Mùa đông không lạnh

Anh có thể xem em mã TTA được không ạ? Em thấy cty này cuối 2020 đưa vào 2 dự án thủy điện 50 Mb. Họ có gồm cả điện mặt trời, điện gió và thủy điện ạ.

1 Likes

Xem ổn, đang tạo đáy ngắn hạn, giờ mua thì hơi rủi ro. Mua mấy hôm trước thì tạm ổn. Nhưng cũng không nên mua quá 30% nếu mua luôn và chờ đến khi có giá tốt mua tiếp.

Xem kỹ hơn thì anh chưa xem được.

5 Likes

E thì nghĩ khác một chút về dòng điện ạ. Nhu cầu về điện sẽ tăng theo việc phát triển các khu công nghiệp ở Việt Nam mình. Thời gian vừa rồi, các mã bất động sản khu công nghiệp tăng rất nhanh cũng vì kỳ vọng vào sự dịch chuyển đầu tư từ TQ về VN. Khủng hoảng điện bên Trung Quốc, chính là một bài học cho Việt Nam khi muốn thu hút đại bàng về làm tổ, thì phải đủ cả cơ sở vật chất, và điện là thiết yếu. Mà thời gian qua thì mã điện thì chưa có sự tăng tương xứng. E nghĩ Q4 thì mã điện sẽ rất tiềm năng ạ.

E cám ơn anh ạ. :heart_eyes: :heart_eyes:

Em vẫn chưa đọc kỹ lời anh nói. Em đọc lại đoạn trên giúp anh. Anh chỉ hỏi em cầm được bao lâu? Quyết định cuối là của em

6 Likes

Hi. Vâng ạ.

Nhu cầu điện đúng là sẽ tăng khi mở cửa trở lại , Nhưng bạn phải rõ sao TQ nó thiếu điện , TQ nó chủ yếu là Nhiệt điện ,Giá than tăng + Cắt giảm khí thải lên nó cắt giảm điện là rõ rồi mà đấy là vấn đề ở TQ . còn ở VN điện không bio thiếu với tốc độ xây dựng điện gió , điện mặt trời ,điện khí như bio , chưa kể bio bước vào mua mưa lũ sản lượng điện các nhà máy thủy điên sẽ tăng lên . Còn nếu VN mình bán được điện cho anh hàng xóm được thì câu chuyện nó mới khác
Nói chung ngành điện mình thấy không có sóng , chỉ là đầu cơ theo tin tức thôi hàng nóng trao tay

1 Likes

Thủy điện lớn ở mình ít nhưng vẫn có nhiều thủy điện vừa và nhỏ xây mới. Hoà Bình mở rộng, ialy mở rộng. Cái mới hoà lưới có Thượng Kon Tum… chưa kể đầu tư và mua điện từ Lào. Rồi cho tương lai thì có mấy nhà máy vốn Trung Quốc, Sing. Nhiệt điện Thái Bình, pow,… điện gió ở bến tre,… nhiều vô kể và họ làm đón đầu rồi. Nhưng đó là câu chuyện tương lai xa xa. Hiện tại mình chưa hồi phục hoàn toàn sản xuất lại không phải mùa cao điểm thì lấy đâu ra thiếu điện? Đã phải cắt giảm sản lượng là hiểu chúng ta không thiếu trong năm nay và đầu năm sau.

FDI vào ư? Không phải vài tháng là sản xuất được. Những ngành dùng điện nhiều, cũng phải 1-2 năm mới xây dựng lắp đặt dây chuyền xong. Không giống như lật bàn tay được.

9 Likes

Vâng. Nếu chờ đến 1-2 năm nữa, thì lúc đấy cổ phiếu dòng điện em sợ không còn rẻ để mà mua. Ví dụ em thấy TTA, với PE hiện nay 13,4 là thấp hơn so với P/E của VNi. Với việc đưa thêm vào các nhà máy mới, nâng công suất của Cty lên, và chỉ 1-2 năm nữa, khi nhu cầu điện tăng cao, thì lợi nhuận của TTA sẽ tăng lên rất nhanh, sẽ khiến cổ phiếu hấp dẫn hơn nữa.
Hì. E học cách phân tích. Nên có gì anh cứ chỉ bảo thẳng cho em với nhé.

Em tìm rất đúng người để hỏi. Anh ấy là chiên za ngành điện :rofl:

1 Likes

Em xem NED xem. Nậm Chiến hoạt động từ thời nào? Thời anh đang trên đỉnh. Giờ xem giá cổ phiếu xem. Mới có cổ tức 1000 đ đó, ngon đấy chứ? Thanh khoản tốt mà, sao không lên nổi? Xem nó có đẹp hơn mã em hỏi không? PE chỉ là một phần, phải xem xét nhiều vấn đề cốt lõi doanh nghiệp

8 Likes

Em nghĩ giờ có thể nó không còn giống như xưa nữa. TTCK cũng đã khác, tình hình ngành điện nói riêng và các ngành khác nói chung đã khác. So vs các ngành đã tăng mạnh thì ngành điện em nghĩ giờ mới có lý do để bắt đầu

Anh thay đổi tư duy hàng ngày, chứ anh không cổ hay bảo thủ. Bất cứ ngành nào cũng vậy, mình tư duy để chọn điểm vào cách vào. Anh chỉ hỏi là em hay mọi người giữ được bao lâu? Nếu sống chết cùng nó thì cứ sống chết. Còn việc thiếu điện, khủng hoảng năng lượng chưa thể xảy ra.

9 Likes

Nếu ai muốn tranh luận thêm về thủy điện hay nhiệt điện, điện gió, năng lượng tái tạo, điện sinh khối hay bất cứ cái gì phát ra điện, tôi sẵn sàng.

Phải hiểu rõ chi phí đầu tư những gì, phù hợp vùng khí hậu ra sao, dây chuyền công nghệ là gì, xuất xứ, tuổi thọ, hiệu suất, hệ số hoàn vốn, vận hành bảo dưỡng định kỳ, hợp đồng mua bán điện, cục điều tiết điều tiết lưới điện A0, A1, A2, A4,…

Khi chưa hiểu được kỹ các vấn đề đó thì chắc chắn chưa đánh giá được lợi nhuận của nó ở đâu. Chưa kể đến việc xyz.

20 Likes

cái này đã đi sâu vào doanh nghiệp, đi sâu vào chuyên ngành, cái cuối cùng là đi sâu vào góc khuất của hệ thống quản lý.
Người trong ngành còn chưa chắc nắm rỏ luôn ấy.

1 Likes

E phải công nhận ng chơi chứng giỏi hiểu đa dạng các phương thức đánh giá doanh nghiệp của nhiều lĩnh vực khác nhau rồi cập nhật thông tin đa ngành đa chiều. Hiểu rõ nhiều ngành nghề doanh nghiệp rồi quy trình sản xuất. Và A N là ng trong số đó. Thật giỏi!

3 Likes

Ko liên quan đến các mã điện trên sàn. Anh Lơ có thông tin về điện rác ko? Cty người quen của em đang xây nhà máy sản xuất điện rác ở Bắc Ninh. Thấy khởi công khá lâu rồi, rầm rộ lắm mà ko biết có ra zì hay ko!

1 Likes

Vâng. E nghĩ anh phân tích hợp lý. Nó không phải ko tốt. Mà có lẽ cái tốt của nó đến sau bao lâu. Thì lúc đó đã mất nhiều chi phí cơ hội khác.

Anh lấy ví dụ đơn giản thế này, Mọi người hay bị nhầm về con số khi không phân tích kỹ.

Mã có giá 14k, giảm 4k còn 10k tức giảm 40%
Mã có giá 40k, giảm 4k còn 40k tức giảm 10%

9 Likes

Có ai cầm PET không? Hiện tại PET đạt tầm 90% kế hoạch năm, Apple mới có thể bán ngay ở tháng 10 này, kỳ vọng khá ổn kể cả kỳ vọng không lớn nhưng cũng có thể vượt kế hoạch khoảng 15-20%. Vậy chờ chỉnh là vào được hoặc có thể vào luôn nhưng nên phân bổ vốn hợp lý. Mục tiêu lợi nhuận ngắn hạn 10-15% là khả thi.

21 Likes