽ rạng bình minh
Phải lạc quan luôn nghĩ điều tích cực
Đừng thức khuya hãy để mình ngon giấc
Sức khỏe còn tất cả sẽ vượt qua.

Đời nơi đâu mà chẳng có phong ba
Kiếp nhân sinh ai biết mà tránh được
Không thể nói hết những điều gì trước
Hãy tin rằng ta còn có ngày mai.

HÃY TIN RẰNG TA CÒN CÓ NGÀY MAI

2 Likes

Bạn không cần phải thông minh tuyệt đỉnh. Nếu bạn có thể bình tâm khi tất cả mọi người đang hoảng loạn, bạn sẽ trở nên rất giàu có.

2 Likes

ĐÁNH GIÁ DOANH NGHIỆP

1.Tình hình tài chính lành mạnh hay không được đánh giá thông qua phân tích báo cáo tài chính ở 5 tiêu chí:

1.1Đánh giá quá khứ và hiện tại thông qua bảng cân đối kế toán

1.2Đánh giá quá khứ và hiện tại thông qua bảng kết quả hoạt động kinh doanh

1.3Đánh giá quá khứ và hiện tại thông qua bảng lưu chuyển tiền tệ

1.4Xem những vấn đề trọng điểm qua báo cáo thuyết minh

1.5 Ưu điểm và nhược điểm của doanh nghiệp thông qua báo cáo tài chính

2.Tiềm năng tăng trưởng cao hay không được đánh giá thông qua phân tích 15 tiêu chí:

Tiêu chí 1. Liệu công ty có những sản phẩm và dịch vụ có đủ tiềm năng thị trường đủ lớn để tăng doanh thu ít nhất trong vài năm tới không?

Tiêu chí 2. Bộ máy quản lý của công ty có quyết tâm tiếp tục phát triển các dòng sản phẩm hay những quy trình sản xuất, nhằm gia tăng hơn nữa tổng doanh thu trong khi tiềm năng tăng trưởng của các dòng sản phẩm hấp dẫn hiện tại đã bị khai thác quá nhiều?

Tiêu chí 3. Những nỗ lực nghiên cứu và phát triển của công ty sẽ ảnh hưởng như thế nào đến quy mô của nó?

Tiêu chí 4. Cách thức tổ chức bán hàng của công ty đã hiệu quả chưa?

Tiêu chí 5. Biên lợi nhuận của công ty có cao không?

Tiêu chí 6. Công ty đang làm gì để duy trì hoặc cải thiện biên lợi nhuận?

Tiêu chí 7. Mối quan hệ giữa bộ máy lãnh đạo và người lao động trong công ty có tốt không?

Tiêu chí 8. Đội ngũ lãnh đạo công ty có đoàn kết, đồng thuận cao không?

Tiêu chí 9. Công ty có thật sự có chiều sâu quản lý không?

Tiêu chí 10. Công ty có kiểm soát tốt hệ thống kế toán và phân tích chi phí không?

Tiêu chí 11. Công ty có chú ý đến những khía cạnh kinh doanh khác biệt với tính chất của ngành những khía cạnh mang lại cho nhà đầu tư đầu mối quan trọng về mức độ nổi trội của công ty so với đối thủ cạnh tranh không?

Tiêu chí 12. Công ty có triển vọng lợi nhuận ngắn hạn và dài hạn như thế nào?

Tiêu chí 13. Trong tương lai, nếu công ty có dự tính tăng trưởng dựa trên việc tăng vốn cổ phần bằng cách phát hành thêm cổ phiếu, thì lợi ích của các cổ đông hiện tại có giảm sút không?

(Chunjunxo)

mặc dù bài viết này đã rất lâu rồi nhưng mà em cảm thấy nó đúng với hiện trạng của em bây giờ, bị fomo với bất kỳ mã nào được hô hào sau đó lại bán tháo khi thị trường sập. Cảm ơn quan điểm và góc nhìn của anh, rất bổ ích đối với em

Giấc mơ Việt Nam là người Việt có khả năng sống đơn giản mà hạnh phúc; có thời gian và tình thương để làm việc, giúp cho người người vượt lên, thắng được nghèo khổ, bệnh tật, thất học; hoà thuận được với người xung quanh; luôn tìm được nguồn vui sống.
Giấc mơ Việt Nam là sông, núi, rừng, biển và ruộng vườn của chúng ta được bảo vệ an lành; để chúng ta và con cháu, cũng như thế giới, được bảo vệ an lành, để mọi người được tiếp tục thừa hưởng tất cả những gì hùng vĩ, cẩm tú và giàu sang của đất nước.

(Tuổi trẻ, Tình yêu, Lý tưởng _ Thích Nhất Hạnh)

VÒNG XOÁY
Tôi thấy 1 điều rằng có quá nhiều Ndt mới đang bước vào vòng xoáy: đó là vòng xoáy mua mua bán bán.
Nhiều bạn hỏi tôi là: anh ơi em nên mua mã nào để cầm dài hạn?
Tôi trả lời: em có thể mua mã A hay mã B với giá như thế này nhé
Có 1 điều tôi hơi tiếc đó là dường như các bạn ấy không dành thời gian tìm hiểu cổ phiếu đó sau khi mua! Thế nên tôi sợ rằng 1 lúc nào đó khi Vni chỉnh mạnh là các bạn ấy lại bán chính cổ phiếu đó trong hoảng sợ! Và rồi các bạn tham gia các group, được khuyến nghị mua cổ phiếu A và khi nào đến điểm bán thì cũng được khuyến nghị.
Việc này thì không có gì xấu cả. Nhưng tôi chỉ muốn các bạn nên dành thời gian về doanh nghiệp mà các bạn đang nắm giữ để các bạn hiểu rằng mình đang nắm giữ doanh nghiệp gì?
Có những gì có thể kỳ vọng sắp tới?
Có đáng để ta nắm giữ lâu dài hay không!
Với tôi thì danh mục đã đủ nên giờ tôi dành thời gian nghiên cứu thêm các góc góc nhìn về ttck! Cũng khá thú vị khi ngâm cứu các góc nhìn của nhà đầu tư mới và cũ.
Vừa rồi có cậu em nhắn thế này:
“Theo dõi mấy năm thì rút ra một điều là chỉ cần mua tiền thật những CP a nói thì sau vài năm cũng ăn bằng lần”
Tất nhiên vẫn phải chắt lọc và phải đưa ra các tiêu chí nắm giữ.
Nếu vi phạm tiêu chí thì việc loại bỏ dn đó cho dài hạn là bình thường.
Hãy nhớ: mua mua bán bán không tạo ra giá trị cho bản thân bạn mà cái tôi cần các bản hiểu được bản chất của các giao dịch đó! Chứ tím hay đỏ chẳng có ý nghĩ gì trong ngắn hạn nếu bạn chọn được 1 dn thực sự xuất sắc! Đơn giản chúng ta k đầu tư cổ phiếu theo ngày và không thể sốt ruột, đốt cháy giai đoạn được!
Có những cổ phiếu ngay cả bản thân những nhóm Ndt nắm giữ cũng bị sai quan điểm: cổ phiếu cứ tăng là tốt. Thực tế giá tăng phải đi kèm với kết quả kinh doanh của doanh nghiệp sắp tới trong năm chứ không phải 1 cái miếng bánh cho 5-10 năm sau.
Chúng ta cần đầu tư vào những dn hàng năm đem lại cho ta những khoản cổ tức phù hợp. Tức là nếu Vni có ngừng giao dịch vài năm thì bạn vẫn có thể tồn tại bằng những khoản cổ tức đó; cần tính những kịch bản xấu nhất mặc dù có thể không bao giờ xảy ra.
Đừng cuốn vào vòng xoáy mua bán mà chẳng hiểu ta đang làm điều đó vì điều gì!
Lợi nhuận kiếm được không giúp cho giá trị bản thân của bạn tăng lên được!
Nếu bạn không học cách nâng cao giá trị bản thân bằng việc tìm hiểu sâu về DN thì có lẽ sẽ giống như việc bạn đi câu cá: lúc được lúc không!
Nhưng nếu hiểu được đặc tính rõ nét của từng loài cá thì có lẽ việc câu cá của bạn sẽ hiệu quả hơn rất nhiều!
Đừng nhảy nhót quá nhiều và đừng cứ thấy Vni đỏ mạnh là mang ra bán như 1 thói quen “xấu”.
Mua vì điều gì nắm giữ vì điều đó!
Chúc nhà đầu tư luôn sáng suốt lựa chọn con đường đầu tư đúng cho riêng mình!

(From Cobethichdua)

Nóng vội

Anh em trẻ mà giỏi thì thường nóng vội nhưng khi đủ lớn và đủ trải nghiệm anh em sẽ thấy đặc điểm chung của tất cả những người thành công thật sự ấy là họ luôn biết kiên trì và chờ đợi.

Sự nóng vội có thể mang lại cho anh em những thành tích tức thời, nhưng đó thường chỉ là những giá trị ngắn hạn, mong manh và dễ vỡ. Mục tiêu dù có đẹp bao nhiêu cũng trở thành vô nghĩa nếu không đạt được mục đích.

Cao thủ không chạy theo những sự kiện đột phá, không cố gắng nắm bắt mọi cơ hội ngay tức khắc, mà họ hiểu rằng mỗi bước đi đều cần sự chuẩn bị kỹ lưỡng, mỗi quyết định đều cần cân nhắc thấu đáo. Con hổ trước khi vồ mồi thường sẽ ngồi bất động.

Ơ kìa, bạn cấp 1 của mình đã mở được nhà hàng. Ơ kìa, bạn cấp 2 của mình là trở thành giám đốc. Ơ kìa, bạn cấp 3 của mình đã trở thành chủ tịch… Mạng xã hội phát triển, con người dễ dàng khoe khoang hơn nên anh em dễ bị cuốn vào vòng xoáy của những giá trị tức thời do lòng ganh tỵ.

Hãy đặt mục tiêu dài hạn và bước đi với sự kiên nhẫn, điềm tĩnh. Không bao giờ có lối tắt để về đích. Nếu có đứa nào khiến anh em tin rằng có lối tắt thì chắc chắn anh em sẽ bị lừa.

Khi nóng vội và gặp trở ngại, anh em sẽ quay qua nghi ngờ năng lực của bản thân. Thời khắc hiệp khách nghi ngờ kiếm pháp của mình thì khi ấy đại hoạ sẽ bắt đầu.

Không thành công nào mà không phải cô đơn. Rồi anh em sẽ tìm thấy người thầy của mình.
Đừng cố hoà nhập theo đám đông suốt ngày muốn gặp nhau chỉ để khoe mẽ.
Những người hay khoe thực ra họ rất yếu đuối.
Cô độc chất lượng cao còn hơn xã giao chất lượng thấp.

(From a3 S.G)

2 Likes

Xin cảm ơn chia sẻ của bác

tuy viết lâu đến giờ đọc vẫn hữu ích

FB_IMG_1724928719990

Chắc chắn cụ W.B đọc hết hai cuốn này và thuộc nó làu làu nên mới giới thiệu bàn dân thiên hạ cùng đọc.

1 Likes

Bài học:
Đầu cơ cao độ bằng đòn bẩy tài chính thì dẫu có nghìn vạn trận thắng, gây dựng khối tài sản tỉ tỉ đô thì cuối cùng cũng sẽ đến lúc sa sút, thảm bại vì lần sai cuối cùng.

2 Likes

cảm ơn chia sẻ chân thành của bác, em nghĩ cũng phải có vài lần nóng vội thì bản thân em mới thật sự rút ra được kinh nghiệm

Lúc còn nhỏ, mẹ dạy không được tin người lạ.
Trưởng thành rồi mới biết, đến cả người quen cũng không được tin. Vì:
Sẵn sàng vì mình mà nhảy vào nước sôi bỏng rực CHỈ CÓ THỂ LÀ MÌ TÔM MÀ THÔI.

Trong hành trình đầu tư chứng khoán chỉ một chút thiếu sót cũng có thể khiến bạn trả giá đắt. Dưới đây là 3 sai lầm phổ biến mà bất kỳ ai cũng nên tránh:

1. Thiếu nền tảng kiến thức vững chắc:
    Nhiều người lao vào thị trường mà không hiểu rõ cách vận hành. Thiếu kiến thức cơ bản đồng nghĩa với việc đi trên con đường không có đèn chỉ lối.

2. Thiếu lập trường riêng:
    Nhà đầu tư dễ bị cuốn theo tâm lý đám đông, thiếu sự tự tin và chính kiến. Điều này dẫn đến các quyết định thiếu nhất quán và không dựa trên phân tích cá nhân.

3. Không có kế hoạch đầu tư rõ ràng:
    Không có chiến lược cụ thể dễ khiến bạn lúng túng trước biến động thị trường, từ đó dẫn đến những quyết định vội vàng, dễ thua lỗ.

Đừng để những cạm bẫy này khiến bạn mắc kẹt trong vòng xoáy không hồi kết!

(Mr. NHĐ)

Không phải mình chém gió ba hoa bốc phét, dạy đời gì đâu. Chỉ là sống lâu, chết nhiều, trả giá nhiều, trải nghiệm nhiều bài học đau đớn nên giờ mình khôn ra một tí thôi.
Với lại nghề này, môn này không có lý thuyết suông được đâu, không có đốt cháy giai đoạn được đâu, không có chuyện đi tắt đón đầu đâu. Cũng không có chuyện đọc dăm ba cuốn sách, học vài khóa học ngắn hạn mà giỏi được, mà thấm được để rồi mưu sinh kiếm sống với nghề này được đâu.
Nghề này cần thời gian và sự trải nghiệm sâu sắc. Thường là 5 năm trở lên. Cần trải qua ít nhất một chu kỳ của nền kinh tế, của thị trường.
Không có bài học nào đáng giá bằng bài học thực tế trường đời.
Phải trả giá, phải thua đau nhiều ván, nhiều năm tháng mới khôn ra một tí.
Ở đời có những việc không khó nhưng bạn phải trải nghiệm. Chứng khoán cũng vậy.
Để biết đạo đức của chủ DN thì bạn phải biết quá khứ 10-15-20 năm trước chủ DN họ đã làm gì, đã từng đối xử với cổ đông ra sao.
Giang sơn dễ đổi bản tính khó rời.
Lòng tham của con người là vô đáy.

(Chunj.)