Năng lượng tương lai - cơ hội đổi đời

, , , , ,

Trên sàn HOSE/HNX thấy có điện NT2 có eps, cổ tức, tiềm năng hấp dẫn nhất mà còn chưa đc giá VPD, nên vài hôm nữa là bán sạch thôi, Tây có mua cổ phiếu diện hay gì thì cũng thế!
Vấn đề lúc này không phải tốt hay không, thị trường chung xấu, ảnh hưởng quá nhiều yếu tố như tình hình địa chính trị, chiến tranh, lãi suất, lạm phát… nên nếu mình không bán thì thằng khác bán. Mua vào thì đối mặt thực tế…rất phũ phàng!

=> Kiếm ăn từ TTCK giờ quá khó rồi, không còn như trước 2020-2021! GTK là thượng sách!?

năm 2020 2021 uptrend mà bạn

9 Likes

thị trường cũng đã qua giai đoạn khó khăn nhất rồi, giờ đang hình thành đáy dài hạn cho cho kỳ tiếp theo

9 Likes

Nhớ lại mấy câu ae bắt HPX, NVL, PDR, DIG,…lúc VNi 1050-1060 mà thấy câu của bác thấm quá!
Giờ đây tài sản ae đấy không biết còn bao nhiêu…

thị trường hơn cả nghìn mã mà bác, mua/bán phải có kiến thức chứ

9 Likes

Bđs đang gặp đại hạn mà bác mang ra so sánh với ngành đang có triển vọng sáng nhất, tiền chính phủ đổ vào đầu tư.

Bác nghĩ thì nghĩ đi hay là đang short ? Hihi

CK không thể cứ đổ đồng như đánh lô được trừ khi thị trường sập nặng thì bị ảnh hưởng chung.

Giờ thời FS, giải chấp hàng loạt đã qua rồi.

Mỗi giai đoạn đều có những ngành sáng . Việc chúng ta la tìm ra được và đón đầu !

1 Likes

Mình tin là bác TT sẽ duyệt sớm thôi.
Chờ xem nhé bác ! Hihi

Cuối phiên nay kéo hồi một chút, nhưng trong phiên VNI rơi gần 3%! Biết là tốt trong dài hạn, nhưng vấn dề là lúc VNI cắm mỏ thì tốt hay không vẫn bị bán tháo. Nhỏ lẻ cứ mua vào hôm nay là đỉnh của ngày mai!?
Vậy thì sự thật quá phũ với ae nhỏ lẻ vì chúng tôi chỉ mong muốn kiếm ăn ngắn hạn chứ không có ý định đầu tư dài hạn như các quỹ Tây Ta 10-20 năm đâu bro!

1 Likes

Thấy bác lập pic chim lợn là biết rồi

Bác đang short hay đang ôm tiền canh mua giá bèo!

Nói dài dòng làm gì !

Mà sao bác lại chui vào pic ngành điện mà chim lợn nhỉ? Hihi

Thị trường đã qua thời FS, giải chấp hàng loạt rồi nên không có chuyện đồng dạng nữa đâu.

Bác nào thích đánh lô thì việc của các bác nhưng thắng thì ít, thua thì nhiều !

Ngành điện nhất là điện xanh sẽ sáng nhất 2023 , không phải chỉ ở VN mà trên thế giới

Đồng ý với bro về triển vọng ngành điện, nhưng đó là dài hạn, tôi từng “phân tích kỹ càng” và ôm cổ phiếu điện nổi bật giá hợp lý hơn như NT2, POW, ASM… nhưng chẳng kiếm đc đồng nào.
Và vậy tôi cho rằng sẽ còn mua đc VPD giá thấp hơn nhiều giá bác đã mua vì thằng bên cạnh bác sẽ bán cho tôi! :)))

1 Likes

Mình không rành VPD
Nhưng mình dự quy hoạch điện 8 sẽ được duyện sớm thôi sau một thời gian dài chỉnh sửa.

Trong quy hoạch điện 8 thì mảng hạ tầng điện sẽ được đầu tư rất nhiều cũng như các dự án NLTT .

Quy hoạch điện 8 vốn đầu tư khủng long

Dự kiến tổng vốn đầu tư cần thiết để phát triển hệ thống điện lực là 128,3 tỷ USD, trong đó 95,4 tỷ USD được dùng để sản xuất điện và 32,9 tỷ USD dùng cho hệ thống lưới điện.

Hy vọng là thế. Bao nhiêu dự án NLTT giờ đang nằm đắp chiếu, CĐT đang dừng lại mấy năm nay để đợi QH 8 này. Có QH8, mới có đc giá mua bán điện của điện mặt trời với điện gió. Tuy nhiên tôi vẫn cho rằng duyệt QH8 này vẫn ko nhanh đc.

Giải ngân được dòng vốn kia thì ngon, nhưng lúc nào giải ngân được mới quan trọng. Hiện nay các Tổng CT Điện lực đang cực đói vốn, ko có tiền để thanh toán cho nhà thầu. Một số đơn vị nhà thầu lớn giờ cũng đang khóc ròng.

Cách đây hơn nữa năm, bác PTT bảo chốt ngày để duyệt QH điện 8 nhưng kéo dài mãi đến giờ.

Các nước đang tăng tốc đầu tư NLTT thì VN cũng không thể trì hoãn mãi được. Càng trìnhoãn sau này sẽ ảnh hướng lớn đến xuất khẩu chung của VN chứ không chỉ ảnh hưởng riêng ngành điện

Vừa qua chính bác TT đi huy động vốn được 15,5 tỷ để phát triển NLTT nên chắc chắn ngày duyệt QH điện 8 không xa.

Bản thân chính phủ cũng đang nóng ruột bơm vốn để kích thích kinh tế. Ngành điện thật ra dễ bơm hơn ĐTC csht vì không vướng GPMB như csht.

Lúc này là lúc chọn cp ngành điện tốt để đầu tư.
Khi mọi thứ đã rỏ thì phải mua cao hơn rất nhiều

Sẽ có những cổ phiếu ngành điện nhân nhiều tài khoản trong tương lai

Cp nào ngành điện tt được khối ngoại mua nhiều nhất đúng không bác. E thấy có Ree, PC1, HDG đang được khối ngoại mua nhiều. Mong nhận được nhiều chia sẻ từ bác.

1 Likes

Tiền các tổ chức đầu tư trên thế giới đang đổ vào NLTT.
Bill Gate có phát biểu sẽ có những tỷ phú thế giới xuất hiệntừ ngành này giống Elon Musk !

Về cp thì bác bám theo các báo cáo phân tích đồng thời kết hợp các thông tin để tự đánh giá nhé.